giúp em về card sound passthrough

hnim47

Thưa các bác, em đã kiếm con cạc sound 5.1 có cả cổng optical và cổng coaxial dùng chipset FM801-AU, em config AC3 filter đúng như các bác hướng dẫn để passthrough rồi. Em cũng đã test thử bằng SPDIF test trong AC3 Filter và nó báo là
Direct sound tesst:
48000Hz support: yes
44100Hz support: no
32000Hz support: no

Nhưng cắm dây optical nối với ampli thì chả thấy tiếng đâu? Vậy lỗi có thể do đâu thưa các bác?

Các bác giúp em với ạ. Gấp thì càng tốt vì em đang cầm cái card sound của cửa hàng, nếu không được thì em có thể trả lại được ạ. Liệu có thể do dây optical không chuyển tín hiệu không ạ? vì dây em mua về chưa có chỗ nào mà test cả ạ.

Cám ơn các bác

hnim47

Ðề: giúp em về card sound passthrough

em bổ sung thêm là kể cả em chỉnh input mode trên receiver là analog hay dts hay auto thì cũng không thấy tí động tĩnh nào. Em test bằng film âm thanh DTS. Trong khi đó bình thường em mượn cái HDP của ông anh về nhà test ampli thì chọn input mode là dts hoặc auto thì âm thanh ngon và logo dts hiện ngon choét.

Thường thì sau khi cài driver cho card âm thanh, trong máy sẽ có một cửa sổ để thiết lập các tuỳ chọn cho card. Bạn cần phải chỉnh trong này để pass-through âm thanh ra ngõ Digital, chỉnh trong AC3 Filter chỉ là thao tác cần chứ chưa phải là đủ.

hnim47

@phongthan10: card on board em còn chả thèm cài driver luôn chứ không phải disable bác ạ :(

em đã trả lại cửa hàng cái card đó rồi các bác ạ. vọc vẹo mãi chả được nên chán. có bác nào tư vấn cho em làm thế nào kinh tế nhất để passthrough được âm thanh dts 5.1 ra receiver không ạ?

Em cám ơn lắm. Vì đang tính xem phương án mua mainboard mới có cổng optical đây, cũng đang nan giải lắm ạ. Chẹp chẹp.

Có loại card sound nào rẻ tiền nhất trong các loại mà đáp ứng được yêu cầu của em không ạ. Vì em đi tìm mãi toàn chỉ thấy xuất ra âm thanh qua cổng optical nhưng toàn là âm thanh 2.1 thoai.

Mà bây giờ em đang có con receiver chỉ có cổng digital in chứ không có cổng hdmi để passthrough qua cổng hdmi (vì em biết nếu avr có cổng hdmi thì có thể mua luôn card màn hình có cổng hdmi và nối dây SPDIF out từ mainboard là pass được)

Chỉnh sửa lần cuối:

hnim47

túm lại là có bác nào đang chơi HTPC ở Hà Nội cho em xin cái nick chat yahoo hoặc đt để em mời cafe và hỏi han cho nhanh với. Cám ơn các bác.

thithanh

Member

Bạn dùng Win gì? nếu là Win7 thì phải vào Playback Device và đặt xxx Digital Output là Default thi mới có tín hiệu. WinXP thi ko cần làm việc này. Chúc thành công (xxx là tền card Sound)

vietace

Member

túm lại là có bác nào đang chơi HTPC ở Hà Nội cho em xin cái nick chat yahoo hoặc đt để em mời cafe và hỏi han cho nhanh với. Cám ơn các bác.

Mình đang dùng card sound Creative Audigy Value trên Win XP passthrough DTS và Dolby ngon bạn ah (qua cổng coaxial). Nếu cần nhắn vào hộp thư của mình số đt của bạn, mình sẽ liên lạc lại.

Bên trên