Giúp em phân biệt nhạc Itunes purchase và Itunes rip.

dg_namvu

Well-Known Member
Hay chơi nhạc itunes trên box Mp3, nhưng còn một số thắc mắc về loại nhạc bản quyền này. Nếu là nhạc purchase đầy đủ từ store thì các thông tin đi kèm hiện rất rõ, ví dụ như ngày thanh toán, tài khoản thanh toán, và quan trọng nhất là cái dòng bản quyền như hình dưới:

nhưng e cũng download được 1 số bài khác, và ở nguồn download thì họ ghi là itunes rip, cũng có dòng bản quyền, ngày thanh toán, nhưng không có tên tài khoản thanh toán, bitrate y hệt như hàng purchase, như hình dưới:

vậy em mong các cao thủ về món này giải thích hộ em thế nào là itunes rip, và làm thế nào để rip?

MaxEarlSpears

Well-Known Member
Ðề: Giúp em phân biệt nhạc Itunes purchase và Itunes rip.

Itunes Rip có thể là các file nhạc khác (từ CD, mp3,...) được rip bằng phần mềm Itunes
Và họ sử dụng thêm 1 phần mềm khác để sửa profile bài nhạc đó, ví dụ thêm copyright, purchase date...
Trường hợp 2 là file nhạc mua từ Itunes đã qua chỉnh sửa, chi tiết bạn có thể xem thêm link này để phân biệt nhạc Itunes gốc và đã qua sửa: What is Untouched? :Viz4U.net

dg_namvu

Well-Known Member

bác có thông tin gì về phần mềm có thể add copyright, purchase date ko?

vu_vantien

Well-Known Member

Cái hàng dưới có thể là hàng bẻ DRM nên ko còn dòng Purchased AAC audio file. Mình đã từng bẻ DRM nhiều file nên biết. Hầu hết nhạc Nhật bị gắn DRM, Hàn Quốc thì chưa thấy bị bao giờ, trừ khi album đấy bán/phát hành trên store Nhật. 1 bài tớ đã từng bẻ:
http://www.hdvietnam.com/diendan/27...-se-nhac-tu-itunes-store-166.html#post2116327
* Hàng itunes rip nguyên gốc ko có mấy dòng Purchase kia, chỉ có thêm dòng Encode with: itunes ... + version.

Chỉnh sửa lần cuối:

vu_vantien

Well-Known Member

Àh, share tớ bài Change đi tình yêu :X.

dg_namvu

Well-Known Member

em đã dùng thử tag&rename nhưng không có tác dụng, các thông tin cơ bản thì thay đổi đc, nhưng riêng dòng bản quyền thì ko sao vọc vào được luôn :-s

Bên trên