Giúp mình chọn VGA card để xem HD

nokia6681

Member
Mình đang tính ráp máy nhưng chưa biết chọn lựa VGA card nào nhờ các bạn tư vấn hộ mình.
Tiêu chí :
- Card thông dụng trong tầm giá 100$ trở lại.
- Dễ căn chỉnh config, kết nối với LCD qua cổng D-sub hoặc HDMI.
- Hiện nay các LCD đa số có cổng HDMI và D-sub mà các VGA card lại đa số out qua DVI.Vậy có nhất thiết phải mua card có cổng out HDMI hay là dùng đầu chuyển DVI-HDMI.
Nhờ các bro tư vấn giùm,thank.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Giúp mình chọn VGA card để xem HD

Mình đang tính ráp máy nhưng chưa biết chọn lựa VGA card nào nhờ các bạn tư vấn hộ mình.
Tiêu chí :
- Hiện nay các LCD đa số có cổng HDMI và D-sub mà các VGA card lại đa số out qua DVI.Vậy có nhất thiết phải mua card có cổng out HDMI hay là dùng đầu chuyển DVI-HDMI.

1. Tầm giá 100$ thì dễ mua rồi. Bạn có thể chọn các model mới ra và có support H.264 như sau:
- Nvidia: GF 8500, 8600
- ATI: 36xx

2. Các video card hiện nay đều support rất tốt cho LCD, tuy nhiên tớ thích Nvidia hơn vì 2 lẽ:
- khả năng cân chỉnh màu tùy theo từng màn hình cụ thể (người dùng không thạo về màu cũng có thể căn được)
- trong tầm giá 100$ thì nvidia có ưu thế giải quyết shader hơn Ati (chủ quan)

3. Không cần thiết phải mua video card có sẵn cổng HDMI. Dùng đầu chuyển hoặc cable DVI-HDMI cho chất lượng giống hệt HDMI-HDMI. Bên cạnh đó, video card có sẵn HDMI rất ít chọn lựa và có hiệu quả giá thành đầu tư không cao.

Chúc bạn tìm được vid card như ý.

GENERALS

Ban Quản Trị

Tiêu chí :

Như bác CHIP đã nói, nếu Card có support chuẩn H.264 và HDCP thì bác cứ yên tâm dùng adapter chuyển DVI-HDMI (chất lượng bảo đảm 100%) và ko hề có vấn đề gì..

Nếu nhu cầu thì là sử dụng máy tính thông thường, Office, lướt Web và chuyên tâm về xem HD thì thiết nghĩ để tiết kiệm budget khỏi cần mua VGA luôn cũng được bro ạh. Hiện tại có 1 số Main có VGA onboard mà lại support đầy đủ tất cả các chuẩn, cổng kết nối rất tiện lợi.

VD: Main Gigabyte 73PVM-S2H

Main này sử dụng Chipset Nvidia NForce 630 / Chipset VGA 7100 onboard khá là kool, fully support tất cả các cổng kết nối hiện nay như:
+ Video: có cổng D-Sub, DVI, HDMI ( 3 cổng kết nối....Wow :)>-)
+ Audio: sử dụng chipset Realtek ALC889A có SPDIF out (Optical port) để nghe Digital với âm thanh 5.1/7.1
+ I/O: có Lan Gigabit, USB 2.0, Firewire 1394, SATA2, e-SATA..v.v.
+ OC: khả năng OC cũng gọi là OK chấp nhận được; sử dụng CPU Intel E2160 (2x1.6Ghz) @ 2.8Ghz (chạy DF hằng ngày vô tư) ^^

Giá: 105$/ BH 3 năm

Theo GEN với tầm giá như thế là rất good cho 1 con main với đầy đủ các chuẩn, kết nổi, cổng hổ trợ và đặc biệt rất đáng để đầu tư cho dàn HTPC của a/e chúng ta ^^

Hi vọng bro sẽ có được dàn máy ưng ý và thoả mãn nhu cầu ... THÂN ^^

nokia6681

Member

Thực ra mình chỉ thuần túy,xem phim,lướt web, ko game.Nhưng ko biết VGA onboard có chỉnh được gì ko, vẫn cứ phân vân là card rời thì dễ chỉnh hơn.Bác Chip có thể cho mình xin thêm thông số,mã hiệu của những card mà bác giới thiệu để mình search vì mình ko rành lắm về thể loại này.Thank.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Thực ra mình chỉ thuần túy,xem phim,lướt web, ko game.Nhưng ko biết VGA onboard có chỉnh được gì ko, vẫn cứ phân vân là card rời thì dễ chỉnh hơn.Bác Chip có thể cho mình xin thêm thông số,mã hiệu của những card mà bác giới thiệu để mình search vì mình ko rành lắm về thể loại này.Thank.

vga card mà Chip liệt kê ở trên đó, nếu bạn thích Nvidia thì kiếm con 8500 hoặc 8600 (mạnh hơn), nếu bạn thích ATI thì kiếm 36xx (xx là số nào cũng được, miễn là giá gần với khoảng đầu tư của bạn nhất)

Dùng vga rời dù sao cũng mạnh hơn vga onboard, thêm cái nữa là có thể tùy nghi nâng cấp nếu cần.

sieucan

Active Member

Còn một vấn đề nữa onboard nóng hơn card rời, bác nào đã dùng onboard vào đây chỉ dẫn giúp. Đồng ý với ý kiến của bạn Chip, tôi cũng đang dùng 8500GT của Giga mod thêm cái quạt là ngon lành cành đào.

nokia6681

Member

Mình thấy có 2 em này :256MB ASUS EN8600GT / HTDP giá 97$, 256MB Inno3D 8600GT HDMI giá 92$ tại Phương Đăng cả 2 em này đều 128bit,Ddr3,theo các bác nên chọn em nào để xem phim,ko game.

tieuthieugia

Well-Known Member

các bác rành có thể cho thông tin VGA (phục vụ cho full HD được nhé) từ thấp lên cao được không, em cũng tính đổi con ATI 2400 nè.

dlax3883

Cho mình hỏi cái adapter DVI-HDMI ỡ đâu bán và giá bi nhiêu vậy mấy bro? Thanks

burningup

mới xem HD khỏang năm nay, nhưng có kinh nghiệm chơi game nên cũng biết chút:
1. say no to onboard vga: ngốn CPU khủng khiếp, bác nào làm media server thì coi phim k đc yên ổn. ai truy cập vào lúc ấy là hình bi lag ngay. vì nó k hỗ trợ HD (đến bay giờ vẫn thế) nên hình k đẹp. lúc đầu tui cũng choi onboard, cứ tưởng cái tv bị gì, vì k thấy màu đen đâu. có màu xám tro thôi, xem rất khó chịu. còn phim 1080p thì quên đi nhé. :)

2. card vga thì chọn lọai nào cũng được (ati > 2600, nvidiot > 8600gt). theo tui thì ati 3850,3870,48xx hay nvidia 8800gt,9800gtx, GTX 2xx($$$) là tốt nhất. ati 3850 bây giờ ~$85. tụi nó offload > 70%cpu (1080p). vì thế máy chạy rất mượt, lấy máy làm media server thì vô tư phục vụ. plus là chơi game at native lcd resolution quá tuyệt, xbox into dust.

3. HDMI thì hiện giờ chỉ có ATI 4850,4870 hỗ trợ đến Dolby Digital Plus, DTS-ES (chưa hỗ trợ Dolby TrueHD, DTS-HD). nVIDIA thì GTX 2xx chỉ tới Dolby Digital EX.

recommend thì tui chọn ati 4850 (mới mua từ ati 2600p). giá VN ~$230. super speed at this price. cpu offload >90% khi xem 1080p

Chỉnh sửa lần cuối:

KSK

Member

Bổ ích, thank bạn, củng đang tạm chơi con VGA onboard của JW 780G nên cũng chưa có gì đòi hỏi nhiều, nhưng qua bài này có thể biết cách mua 1 con VGA rời thế nào là tốt !
Thank 1 lần nữa !

sieucan

Active Member

mới xem HD khỏang năm nay, nhưng có kinh nghiệm chơi game nên cũng biết chút:
1. say no to onboard vga: ngốn CPU khủng khiếp, bác nào làm media server thì coi phim k đc yên ổn. ai truy cập vào lúc ấy là hình bi lag ngay. vì nó k hỗ trợ HD (đến bay giờ vẫn thế) nên hình k đẹp. lúc đầu tui cũng choi onboard, cứ tưởng cái tv bị gì, vì k thấy màu đen đâu. có màu xám tro thôi, xem rất khó chịu. còn phim 1080p thì quên đi nhé. :)

Tư tưởng này bắt đầu lỗi thời rồi bạn, bắt đầu từ GMA X3100 intel đã chú trọng đến vấn đề tích hợp này rồi. Còn nữa do onboad nên nó ngốn RAM cũng không ít đâu, đủ RAM cho nó dùng thì chạy cũng không phải tồi đâu, C2D 1,6 + GMA X3100 chạy 1080p vẫn ngon lành cành đào. http://en.wikipedia.org/wiki/Intel_GMA

2. card vga thì chọn lọai nào cũng được (ati > 2600, nvidiot > 8600gt). theo tui thì ati 3850,3870,48xx hay nvidia 8800gt,9800gtx, GTX 2xx($$$) là tốt nhất. ati 3850 bây giờ ~$85. tụi nó offload > 70%cpu (1080p). vì thế máy chạy rất mượt, lấy máy làm media server thì vô tư phục vụ. plus là chơi game at native lcd resolution quá tuyệt, xbox into dust.

Bạn toàn lấy đầu bảng ra chạy HD, ở đây đang nói cái nào ngon bổ rẻ. Chạy HD không có nghĩa VGA ngon thì mượt, bỏ tiền vào VGA mà quên đi CPU thì cũng không xem được đâu.

burningup

vâng, bác đúng rồi. chắc phải update kiến thức. lần đấy (gần 1 năm trước) thử HD với onboard core ATI X1250 và nVIDIA 6250. 2 cái onboard cua ati & nv chất lương hình ảnh k ưng chút nào. còn intel onboard thú thật mình mù tịt. google thì thấy x3100 có "support" hardware accelerate mpeg2(dvd). máy tính mình để media server nên không mặn mà với software rendering vì ngốn cpu quá, và chất lương hình ảnh.

đúng là vga + cpu phải đồng bộ. nhưng post ve vga mà. :)

taidj

Member

các bác cho em hỏi . hiện em đang xài :
main : asus P5NSLi chip Nforce
Ram : 2gb
VGA : Inno3D 7600GST 128Mb DDR3 128bit
CPU : E6300
Xài win vista
Em đang xài plasma 42 inch PANASONIC.Xin hỏi VGA của em có thể xem phim HD trên plasma này ko vậy . Kết nối vào plasma 1768x992 bằng DVI>HDMI thì hiện đủ hết màn hình window . còn kết nối 1920x1200 thì chỉ hiện lên 1 phần màn hình của window . vậy có cách nào khắc phục ko các bác .Trên plasma báo input 1080p .

Theo các bác em có nên mua VGA khác ko ? Nếu mua Vga khác thì nên mua loại nào khoảng <100usd . em ko chơi game chỉ xem phim HD thui . ~o)

Chỉnh sửa lần cuối:

nghe&nhin

Member

Tư tưởng này bắt đầu lỗi thời rồi bạn, bắt đầu từ GMA X3100 intel đã chú trọng đến vấn đề tích hợp này rồi. Còn nữa do onboad nên nó ngốn RAM cũng không ít đâu, đủ RAM cho nó dùng thì chạy cũng không phải tồi đâu, C2D 1,6 + GMA X3100 chạy 1080p vẫn ngon lành cành đào. http://en.wikipedia.org/wiki/Intel_GMA

Bạn toàn lấy đầu bảng ra chạy HD, ở đây đang nói cái nào ngon bổ rẻ. Chạy HD không có nghĩa VGA ngon thì mượt, bỏ tiền vào VGA mà quên đi CPU thì cũng không xem được đâu.

bạn cho mình hỏi 2 cái VGA on X3100 với Nvidia 7050, 7100 con nào play HD ngon hơn, mình đang chọn main có 2 em này nên chưa biết chọn em nào. Thank bạn

sieucan

Active Member

Bạn tự đánh giá:
nVidia vừa mới tung ra Chipset tích hợp đồ hoạ ( IGP ) đã được chờ đợi từ lâu MCP73 cho những bộ vi xử lí của Intel – dòng GeForce 7 và dòng nForce 600i . Giải pháp IGP cho dòng GeForce 7 mới cho những bộ vi xử lí của Intel theo 03 phương án GeForce 7150 và 7100 với nForce 630i và GeForce 7050 với nForce 630i hoặc nForce 610i .

GeForce 7 dòng IGP hỗ trợ tương thích với Vista Aero Glass , DirectX 9 và hỗ trợ Model Shader 3.0 . nVidia sẽ trang bị cho GeForce 7150 và 7100 IGP giao diện HDMI và có thể chạy Video HDCP với chất lượng hình ảnh cao cấp . GeForce 7050 hỗ trợ với những tính năng cao cấp như đầu ra DVI Single-Link tương thích với HDCP . Với phiên bản GeForce 7050 loại rẻ tiền sẽ thiếu DVI , HDMI và HDCP .

Loại cao cấp nhất của nVidia là GeForce 7150 sẽ có tốc độ cao hơn 600MHz trong khi GeForce 7100 có tốc độ thấp hơn 600 MHz . Thấp hơn là GeForce 7050 với tốc độ 500 Mz .

Hỗ trợ bộ nhớ khác nhau với GeForce 7150/7100 và 7050 . GeForce 7150 và 7100 hỗ trợ DDR2-800 trong khi GeForce 7050 lại hạn chế chỉ đạt DDR2-667 .

Tất cả IGP với nForce 630i hỗ trợ FSB 1333MHz . GeForce 7050 trong nForce 610i chỉ hỗ trợ FSB 1066 MHz .

Một điều đáng quan tâm khác của IGP dòng Geforce 7 và dòng nForce 600i hỗ trợ 01 khe PCI Express x16 , 02 khe PCI Express x1 , 04 cổng SATA 3.0 Gbps , 02 cổng PATA và RAID . nVidia phân biệt nForce 630i và 610i với một số tính năng mạng , USB và thiết bị lưu trữ . nForce 630i hỗ trợ Gigabit Ethernet , 01 cổng USB 2.0 và RAID 0,1,0+1 và 5 . nForce 610i chỉ có 10/100 Ethernet , 08 cổng USB 2.0 và RAID 0 và 1 .

Bên trên