Hành trình làm một cái phòng HMT nho nhỏ , mong các bác chém nhẹ tay

pterpm

Well-Known Member
Ðề: Hành trình làm một cái phòng HMT nho nhỏ , mong các bác chém nhẹ tay

Chào bác sau khi đọc toppic này của bác thấy bác làm công phu quá thấy cung ham lém, thấy bac kòn chút xíu nữa là hoàn thành nhưng bi trục trặc khâu bán vé, mình cũng có làm bên ngành gỗ nên cũng bít chút chút về cái vụ sơn này nên coi co giúp được bác ko nhé, thế này nhé.
-Thuong thì phai có vit-tơ-lê phun lên mới đều tay, ko có thì mình chỉ cách bạn cách lau bang tay cung đều doi hoi 1 chut kĩ thuật
-Bác lỡ sơn màu đó rồi nếu mới sơn thi mua xang thơm lau lên nó sẽ bay màu lai như cũ
- Sau khi khoan thành cái khung gỗ( khung bán vé), bác mua lót (goi la lót NC) pha với xăng(dang dùng để sơn goi la xăng thơm hay xang nhật) tỷ lệ 4-6 (4 lot 6 xang) bác quét lên phẫn gỗ thô đó doi chung 20' cho nó khô,bác mua giấy nhám chà gỗ (nhám 220) chà phẵng hết,rồi quét lót như vậy 1 lần nữa rồi chà nhám(nhám 400)cho lán mịn, bác càng làm nhiều lần như vậy thì khung gỗ của bác càng láng mịn ah.
-Xong thì bác pha màu nhé tuy màu bac chọn pha tinh màu để sơn gỗ với xăng nhật (cách pha chỉ cần tron lại với nhau,bỏ màu vô xăng từ từ chừng nào cảm thấy giống màu mình cần là dc
-bây gio cách lên màu cho gỗ, bác chuẩn bị 2 cái khăn 1 cái de lau màu 1 cái de lau kho lại, bác dung 1 cái thấm màu rồi quét lên gỗ 1 cái rồi cái khăn kia lau lại liên, như vậy màu sẽ đều, ko cho đâm cho nhạt(doi hoi hơi phai đều tay), làm như vậy cho đến hết cái khung .
-Cuối cùng là bác mua chai xịt vecni bóng hay PU,NC bóng ji cung dc xịt đêu lên la nó bóng thôi
Chúc bác thành công
cám ơn bác rất nhiều về kinh nghiệm bác đã chỉ cho em, thực sự 4rum mình cần rất nhiều người có kinh nghiệm và chia sẻ như bác, em bây giờ lỡ làm rồi, em chùi bằng xăng thường thôi, nó cũng đi nhưng không nhiều, mà dùng loại xăng để tẩy đi hết và làm lại như mới thì mất nhiều công đoạn quá, nên em cứ làm bừa lên thôi, quét đại lên thêm mấy lớp cho nó tối rồi sơn nước bóng lên, nhìn chẳng giống ai, mà mỗi ngày về em chỉ có mỗi 1h đồng hồ làm cứ thế này thì chẳng biết bao giờ mới xong
bác cho em hỏi được không ạ, em không phải ở vn không biết những từ chuyên dụng trong ngành gỗ tiếng Việt như bác nói như xăng thơm, xăng Nhật, hay lót nếu dịch sang tiếng Anh là gì vậy không bác
Đã lỡ giúp bác cho em hỏi thêm những từ này chuyển sang tiếng Anh thế nào được không ạ, em đi tìm lót( theo như bác nói) để làm trước khi quét vec ni lên
em cũng tìm được đoạn này trên youtube , cùng chia sẻ với các bác về công đoạn đánh vec ni nhé, em không coi trước nên mới bị như vậy, mai mốt phải tìm hiểu kỹ trước rồi mới dám làm
[video=youtube;9OYMUKkcJyY]http://www.youtube.com/watch?v=9OYMUKkcJyY[/video]
cám ơn bác rất nhiều
p.s bác cho em hỏi thêm phun vit-tơ-lê là gì vậy, cám ơn bác nhiều

saa1111

Member

bác chủ cho e hỏi tí nhé :D phòng e khi mở âm thanh lớn . lọt âm thanh ra ngoài . vậy thì nên khắc phục cách âm như thế nào :D cách làm ? vật liệu ?
cảm ơn bác trước ^^

pterpm

Well-Known Member

bác chủ cho e hỏi tí nhé :D phòng e khi mở âm thanh lớn . lọt âm thanh ra ngoài . vậy thì nên khắc phục cách âm như thế nào :D cách làm ? vật liệu ?
cảm ơn bác trước ^^

cách làm tốt nhất là làm cách âm bằng hai vách tường, nhưng mà tốt $ cộng nhiều công sức lắm, ví dụ nếu bác làm tấm thạch cao chồng lên vách tường đã có, trên đó có trét keo mà người ta gọi là green glueGreen Glue Soundproofing for Walls Ceilings and Floors, các ổ điện thì cũng bọc bằng miếng này Hilti Online - Sealants/ Putty , trần nhà cũng làm như vậy
nhưng mà làm thế này thì mất rât nhiều tiền, em thấy cứ bỏ nhiều tấm hút âm qua bên bác VIP man hỏi, bác ấy có làm phòng chiếu phim và hình như mua mấy tấm đó ở bác Atlantic thì phải
chúc bác may mắn

leepham

Well-Known Member

cách làm tốt nhất là làm cách âm bằng hai vách tường, nhưng mà tốt $ cộng nhiều công sức lắm, ví dụ nếu bác làm tấm thạch cao chồng lên vách tường đã có, trên đó có trét keo mà người ta gọi là green glueGreen Glue Soundproofing for Walls Ceilings and Floors, các ổ điện thì cũng bọc bằng miếng này Hilti Online - Sealants/ Putty , trần nhà cũng làm như vậy
nhưng mà làm thế này thì mất rât nhiều tiền, em thấy cứ bỏ nhiều tấm hút âm qua bên bác VIP man hỏi, bác ấy có làm phòng chiếu phim và hình như mua mấy tấm đó ở bác Atlantic thì phải
chúc bác may mắn

bác Tuấn Atlantic phải ko bác , ở Sài Gòn thấy bác này chuyên về tiêu tán âm lắm . Em mới lấy 1 cặp chân voi bên bác ấy đây :D

tungtgp

cám ơn bác rất nhiều về kinh nghiệm bác đã chỉ cho em, thực sự 4rum mình cần rất nhiều người có kinh nghiệm và chia sẻ như bác, em bây giờ lỡ làm rồi, em chùi bằng xăng thường thôi, nó cũng đi nhưng không nhiều, mà dùng loại xăng để tẩy đi hết và làm lại như mới thì mất nhiều công đoạn quá, nên em cứ làm bừa lên thôi, quét đại lên thêm mấy lớp cho nó tối rồi sơn nước bóng lên, nhìn chẳng giống ai, mà mỗi ngày về em chỉ có mỗi 1h đồng hồ làm cứ thế này thì chẳng biết bao giờ mới xong
bác cho em hỏi được không ạ, em không phải ở vn không biết những từ chuyên dụng trong ngành gỗ tiếng Việt như bác nói như xăng thơm, xăng Nhật, hay lót nếu dịch sang tiếng Anh là gì vậy không bác
Đã lỡ giúp bác cho em hỏi thêm những từ này chuyển sang tiếng Anh thế nào được không ạ, em đi tìm lót( theo như bác nói) để làm trước khi quét vec ni lên
em cũng tìm được đoạn này trên youtube , cùng chia sẻ với các bác về công đoạn đánh vec ni nhé, em không coi trước nên mới bị như vậy, mai mốt phải tìm hiểu kỹ trước rồi mới dám làm

cám ơn bác rất nhiều
p.s bác cho em hỏi thêm phun vit-tơ-lê là gì vậy, cám ơn bác nhiều

Sơn NC (Nitrocellulose Lacquer)
Xăng nhật: N-BUTYL ACETATE / nBAC

CTCT: CH3COOCH2CH2CH2CH3

Tên khác : Butyl acetate, Butyl Acetic Ester, BAC
la xang dung de pha voi sơn thôi bác dùng xăng lau màu của bác chắc cũng dùng dc
lótNC :thi mình bó tay ko bit dich sao lun, mình nghĩ bác hỏi sơn lót cho gỗ thì họ bán thôi ah, vi nó cung jong như sơn nhà trc khi lên màu phải sơn lót, mà cái này là lót cho gỗ khác với lót cho tuong nhà nhưng no cũng la sơn.
vic -tơ- le:la cây súng sơn, bác thấy máy người sơn xe, hay son cửa có cây súng sơn nối với cái máy bơm hơi để sơn cho đều, đẹp đó mà ;;)
+gủi bác qui trình làm:
1. Xử lý bề mặt sản phẩm: Trám trét mặt gỗ (nếu cần thiết), chà nhám

2. Xử lý màu: Phun Stain màu hoặc bả bột màu

3. Sơn lót NCNA: Sơn lót 1 hoặc 2 lần tùy theo yêu cầu của sản phẩm.

4. Sơn phủ NCNA: Pha hỗn hợp sơn phủ, màu theo tỷ lệ hướng dẫn pha sơn và màu thích hợp. Phun đều 2 passes cho 1 lần sơn phủ.

5. Hong khô sản phẩm sau 12 giờ, đóng gói.

Chỉnh sửa lần cuối:

ckdnn93

tiếp đi chủ thớt đang xem em ước gì được một cái HT giống bác hihih

pterpm

Well-Known Member

Sơn NC (Nitrocellulose Lacquer)
Xăng nhật: N-BUTYL ACETATE / nBAC

CTCT: CH3COOCH2CH2CH2CH3

lótNC :thi mình bó tay ko bit dich sao lun, mình nghĩ bác hỏi sơn lót cho gỗ thì họ bán thôi ah, vi nó cung jong như sơn nhà trc khi lên màu phải sơn lót, mà cái này là lót cho gỗ khác với lót cho tuong nhà nhưng no cũng la sơn.
theo lời bác nói em nghĩ là cái này phải không ạ
Minwax chắc gọi là pre-stain hoặc wood conditioner ,
bonus thêm cái youtube cùng các bác xem quy trình nó làm cái này thế nào nhé
[video=google;-277673429918220037]http://video.google.com/videoplay?docid=-277673429918220037[/video]
em nếu được lời khuyên của bác lúc trước thì đã không biết thành như vậy, em cứ để đại vậy thôi , không sửa nữa vì màu stain đã ngấm vào thớ gỗ rất sâu rồi bây giờ em mà dùng xăng tẩy , tẩy nó đi cũng không thể nào hết được , phải dùng máy bào , bào đi nhiều lớp cho hết màu stain để thấy lớp gỗ thật thì chẳng thà em đóng lại cái mới đỡ tốn thời gian hơn, nên em làm thất bại cái vụ này, cũng xin chia sẻ cùng các bác nếu mai mốt làm đừng phạm lỗi lầm như em, bi giờ vì hoàn tất nốt công đoạn cuối cùng nên em cũng để đại nó như vậy , mai mốt có thời gian nhiều sẽ nghiên cứu kỹ lưỡng làm lại cái mới
cám ơn bác rất nhiều vì đã chia sẻ kinh nghiệm cho em nhé, nếu bác không nhắc cái vụ pre-stain này thì em cũng không biết thật đấy, 4rum cần rất nhiều người như bác

tungtgp

theo lời bác nói em nghĩ là cái này phải không ạ
Minwax chắc gọi là pre-stain hoặc wood conditioner ,
bonus thêm cái youtube cùng các bác xem quy trình nó làm cái này thế nào nhé
[video=google;-277673429918220037]http://video.google.com/videoplay?docid=-277673429918220037[/video]
em nếu được lời khuyên của bác lúc trước thì đã không biết thành như vậy, em cứ để đại vậy thôi , không sửa nữa vì màu stain đã ngấm vào thớ gỗ rất sâu rồi bây giờ em mà dùng xăng tẩy , tẩy nó đi cũng không thể nào hết được , phải dùng máy bào , bào đi nhiều lớp cho hết màu stain để thấy lớp gỗ thật thì chẳng thà em đóng lại cái mới đỡ tốn thời gian hơn, nên em làm thất bại cái vụ này, cũng xin chia sẻ cùng các bác nếu mai mốt làm đừng phạm lỗi lầm như em, bi giờ vì hoàn tất nốt công đoạn cuối cùng nên em cũng để đại nó như vậy , mai mốt có thời gian nhiều sẽ nghiên cứu kỹ lưỡng làm lại cái mới
cám ơn bác rất nhiều vì đã chia sẻ kinh nghiệm cho em nhé, nếu bác không nhắc cái vụ pre-stain này thì em cũng không biết thật đấy, 4rum cần rất nhiều người như bác
cai clip cua bác thì đúng rồi đấy, mình cung chỉ mới tìm hiểu về am thanh va HD thôi con ga lắm mong mấy bác đi trước chỉ dẫn, hehe chào bác nhé

nhưng minh nghĩ bac lo son vậy rồi rang lam sao cho láng min son mỏng lop màu lên nhìn vân gỗ theo kiểu co điển cung dep lắm đấy

pterpm

Well-Known Member

cuối cùng thì em cũng đã thành phẩm cái HMT nho nhỏ rồi ạ, mới làm xong cái này

lúc kéo cái màn lên coi phim 3D bằng cái tv nhỏ xíu

và một ít phim cartoon 3D với vài ba cặp kính

cái remote này có thể điều khiển được nhiều chức năng lắm các bác, kiếm cái này xài ngon lắm

và toàn cảnh khi hạ màn xuống coi phim

sau cùng cho em khoe vài tấm hình em chụp cây hoa quỳnh nhà em mới nở tối rồi

hết rồi ạ, cám ơn các bác đã theo dõi

scotty

Well-Known Member

hết rồi ạ, cám ơn các bác đã theo dõi
Vậy đồng chí đủ dữ liệu, thông số, thông tin, ý kiến... để tổng hợp thành 1 thớt bài bản và đẹp được chưa :D?

pterpm

Well-Known Member

Vậy đồng chí đủ dữ liệu, thông số, thông tin, ý kiến... để tổng hợp thành 1 thớt bài bản và đẹp được chưa :D?

em mới mở thớt mới gom lại hết rồi đó bác
cám ơn bác đã nhắc nhở nhé

NghiaBienHoa

Well-Known Member

Cám ơn đồng chí pterpm, bác có thể chụp thêm vài tấm hình show mấy cái máy đồ chơi và cho cái list được hông vậy.
Phòng HT của bác quá đẹp, ôi niềm mơ ước của em. Em xin chém vài nhát góp ý cho vui với bác nhé: Phòng HT của bác sơn màu đó thi hơi bị sáng, thường tụi tây sơn màu hơi đậm hơn, màu đen hoặc xanh đậm. Loa center bác nên kéo ra ngoài cạnh bàn cho âm thanh nó hay hơn bác ạ. Cục sub của bác là down firing nếu bác để ở góc trái đằng sau loa fronts chắc tác dụng se mạnh hơn.
Thấy bác có hai con cua Emotiva, một con giống như là ERC-2 còn cục ampli kia là XPA-3 hay la XPA-5 vậy bác ?
Congrats on your new awesome DYI's HT.

pterpm

Well-Known Member

Cám ơn đồng chí pterpm, bác có thể chụp thêm vài tấm hình show mấy cái máy đồ chơi và cho cái list được hông vậy.
Phòng HT của bác quá đẹp, ôi niềm mơ ước của em. Em xin chém vài nhát góp ý cho vui với bác nhé: Phòng HT của bác sơn màu đó thi hơi bị sáng, thường tụi tây sơn màu hơi đậm hơn, màu đen hoặc xanh đậm. Loa center bác nên kéo ra ngoài cạnh bàn cho âm thanh nó hay hơn bác ạ. Cục sub của bác là down firing nếu bác để ở góc trái đằng sau loa fronts chắc tác dụng se mạnh hơn.
Thấy bác có hai con cua Emotiva, một con giống như là ERC-2 còn cục ampli kia là XPA-3 hay la XPA-5 vậy bác ?
Congrats on your new awesome DYI's HT.

cám ơn bác đã có lòng chỉ giúp, em sẽ sửa lại con sub,và loa center kéo ra ngoài một chút, còn con emotiva kia là xpa-5 bác ạ, em bi-amp với denon 3311 front
em đã list mấy cái đồ của em ở những post trước đó bác, còn tường sơn tại vì em chụp hình có đèn flash đánh mạnh và chỉn lại bằng PS cho nó sáng hơn một chút chứ kỳ thực nước sơn màu tường là màu xám nhạt và phía bên trên trần và phía trước em dùng xám đậm thêm một nước nữa là thành màu đen đó bác cộng khi coi phim em đóng cái rèm đen( light block) lại nên tối lắm
nó nằm ở bài post này đây bác ạ
http://www.hdvietnam.com/diendan/63-nhung-dan-hd-mau-hdvietnam/186602-hanh-trinh-lam-mot-cai-phong-hmt-nho-nho-mong-cac-bac-chem-nhe-tay-12.html#post2015771

fostina

Well-Known Member

Quá đẹp và đáng tự hào về thành quả mình làm, xem cách bác làm là biết bác có ý chí vì mình thương làm cho no xong nhưng không chăm chút từng chút, đáng khâm phục

cuongdoanvan

Well-Known Member

mở champagne thôi bác chủ ơi, tiện thể show chi tiet51 bộ dàn luôn đi bác

vvatuan

Bán vé đi bác ơi.

myozuka

Member

Cực kỳ hoành tráng và cực kỳ pro...
Phòng bác quá đẹp, là ước mơ của mọi thành viên HDVN
Em thích bộ JmLab của bác quá, chất âm thế nào bác???

pterpm

Well-Known Member

Cực kỳ hoành tráng và cực kỳ pro...
Phòng bác quá đẹp, là ước mơ của mọi thành viên HDVN
Em thích bộ JmLab của bác quá, chất âm thế nào bác???
cám ơn bác đã ghé thăm, em chưa đủ $ để kiếm con amp cho tử tế đánh nó ạ, còn hiện tại thì cũng nghe tạm với marantz p7000 , nhưng em thích dãi trung và cao của nó, nhất là dải cao nghe tiếng rất trong bác ạ

tim915diana

hết từ để nói bác ạ......được quen biết với bác thiêt là may mắn quá....bác quá tuyêt.......

pterpm

Well-Known Member

theo chân các bác em học đòi nghe nhạc, mới kiếm được 2 em này về thử ghép xem sao, tự mua quà cho ngày Noel vậy
hàng mới về , em mua ở crutchfield mua ampli tặng luôn cái cdp

cho nó lên cùng với anh em cho vui

cảm nhận là âm thanh cũng tạm được, hay là phải chạy rà một thời gian nữa mới hay, theo em thì em thích chất âm của Marantz củi của em hơn, HK tiếng bass chưa được ấm lắm, em ghép để nghe lossless dùng HK HD 990 làm DAC tiếng có vẻ chi tiết và sound stage có vẻ lùi ra xa hơn, em cũng phối thử với Emotiva XDA-1 thì tiếng ấm hơn nhưng hình như tiếng bị pha tạp nhiều quá,
em dùng Music Jukebox để nghe nhạc lossless

Bên trên