HCM - Cần Tư vấn 1 dàn Âm thanh gia đình

davethien

Member
Tình hình là em mới xây xong căn nhà nên tính đầu tư 1 dàn âm thanh để giải trí trong gia đình, mong các bác tận tình giúp đỡ. Nhu cầu của em như sau:

-Xem phim HD 40%
-Nghe nhạc 40%
-Hát Karaoke 20% (vợ em hát hay lắm:p)

Phòng giải trí của em diện tích khá nhỏ 3X4m thôi, hiện đã có 1 TV SS32", 1 ổ cứng 1.5T và 1 cái laptop cùi HP DV2600 gắn vô coi cho đỡ ghiền thôi. :(
em chưa biết mua nguyên bộ AIO hay mua rời nữa :-/

Em dự kiến đầu tư khoảng 30-40Tr bao gồm cả đầu phát phim HD lun (có lẽ phải mua từ từ...) vậy mấy bác xem và tư vấn giúp em giải pháp nào hiệu quả nhất cho dàn máy nhà em nhé.

Em gà về vần đề này nhờ các bác chỉ bảo tận tình, tư vấn giúp em để làm đẹp thêm ngôi nhà mới.

lehoang40

Ðề: HCM - Cần Tư vấn 1 dàn Âm thanh gia đình

Bác nên tách ra laàm 2:
Dàn hát Karaoke riêng và dàn nghe nhạc-xem phim riêng, không nên nhập chung .
Từ từ rồi mình sẽ đề xuất cho bác một số các phương án.

onggia

Well-Known Member

Theo em là đầu tiên phải cho gấu nhà bác thoả mãn đã rồi làm gì rùi làm,bác chi tầm 12M đến 15M cho bộ Kara trước đi bác ạ :D

davethien

Member

Bác nên tách ra laàm 2:
Dàn hát Karaoke riêng và dàn nghe nhạc-xem phim riêng, không nên nhập chung .
Từ từ rồi mình sẽ đề xuất cho bác một số các phương án.

Em cũng nghĩ thế bác tư vấn giúp em sớm nhé

Theo em là đầu tiên phải cho gấu nhà bác thoả mãn đã rồi làm gì rùi làm,bác chi tầm 12M đến 15M cho bộ Kara trước đi bác ạ :D

Hehe ý kiến wá hay, bác chỉ dùm em cần đầu tư cái nào, mua ở đâu nhé

lehoang40

Dàn Karaoke gia đình: Đầu DVD karaoke Ariang hoặc Cali tầm giá 1tr là đủ, Amply Boston hoặc Jaguar 3tr, loa Bose 301 serie V nếu bác muốn mua hàng chính hãng thì khoảng 7tr - 7.5tr, cặp Micro surf wireless cũng mất thêm 2-3tr. Tới đây đã đi đứt 15tr rồi, nếu có muốn tiết kiệm thì chỉ ở cặp loa thôi, mua hàng VN tầm 2tr cũng ổn. Tùy bác quyết định.
Con khoảng 25tr cho dàn HT: Denon 1610 + S606 + sub yamaha SW 325 chắc khoảng 22tr, còn đúng 3tr để mua HDP.

trangchodom

Well-Known Member

mình đã đóng học phí dvd kara rội. Cuối cùng củng phải mua con ariang 3600 deluxe A. Amply Jaguar 203 XG, loa Bose 301 serie V theo minh là hợp lý.

vietrung

Active Member

mấy con KOK ~ 1tr hát chán phèo, nên mua của arirang nhạc hòa âm phối khí chuẩn hơn, làm con 3600 là ok!!!

vinagoh

Well-Known Member

mình đã đóng học phí dvd kara rội. Cuối cùng củng phải mua con ariang 3600 deluxe A. Amply Jaguar 203 XG, loa Bose 301 serie V theo minh là hợp lý.

Cặp JBL RM10 II này hát có hay hơn bose 301 seri V không bác? Hôm nay đi KOK thấy phòng hát chơi cặp loa này và cục Sub JBL to dùng, oánh phê luôn. :D

http://www.phankhang.vn/vn/am-thanh-media-players/loa/loa-3923/

trangchodom

Well-Known Member

Cặp JBL RM10 II này hát có hay hơn bose 301 seri V không bác? Hôm nay đi KOK thấy phòng hát chơi cặp loa này và cục Sub JBL to dùng, oánh phê luôn. :D

JBL RM10 đánh nhạc nghe hay hơn nhưng Boss 301V âm thanh giả tạo hơn làm cho mình cảm nhận mình hát hay hơn :D. Chỉ là ý kiến riêng thôi nhá. Các bác có ném đá thì ném nhẹ thôi nha.

davethien

Member

Phòng nhà em hơi nhỏ không bít chịu nổi loa dàn không mấy bác?
Hay có dàn All-in-one nào nhỏ gọn chất lượng tốt chỉ dùm em...:-??

dht7479

Member

Nhỏ thì quất Z5500 or mún đẹp tý thì denon 390xp

lehoang40

Muốn mua AIO thì hiện tại có Denon 390XP là tương đối hợp lý trong tầm tiền. Nhưng thành thật khuyên bạn nên ráp dàn rời, dàn rời mở volume nhỏ vẫn hay hơn dàn AIO.

Theo mình bạn nên đầu tư thế này:
Dàn Karaoke: Bose 301 serie 5 hàng chính hãng khoảng 7tr, amply ariang VN ráp khoảng 3tr, đầu đĩa Karaoke Ariang hoặc Cali 1.5tr là đủ: dàn này không hay như ngoài tiệm, nhưng trong gia đình thì đủ để vui vẻ. TC: 11.5tr.

Dàn HT: Cặp loa front Jamo C407 khoảng 8.5tr (hoặc C607 khoảng 10.5tr), center: Warfedale diamond 9CM khoảng 4.2tr, surr: tận dụng cặp Bose 301 làm surroud, receiver: tìm một receiver second hand có DTS khoảng 4tr. TC: 17-19tr (17tr nếu chọn Jamo C407, 19tr nếu chọn Jamo C607).

TC cho 2 dàn: 29-31tr. Bạn có thể tiết kiệm hơn vài triệu nếu chọn loa hát karaoke là JBL ES50 hoặc Warfedale, chọn mua receiver khoảng 3tr.

Với 2 dàn như vậy bạn có thể yên tâm chơi trong vài năm, sau này khi tích góp đủ thì mua một receiver mới là OK.

binhvaeco

Well-Known Member

Dàn OK như bác này đúng chuẩn nè thêm cái mic Shure SM58 chính hãng or cái Sen của Đức là Ok lun :D

lehoang40

Dàn OK như bác này đúng chuẩn nè thêm cái mic Shure SM58 chính hãng or cái Sen của Đức là Ok lun :D

Ai không biết dàn này là ngon, nhưng câu hỏi muôn thuởu: Bao nhiêu tiền để có dàn này? Nó chiếm bao nhiêu % trong tổng số 25-30Tr của chủ đầu tư trong khi nhu cầu hát Karaoke của chủ thớt là 20%?

tommylam

Đồng ý với đa số ý kiến, nên tách ra Karaoke >< Music. Mong bác sớm thuyết phục Gấu

davethien

Member

Muốn mua AIO thì hiện tại có Denon 390XP là tương đối hợp lý trong tầm tiền. Nhưng thành thật khuyên bạn nên ráp dàn rời, dàn rời mở volume nhỏ vẫn hay hơn dàn AIO.

Theo mình bạn nên đầu tư thế này:
Dàn Karaoke: Bose 301 serie 5 hàng chính hãng khoảng 7tr, amply ariang VN ráp khoảng 3tr, đầu đĩa Karaoke Ariang hoặc Cali 1.5tr là đủ: dàn này không hay như ngoài tiệm, nhưng trong gia đình thì đủ để vui vẻ. TC: 11.5tr.

Dàn HT: Cặp loa front Jamo C407 khoảng 8.5tr (hoặc C607 khoảng 10.5tr), center: Warfedale diamond 9CM khoảng 4.2tr, surr: tận dụng cặp Bose 301 làm surroud, receiver: tìm một receiver second hand có DTS khoảng 4tr. TC: 17-19tr (17tr nếu chọn Jamo C407, 19tr nếu chọn Jamo C607).

TC cho 2 dàn: 29-31tr. Bạn có thể tiết kiệm hơn vài triệu nếu chọn loa hát karaoke là JBL ES50 hoặc Warfedale, chọn mua receiver khoảng 3tr.

Với 2 dàn như vậy bạn có thể yên tâm chơi trong vài năm, sau này khi tích góp đủ thì mua một receiver mới là OK.

Bác lehoang40 cho em hỏi về dàn KOK thay vì dùng Bose 301 serie 5 em dùng cặp JBL E50 có ok không? có làm surr cho dàn HT được không?

lehoang40

Bác lehoang40 cho em hỏi về dàn KOK thay vì dùng Bose 301 serie 5 em dùng cặp JBL E50 có ok không? có làm surr cho dàn HT được không?

E50 Karaoke cũng OK, nhưng làm surr không biết có hay được như Bose không, vì trong con Bose mấy cái loa treble nó thiết kế lạ lắm, nghe surr như nghe loa đa hướng vậy.

vietrung

Active Member

E50 Karaoke cũng OK, nhưng làm surr không biết có hay được như Bose không, vì trong con Bose mấy cái loa treble nó thiết kế lạ lắm, nghe surr như nghe loa đa hướng vậy.

nghe bác mô tả thấy hư hư thực thực, tuần sau vác cặp 301 IV thử nghiệm mới dc :)

Bên trên