Đánh giá HD Player bằng Raspberry

bookfree

Active Member
Ðề: HD Player bằng Raspberry

@songokubb: bác cài pyload lên raspbmc hay raspbian wheezy thế?

buzz173

Ðề: Re: Ðề: Re: HD Player bằng Raspberry

Mình đâu có định mua case,vì ko case nào vừa cục nhôm của mình.khi nào rảnh rang mình ra mua meca về gọt cho bằng rồi ráp lại.giờ cứ để ở trần cho mát:D. Bạn mua luôn case cho Rasp hả.Mình muaLicense cho đủ bộ ăn chơi,chứ nhà có hd player rồi.Dùng Rasp download phim,nhạc là chính
Mà nhìn nó dại dại sao ấy, mình chỉ chơi cái fan 80 + 2 cục ram heatsink. Phát 1080P mới cần tản nhiệt chứ bác phát DVD thì khỏi cần cũng được, cái hộp raspberry pi nếu khéo tay đục lỗ thì tiết kiệm được 100K tiền case :D

Mà công nhận chơi cái này thì chỉ có HDVN và Voz chịu thôi chứ bên tinhte lười vọc toàn mua 3 cái android stick tào lao về dùng vài tháng đổ bệnh. Mình đã từng test con MK808B, thấy cái giao diện android hơi bị ức chế khi dùng chuột . Còn cái XBMC cũng lag lag . Hình ảnh xuất ra không đẹp (Chắc nó không hỗ trợ HW decode). Mà chạy nửa tiếng nóng ran. Wifi cũng tạm được nhưng chập chờn. Bung thử nó ra thấy cái heatsink, anten, và mấy cái mối hàn đểu không biết có bền không nữa.

songokubb

@Buzz173:
Mình cài Pyload trên Raspbian.chứ Raspbmc chưa thử. vì trên Hdbitsvn có bài hướng dẫn cho Debian,mìh làm theo.
bạn độ cái case cũng ngầu đó.Rasp pi của mình là hộp giấy. Rasp pi hàng của Anh nên chất lượng,mối hàn chì khá đẹp,nhìn cái main thấy mê.Trước cũng tính mua MK808B về phá chơi.thấy nó nhỏ gọn,chắc tản nhiệt sẽ ko tốt.ko yên tâm lắm nên thôi

buzz173

Ðề: Re: HD Player bằng Raspberry

@Buzz173:
Mình cài Pyload trên Raspbian.chứ Raspbmc chưa thử. vì trên Hdbitsvn có bài hướng dẫn cho Debian,mìh làm theo.
bạn độ cái case cũng ngầu đó.Rasp pi của mình là hộp giấy. Rasp pi hàng của Anh nên chất lượng,mối hàn chì khá đẹp,nhìn cái main thấy mê.Trước cũng tính mua MK808B về phá chơi.thấy nó nhỏ gọn,chắc tản nhiệt sẽ ko tốt.ko yên tâm lắm nên thôi

Cái case không phải của mình , mình dùng cái 150K của HShopVN . Hình trên chỉ là trên mạng thôi. Trước khi mua mình đã cân nhắc kỹ rồi. Mình thấy mấy mối hàn cũng tương đương và sắc nét như nhau thôi . Raspbmc hay Raspbian cũng như nhau thôi chỉ có openelec khác hoàn toàn . Chừng nào có dịp rảnh mới xuống nhật tảo kiếm cái fan 5V 40mm độ vào cái case, chứ cái fan 80 to quá
À mà bác nào nhận mua dùm mình cái codec VC-1 cái, chạy cái phim UP nó cần cái này màn hình đen thui chỉ thấy tiếng.

buzz173

Ðề: Re: HD Player bằng Raspberry

Thích nhất cái XBMC này là AirPlay. Hầu hết các HD Player trong tầm giá này đều mù tịt về chức năng này. Nhưng có một số điểm yếu là airplay hình ảnh sẽ bị hạ xuống 720P , quay phim HD từ ipad 2 stream lên bị giật giật . Cái này có 2 khả năng là cục wifi tenda mình cùi bắp quá, từ RPi copy lên PC được 8MB/s còn từ iPad sang RPi chỉ có ~1.5MB/s . Wifi infomation chỉ báo 54Mbps mặc dù đang ở chuẩn N và đã mở băng thông 40MHz . Cái khác là WiFi trên iPad thuộc loại siêu tiết kiệm điện nên giảm băng thông xuống

Nghe mọi người kể mà thèm.
Nhìn lại con của mình có mỗi chức năng cắm vô tv crt để xem tv
Tại ở quê mình khó kiếm đồ phụ kiện cho nó quá
còn vụ pyload vô raspbmc thì mình install rồi, check thử fshare thì được nhưng chẳng hiểu tại sao tải 1 phim trên đó qua đêm
sáng hôm sau nó không tải hết có mỗi file.chunks

songokubb

Re: Ðề: HD Player bằng Raspberry

Nghe mọi người kể mà thèm.
Nhìn lại con của mình có mỗi chức năng cắm vô tv crt để xem tv
Tại ở quê mình khó kiếm đồ phụ kiện cho nó quá
còn vụ pyload vô raspbmc thì mình install rồi, check thử fshare thì được nhưng chẳng hiểu tại sao tải 1 phim trên đó qua đêm
sáng hôm sau nó không tải hết có mỗi file.chunks

Mình thì cài lên Raspian.lâu lâu cũng có trường hợp sáng dậy thấy có file bị gì đó,có 20 hay 30 KB,còn lại đa số là tải thành công. play tốt
Bạn ở đâu vậy.Ở quê thì bạn ship hàng về được mà,trả tiền trực tiếp cho nhân viên phát thư(Bưu điện gọi là dịch vụ COD)
ở đây có dịch vụ đó
Home (English) - VTronic
http://www.hshopvn.com/

bookfree

Active Member

lúc trước cũng đục khoét mấy cái lỗ trên hộp nhựa để cắm dây, nhưng hay di chuyển quá, nên lại cho em nó khỏi vỏ, thấy vô vỏ nhìn lịch sự hơn tí :D

buzz173

case tự làm cũng được mà. Mua miếng mica về lấy cái dao rọc giấy ra kẻ 2 miếng bằng nhau, sau đó bẻ ra là được . Tìm 6 con ốc (4 dài 2 ngắn) , 10 con vít (2 con trên board , 8 con trên case) là được rồi . mấy cái này dễ kiếm.
Đợi thế hệ tiếp theo của con raspberry pi xem thế nào thử :p

Re: Ðề: Re: HD Player bằng Raspberry

Cái case không phải của mình , mình dùng cái 150K của HShopVN . Hình trên chỉ là trên mạng thôi. Trước khi mua mình đã cân nhắc kỹ rồi. Mình thấy mấy mối hàn cũng tương đương và sắc nét như nhau thôi . Raspbmc hay Raspbian cũng như nhau thôi chỉ có openelec khác hoàn toàn . Chừng nào có dịp rảnh mới xuống nhật tảo kiếm cái fan 5V 40mm độ vào cái case, chứ cái fan 80 to quá
À mà bác nào nhận mua dùm mình cái codec VC-1 cái, chạy cái phim UP nó cần cái này màn hình đen thui chỉ thấy tiếng.

Tôi có thể mua giúp bạn, chỉ mua VC-1 thôi ah? chi phí: 50K.

songokubb

Re: Ðề: Re: HD Player bằng Raspberry

Sẵn nhờ mua thì bạn nên mua luôn 2 license: MPEG2 và VC-1. cả 2 cái có 130k thôi.mua 2 license thì coi toàn bộ định dạng media rồi. Nhậu 1 chầu 130k chỉ đủ ăn bánh tráng với đậu phộng của mấy chị bán dạo :D

Ðề: Re: Ðề: HD Player bằng Raspberry

Mình thì cài lên Raspian.lâu lâu cũng có trường hợp sáng dậy thấy có file bị gì đó,có 20 hay 30 KB,còn lại đa số là tải thành công. play tốt
Bạn ở đâu vậy.Ở quê thì bạn ship hàng về được mà,trả tiền trực tiếp cho nhân viên phát thư(Bưu điện gọi là dịch vụ COD)
ở đây có dịch vụ đó
Home (English) - VTronic
http://www.hshopvn.com/

Mình chạy qua ssh nên cũng chưa biết cách check xem nó fail ở chỗ nào. Tại vừa tải lần đầu tiên ở fshare đã lỗi nên chán chẳng buồn tải lại.
Mình ở Hưng Yên. Giờ chưa có hdd , hdd box nên biết mỗi trò cắm tivi với thỉnh thoảng nghịch qua ssh .

bookfree

Active Member

lấy link phim trên fshare, ssh vào RPi gõ: omxplayer link_phim để coi :D

buzz173

Ðề: Re: Ðề: Re: HD Player bằng Raspberry

Sẵn nhờ mua thì bạn nên mua luôn 2 license: MPEG2 và VC-1. cả 2 cái có 130k thôi.mua 2 license thì coi toàn bộ định dạng media rồi. Nhậu 1 chầu 130k chỉ đủ ăn bánh tráng với đậu phộng của mấy chị bán dạo :D

Học sinh thì làm gì có nhiều lúa :p
List phim mình tải chỉ có một vài bộ cần codec VC-1 thôi. Còn bao nhiêu H264 với AVC hết

lấy link phim trên fshare, ssh vào RPi gõ: omxplayer link_phim để coi :D

có cả trò này nữa à:D
cơ mà mình nghĩ chắc sẽ hơi lag vì dùng acc thường của fshare tốc độ nó không ổn định
nói chung là tsb bọn 4share nó cho cái link làm pyload không get nổi mặc dù acc premi

songokubb

Re: Ðề: HD Player bằng Raspberry

có cả trò này nữa à:D
cơ mà mình nghĩ chắc sẽ hơi lag vì dùng acc thường của fshare tốc độ nó không ổn định
nói chung là tsb bọn 4share nó cho cái link làm pyload không get nổi mặc dù acc premi

Bạn cần down ở 4share nhiều hả? Mình thấy phim,nhạc ở Fshare nhiều mà,down Fshare cho dễ

bookfree

Active Member

đang gặp rắc rối trong lựa chọn os cho RPi, bác nào biết chỉ dùm mình với:
1. Chạy Rasbian wheezy thì ngon phần pyload, server, omxplayer, dở ở phần quản lý và nghe nhạc, lúc trước cài mdp nhưng quản lý playlist dở quá,
2. Chạy Rasbmc thì ok phần pyload, phim nhạc, nhưng lại kẹt phần omxplayer để coi tv udp hay phim link trực tiếp.
3. Chạy openelec thì ok phần phim nhạc, omxplayer, lại kẹt phần pyload :)

giờ mình vẫn 2 thẻ nhớ, 1 cái rasbian wheezy và 1 rasbmc, tóm lại là phần 2 gần tối ưu rồi, có bác nào biết cách cài omxplayer cho rasbmc kg chỉ mình với, hơi dài dòng nhưng nhu cầu thực tế nó như thế các bác ạ :D

buzz173

đang gặp rắc rối trong lựa chọn os cho RPi, bác nào biết chỉ dùm mình với:
1. Chạy Rasbian wheezy thì ngon phần pyload, server, omxplayer, dở ở phần quản lý và nghe nhạc, lúc trước cài mdp nhưng quản lý playlist dở quá,
2. Chạy Rasbmc thì ok phần pyload, phim nhạc, nhưng lại kẹt phần omxplayer để coi tv udp hay phim link trực tiếp.
3. Chạy openelec thì ok phần phim nhạc, omxplayer, lại kẹt phần pyload :)

giờ mình vẫn 2 thẻ nhớ, 1 cái rasbian wheezy và 1 rasbmc, tóm lại là phần 2 gần tối ưu rồi, có bác nào biết cách cài omxplayer cho rasbmc kg chỉ mình với, hơi dài dòng nhưng nhu cầu thực tế nó như thế các bác ạ :D

Tripple Boot :D

Hoặc Raspbian cài thêm xbmc được mà

Ðề: Re: Ðề: HD Player bằng Raspberry

Bạn cần down ở 4share nhiều hả? Mình thấy phim,nhạc ở Fshare nhiều mà,down Fshare cho dễ

cơ bản mình không có acc fshare pre mà, 4share thì 10k 1 tháng viettel, giá đẹp mà

cái phần omxplayer khi chạy với fshare kia thì vấn đề sub giải quyết kiểu gì nhỉ?

Bên trên