Hà Nội dừng bắn pháo hoa ở 28 điểm

HDhitman

Ðề: Hà Nội dừng bắn pháo hoa ở 28 điểm

có vài bác trên này nói mà ko chịu nghĩ....
trước khi bão lụt ng ta lên kế hoạch bắn pháo hoa đại lễ nghìn năm thăng long ... ko chỉ bắn để ngó cho phê, bắn để nâng cao 1 chút hình ảnh hà nội, còn thu hút khách bù vào kinh phí pháo hoa nữa... lúc ấy có bác nào chê, chửi ng ta ko.
Bây giờ pháo nổ 2 thùng òi, có tin nói nhập thêm, mấy bác chửi rủa kêu gào.... em cũng chửi rủa kêu gào..... Rồi có tin chính thức là ng ta ngừng nhập pháo về bắn... mấy bác cũng chửi này chửi nọ... mấy bác thông mình tài trí hơn ng cho em hỏi mấy cụ tw phải làm gì để mấy bác hết phàn nàn huh !!!

Chỉ có bác nói mà ko chịu nghĩ...trước khi bắn pháo hoa mừng đại lễ sao không nghĩ đến khúc ruột Miền Trung đang nghèo khó năm nào cũng lũ lụt, "bắn để ngó cho phê" làm gì mà trong khi người dân quanh năm cùng cực, nói đến thì vô cùng tận. Chung quy vì không để " Dân bàn, Dân làm, Dân kiễm tra" nên bây giờ mấy bác mới chửi nhau như vậy.
Hai thùng pháo hoa đã bị nỗ đã ngốn hết bao nhiêu tiền? ai sẽ đứng ra chịu trách nhiệm về vụ việc đó? Bây giờ có bắn nữa hay không cũng là vấn đề "đã rồi"

Lâm Gia Trang

có vài bác trên này nói mà ko chịu nghĩ....
trước khi bão lụt ng ta lên kế hoạch bắn pháo hoa đại lễ nghìn năm thăng long ... ko chỉ bắn để ngó cho phê, bắn để nâng cao 1 chút hình ảnh hà nội, còn thu hút khách bù vào kinh phí pháo hoa nữa... lúc ấy có bác nào chê, chửi ng ta ko.
Bây giờ pháo nổ 2 thùng òi, có tin nói nhập thêm, mấy bác chửi rủa kêu gào.... em cũng chửi rủa kêu gào..... Rồi có tin chính thức là ng ta ngừng nhập pháo về bắn... mấy bác cũng chửi này chửi nọ... mấy bác thông mình tài trí hơn ng cho em hỏi mấy cụ tw phải làm gì để mấy bác hết phàn nàn huh !!!
Chắc các cụ TW phải gặp và đấm vỡ mồm chúng nó mới hết kêu, toàn là nhân tài "Chí phèo" của hdvietnam và VN mà =)) =))
sao toàn đầu đất, thầy dùi, bắn cũng la, đíu bắng cũng la.truyền thống ở nhà các bạn được dạy như thế à.

Thì đã bảo "Chí phèo" thì cái gì chả nói được =)) =))

nhthi

Chẳng qua cũng do sự cố pháo nổ trước kẻng thôi... Dù sao cá nhân cũng ủng hộ quyết định này.

lamlun

ko bắn để ủng hộ cũg ổn.cái chính là xiền có đến đc với đồng bào miền trung ko hay lại thêm mấy tý phú nữa =))

HDhitman

Chắc các cụ TW phải gặp và đấm vỡ mồm chúng nó mới hết kêu, toàn là nhân tài "Chí phèo" của hdvietnam và VN mà =)) =))

Sao bác cứ mở mồm ra là chê bai người này người nọ, các cụ TW đã là "Bá Kiến" thì tất phải có " Chí Phèo" thôi bác ah, cái mà "Chí Phèo" mong muốn chắc bác cũng đã hiểu.

Lâm Gia Trang

Sao bác cứ mở mồm ra là chê bai người này người nọ, các cụ TW đã là "Bá Kiến" thì tất phải có " Chí Phèo" thôi bác ah, cái mà "Chí Phèo" mong muốn chắc bác cũng đã hiểu.

Ơ mới đây đã đâu rồi ? Góp ý mà lại còn a cay a cú reg nick mới haizzz ?
Trong mắt em hình ảnh của bác đã xấu đi rất nhiều rồi đấy ?

zusuke

Chỉ có bác nói mà ko chịu nghĩ...trước khi bắn pháo hoa mừng đại lễ sao không nghĩ đến khúc ruột Miền Trung đang nghèo khó năm nào cũng lũ lụt, "bắn để ngó cho phê" làm gì mà trong khi người dân quanh năm cùng cực, nói đến thì vô cùng tận. Chung quy vì không để " Dân bàn, Dân làm, Dân kiễm tra" nên bây giờ mấy bác mới chửi nhau như vậy.
Hai thùng pháo hoa đã bị nỗ đã ngốn hết bao nhiêu tiền? ai sẽ đứng ra chịu trách nhiệm về vụ việc đó? Bây giờ có bắn nữa hay không cũng là vấn đề "đã rồi"

bác ơi, iem ở đà nẵng, em chả máu miết gì cái vụ pháo hoa ở hn, nhưng em bit nước mình chuẩn bị cho cái sự kiện ngàn năm thăng long bác ạ, nó là 1 sự kiện lớn mà nhân nó mình sẽ quảng bá nhiều hơn cho thế giới dc bit, 1 vn giàu văn hóa nhưng cũng ko kém hiện đại...
Ai chả biết miền trung còn nghèo, em cũng ở miền trung. nhưng đâu phải vì thế mà ko dc chi mạnh tay huh bác. nhiều cái ko mún chi nhưng vẫn phải chi!!! cái này nhìu bác ko chịu hiểu ... bác nào đi làm sẽ hỉu thôi.
( em lấy vd đơn giản thôi: thằng Công gô á, nghèo thế mà nó tổ chức cann kìa, ngốn hơn 1 tỷ $, thế nhưng đâu phải 1 tỷ $ nó trôi sông, nó cũng thu về dc khá đấy chứ, vd gần hơn là đà nẵng em nè, bỏ 25 tỷ ra nuôi người nghèo liệu có lợi chung hơn so với việc tổ chức bắn pháo hoa quốc tế ... thế là lãng phí ??? )
Đồng ý với các bác là mấy ông TW nhà mình còn ưa lãng phí, nhưng cũng ko nên đá qua đá về như thế. thế bác ưa mấy ông tw làm gì lúc này...

K13

Chắc các bác ấy không mua được pháo hoa bổ sung cho SVĐ MD nên đưa pháo dự kiến bắn ở các nơi kia vào thay thế đây mà! Pháo bị nổ mà mấy ông nói nhập bổ sung, có mà nhập bổ sung bằng niềm tin!!!
Cái vụ nổ pháo hoa thật chất người dân như chúng ta mới phải xót, vì đó là đồng thuế chúng ta đóng vào...

Tính đơn giản, pháo hoa tầm trung có giá khoảng 15 tỷ 1 lần bắn/ 1 điểm. Hủy 28 điểm bắn thì ta sẽ thu được số tiền khoảng 420 tỷ. Nếu mua mì gói (giá khoảng 3.000 đồng/gói) thì ta sẽ có 140 triệu gói mỳ !

Hết sợ đói !
Nhưng cần phải hy vọng là số tiền ấy về đúng - và đủ cho những người dân đang cần.

Một lần nhiều tiền thế này cơ àh ?
Tôi đồng ý với ý kiến của bác rằng cách làm toán của bác nghe hợlp ý với điều kiện phải tới "đúng & đủ"... đây mới là trăn trở...

zusuke

Ơh!
cho mình hỏi cái này: xưa giờ bắn pháo hoa là bắn xong mới trả tiền hả các pác?
mình nghĩ trong làm ăn kinh tế (khoảng tiền khá lớn) thì làm gì có chuyện đó nhỉ?? ít ra cũng phải đặt cọc; rồi trả pháo lại như thế nào???
nói chung để đến đúng / đủ thì cả 1 vấn đề...

ko phải thế bác à, nhẽ ra sẽ tổ chức 29 điểm bắn gì gì đó, giờ nổ mấy thùng ... nên mún bắn phải nhập thêm, cơ mà dân nói nhiều quá nên mấy cụ ko nhập thêm, mà dành tiền đó cho đồng bào miền trung. Nó ko nhiều bằng cái tiền đã mua pháo nhưng có còn hơn ko đúng ko. Dù sao thì em cũng hoan nghênh quyết định này, chứ hôm nghe nhập thêm em chửi tè le trên fb của em :D

zusuke

Tính đơn giản, pháo hoa tầm trung có giá khoảng 15 tỷ 1 lần bắn/ 1 điểm. Hủy 28 điểm bắn thì ta sẽ thu được số tiền khoảng 420 tỷ. Nếu mua mì gói (giá khoảng 3.000 đồng/gói) thì ta sẽ có 140 triệu gói mỳ !

Hết sợ đói !
Nhưng cần phải hy vọng là số tiền ấy về đúng - và đủ cho những người dân đang cần.

làm chi mà 15 tỷ rớ bác, hồi năm ngoái đà nẵng tổ chức 5 đội mà có 25 tỷ, bao gồm tất tật òi á, cả tổ chức ăn ngủ nghỉ cho mấy đoàn. Em thì em hoan nghênh bắn pháo hoa ngàn năm thăng long nhưng mà 29 điểm thì đúng là lãng phí thiệt

Mac18

Active Member

Nổ hết pháo hoa rồi thì nói hủy cũng không sao còn đem người dân miền trung ra để làm lí do hủy, nếu ko có vụ Mỹ Đình thì làm gì có chuyện này, đúng là phong cách người Hà Nội.

nlk

Member

Nổ hết m.. nó rồi lấy gì mà bắn. Thôi thì thuận nước đẩy thuyền ủng hộ cho đồng bào lũ lụt. Dân chẳng ngu đến nỗi không biết gì. Cán bộ cũng biết thế nhưng đã có chỉ đạo thì cứ làm thôi. Không biết đến tay đồng bào được mấy đồng nhưng thôi thì có còn hơn không.
Công ty mình cũng mới ủng hộ 1 ngày lương.

HEEL

Có nhiều góc nhìn khác nhau khi nhìn nhận 1 sự việc. Họ đều nhìn và đánh giá về 1 sự việc, đâu có đả kích 1 cá nhân nào, cớ sao lại thiếu bình tĩnh vậy Lâm Gia (Sau khi xem phim cậu đối thoại với CSGT. Anh em nghĩ cậu luôn bình tĩnh trước mọi việc).

Mọi người đâu có chê hay kêu là gì vì chẳng được lợi lộc gì (và nguy cơn ban khá cao).

Một số bạn có ý kiến nthắc mắc về quyết định trên là cũng có cơ sở của họ (ngay cả Chip - 1 Quản trị viên có uy tín cũng đang đặt dấu hỏi lớn về việc này: http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=99009&page=3 ).

Thứ nhất: Việc ra quyết định này đột ngột một cách khá bất ngờ vào sáng nay (8-10-2010).

Thứ hai: Quyết định này ban ra sau khi bị mất 2 trong số 3 cont pháo nhập về. Nếu không thể bắn pháo trong nước mà buộc phải bắn pháo nhập thì việc nhập cont pháo theo đường biển cho kịp giờ là nhiệm vụ bất khả thi.

Thứ ba: Không phải đây là lần đầu tiên VN tổ chức bắn pháo hoa mà ngược lại có rất nhiều kinh nghiệm và trình độ tổ chức thành công cả những cuộc thi pháo hoa Quốc Tế. Chưa lần nào lại bị tai nạn khủng khiếp như lần này. Người ta cũng đang đặt dấu hỏi lớn.

Thứ tư: Kỷ niệm 1000 năm Thăng Long là 1 đại lễ của cả dân tộc, theo dân gian nói là "ngàn năm có một" :">. Họ đã chuẩn bị từ rất lâu (hàng tháng - thậm chí hàng năm) còn thiên tai ở miền Trung thì cục bộ và năm nào cũng bị, năm nào Nhà Nước và nhân dân cả nước cũng chung tay ủng hộ Miền Trung bằng tinh thần và vật chất.

Một số dẫn chứng để mọi người cùng tham khảo : ngày 4 tháng 10 năm 2010 báo đưa tin đang lũ to Link đây: http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2010/10/3BA212AA/.

Nhưng 2 ngày sau: ngày 6 tháng 10 năm 2010 vẫn tiến hành "Kịch bản pháo hoa lớn nhất Việt Nam tại Mỹ Đình" link đây: http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2010/10/3BA212AD/

Nhưng không may trưa cùng ngày thì xảy ra sự cố Link đây: http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2010/10/3BA21400/.

Đùng một cái 2 ngày sau: ngày 8 tháng 10 năm 2010 có 1 quyết định bất ngờ: Link đây: http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2010/10/3BA21593/.

Dừng bắn do đâu thì tự mọi người tham khảo và tự hiểu.

Tôi viết bài này là tổng hợp 1 phần sự việc pháo hoa này để anh em cùng thảo luận nhẹ nhàng, lịch sự, thuyết phục. Không hề có 1 ý kiến cá nhân khen chê nào ở đây cả.

Kết luận chung: Đây là 1 quyết định sáng suốt, đúng và phù hợp trong hoàn cảnh hiện tại.

s2c2t

Các bác cứ cho là các ô TW giật mình mới ra quyết định này ah???
Sao ko oác mồm lúc đại lễ đang rậm rịch đi. bây giờ kêu làm gì???
Con người cả. mấy ngày đầu có ai hình dung ra lũ năm nay nó lớn thế này đâu? như vậy đại lễ vẫn tiến hành.
Vụ nổ pháo hoa cũng ngoài dự kiến, có quyết định nhanh và chính xác như vậy còn chê cái nỗi gì???
mấy bác tưởng người ta gom pháo hoa tại các điểm để bắn ở Mỹ ĐÌnh ah???
có bắn bằng niềm tin. Pháo hoa tại các điểm trên là pháo tầm thấp. muốn bắn ở Mỹ Đình thì ngồi xé vỏ lấy thuốc gộp vào rồi làm tầm cao ah???
Còn chuyện có phải trả lại hàng ko thì việc gì phải trả. Để các dịp khác bắn không dc ah??? Toàn lo bò trắng răng.

yingyu

Member

Một gia đình kia ...

Có một cô chị chuẩn bị kết hôn ...

Bỗng cậu em bị tai nạn giao thông ....

Không lẽ hủy cả một sự kiện người ta trông đợi cả một đời người sao ?

tolydieu

Một gia đình kia ...

Có một cô chị chuẩn bị kết hôn ...

Bỗng cậu em bị tai nạn giao thông ....

Không lẽ hủy cả một sự kiện người ta trông đợi cả một đời người sao ?
Trường hợp này hóc búa đây, làm sao cho thấu tình hợp lý cũng là đau đầu.
Theo ý kiến cá nhân:
1. Nếu chưa phát thiệp và 2 bên sắp xếp được cưới vào năm sau thì càng tốt. Còn chuyện làm hợp đồng với nhà hàng, cancel được thì người ta cũng hiểu cho. Hình cưới lở chụp rồi thì năm sau khỏi chụp lại.
2. Nếu tai nạn trước khoảng gần nữa tháng đến 1 tháng, khi mọi sự chuẩn bị gần như hoàn tất, thiệp đã phát và hai họ vẫn thống nhất tiến hành. Thì vẫn tiến hành, nhưng sẽ cắt giảm bớt những tiếc mục như không khui sâm banh, không nhạc nhiêc gì hết, có thể không đãi bia...
3. Còn tai nạn cách 1 tuần đến 10 ngày thì phải cancel thôi chứ ai còn tâm trí đâu mà cưới với xin.

unmusic

Well-Known Member

Thôi thì tổ chức Đại lễ là việc chúng ta nên làm để tri ân đến ông bà tổ tiên đã có công gầy dựng đất nước. Xuyên suốt một ngàn năm lịch sử (tính từ năm 1010) thành Thăng Long, có biết bao nhiêu vị anh hùng dân tộc, vang danh và cả vô danh đã hy sinh xương máu để bảo vệ mảnh đất địa linh nhân kiệt, bảo toàn lãnh thổ thiêng liêng ngàn năm Văn hiến...

Thế nhưng em chỉ thắc mắc một điều là tại sao các cụ không nhắc tới một tí gì về vị vua áo vải Quang Trung Nguyễn Huệ oai phong lẫm liệt, một vị tướng bất bại dù chỉ là diễn một vở?... Bác nào cao nhân chỉ em với:)

Trường hợp này hóc búa đây, làm sao cho thấu tình hợp lý cũng là đau đầu.
Theo ý kiến cá nhân:
1. Nếu chưa phát thiệp và 2 bên sắp xếp được cưới vào năm sau thì càng tốt. Còn chuyện làm hợp đồng với nhà hàng, cancel được thì người ta cũng hiểu cho. Hình cưới lở chụp rồi thì năm sau khỏi chụp lại.
2. Nếu tai nạn trước khoảng gần nữa tháng đến 1 tháng, khi mọi sự chuẩn bị gần như hoàn tất, thiệp đã phát và hai họ vẫn thống nhất tiến hành. Thì vẫn tiến hành, nhưng sẽ cắt giảm bớt những tiếc mục như không khui sâm banh, không nhạc nhiêc gì hết, có thể không đãi bia...
3. Còn tai nạn cách 1 tuần đến 10 ngày thì phải cancel thôi chứ ai còn tâm trí đâu mà cưới với xin.

Xin hỏi bác đã có gia đình chưa? Em hỏi để lấy kinh nghiệm chứ ko phải xỏ xiện j đâu.
Thường thì đám cưới đc chuẩn bị rất kỹ càng từ 2 họ, ngày cưới năm cưới đc đi xem rất kỹ càng để hợp tuổi với 2 vợ chồng +rất là nhiều thứ phải lo trước.
+Nếu cậu em bị nhẹ băng bó tay chân nhưng ko ảnh hưởng đến tính mạng ----> Vẫn sẽ tiến hành
+Nếu bị nặng quá, thở Oxi có thể ko qua khỏi --->Vẫn làm tránh trường hợp đau buồn quá tr đám cưới.O:)

ktq

Member

Ý kiến 1 : Làm Đại lễ mà không lũ : là tốn kém, lãng phí: cái này thì cũng chấp nhận.

Ý kiến 2. Làm Đại lễ không pháo hoa : vớ vẩn, không ấn tượng; thà không làm còn hơn : xong lễ rồi đảm bảo có người nói thế.

Ý kiến 3. Làm lễ không pháo hoa để thể hiện tấm lòng hướng về miền Trung : cũng vớ vẩn luôn, nổ mịa nó hết nên lợi dụng cơ hội này té nước theo mưa luôn. Đem pháo hoa đi cứu trợ được à.

Làm người đã khó, lãnh đạo người càng khó hơn.

Không pháo hoa là bớt được một khâu tố chức, pháo đó dành dịp khác không mua nữa : lấy tiền dôi ra đó để hỗ trợ chứ có ai đem pháo bán lại lấy tiền đâu; các bác phán hành động dừng pháo là ngụy biện, là vô ích thì nên xét lại. Dù thực hay giả thì cũng phải hoan nghênh việc có ích chứ.

Dù sao nghe tin này cũng nhẹ lòng.

qwerty68

Mình là diễn viên diễn đêm bế mạc 10-10 ở Mỹ Đình nên mình biết được, số pháo hoa bắn ở Mỹ Đình là pháo hoa nhập còn số pháo hoa còn lại là pháo hoa bt ở trong nước thôi. Pháo hoa trong nước thì đẹp sao bằng ở Mỹ Đình được mà các bác cứ bảo nhà nước ta ko bắn để lấy bù vào? Bù cũng ko được vì đây là buổi biểu diễn pháo hoa nghệ thuật chứ có phải pháo hoa bt đâu? Mà cũng nhắc lại chỉ có số pháo ở Mỹ Đình là nhập thôi còn lại ở trong nước cả, mà ở trong nước thì cất vào kho để sau bắn có làm sao đâu?

Bên trên