Giúp em tìm mua card chuyển SPDIF --> optical

rmitoday

Member
Em chào các bác. Em mới tập tọe chơi HD nên mong các bác giúp đỡ. Em đang dùng HTPC để chiếu film. Mainboard của em là Asus P5KPL SE có sound onboard 5.1 nhưng em không có xiền để mua bộ loa đó. Em có bộ Home Theater JVC TH-A55 mua đã lâu và có bộ loa 5.1, trên bộ TH-A55 có một cổng Optical In. Trên mainboard Asus có một cổng SPDIF_OUT. Theo tìm hiểu thì em được biết là em cần cái module này để nối âm thanh từ PC ra TH-A55. Hoặc một conveter đại loại như thế.
Có bác nào đã dùng qua thì cho em xin ý kiến nhé. Em có thể mua cái module đó ở đâu và rổ rá thế nào.
Xin chân thành cảm ơn các bác.
Have a good nice.

Đính kèm

48.9 KB · Xem: 242

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Giúp em tìm mua card chuyển SPDIF --> optical

Bác qua bên TT mua bán hỏi mấy bác ấy sợi dây một đầu SPDIF out và một đầu là Optical!

giang20021964

Bác qua bên TT mua bán hỏi mấy bác ấy sợi dây một đầu SPDIF out và một đầu là Optical!

Theo mình không thể tồn tại sợi dây như vậy được. Nếu có phải là 1 adapter tương đối phức tạp vì việc chuyển từ tín hiệu số sang quang không đơn giản.

hbq1412

Member

Theo mình không thể tồn tại sợi dây như vậy được. Nếu có phải là 1 adapter tương đối phức tạp vì việc chuyển từ tín hiệu số sang quang không đơn giản.

Chả có gì phức tạp cả.
Đơn giản là cáp quang cũng truyền tín hiệu số.
=))=))=))

cái này cũng dễ làm nhưng cái khó là tìm cho dc cái đầu quang in cơ, chứ quang out thì nhiều ra nhật tảo đầy
cách làm là giắc bông sen thì mình nối GND ở ngoài chính giửa nối vào chân 2 qua 1 cái tụ khoảng 1 ->10 miro là cổng Coaxial, còn cái quang thì mình chịu vì ko mua dc quang in nếu mua dc thì nối bình thường chân 1 la Vcc chân 2 là tín hiệu chân 3 là GND

khanh8121

Chả có gì phức tạp cả.
=))=))=))

thấy bác cười hả hê quá nên post liều 1 bài theo ngu ý của em! tín hiệu số nhưng 1 cái là tín hiệu điện 1 cái là tín hiệu quang ạ!
bác thấy đầu quang "uot" có màu đỏ đỏ trong đó ko?làm sao 3 jack 3.5 SPDIF lại phát ra dc tín hiệu quang trên 1 sợi dây quang.nếu có thì phải có hẳn 1 modul làm việc đó và có nguồn cấp hẳn hoi ạ.

calcifer

Active Member

Chả có gì phức tạp cả.
=))=))=))

mình cũng chưa hiểu...
đơn giản thì theo bạn trường hợp của chủ topic giải quyết như thế nào?

bạn post cho anh em mở rộng tầm mắt

rmitoday

Member

Vấn đề của em đã được giải quyết bằng cách mua AC Playon có cổng optical. Nhưng sau trong quá trình nghiên cứu tìm hiểu giải pháp thì em rút ra được mấy ý sau các bác xem coi có đúng không?
- Cổng digital của sound card có thể xuất ra bằng 2 dạng là digital out (5V ON/OFF) hoặc dưới dạng ánh sáng do led phát ra. Để nối Digital out với amplifier thì dùng cable Coxial, để nối optical out (đầu hình vuông giống trong hình trên) thì dùng optical cable
- Trên laptop hoặc một số soundcard người ta kết hợp cả 2 lọai tín hiệu digital out và optical vào một jack nên khi card họat động nhìn vào thấy tia sáng màu đỏ. Có thể dùng dây coxial hoặc dây optical với 1 đầu đặc biệt để cắm vào jack 3.5mm và một đầu cắm vào optical in trên amplifier (hình vuông) bình thường. Cable này gọi là Toslink.
- Một số sound card có jack digital out nhưng nhìn vào không thấy tia sáng màu đỏ thì chỉ có dùng day coxial để nối với amplifier thôi.
Em xin hết ạ.

Bên trên