HDMI onboard ko passthrough được DTS HD?

do_long_khach

Well-Known Member
PC của em dùng main G41 có HDMI on, receiver Denon 1612, phim có dts thì pass ngon nhưng phim dts hd thì trên Receiver nó chỉ hiện "Neo:6 Cinema". Thử với mấy chương trình đều như vậy.

Như thế là do HDMI trên main chỉ 1.3, do dùng dây HDMI 1.3 hay do thế nào ạ?

pgasqlkt

Member
Ðề: HDMI onboard ko passthrough được DTS HD?

Do VGA onboard. Chỉ có dòng HD 6xxx (Zacate) onboard là passthought

khanhkun84

Active Member

g41 là dòng thấp mà nên ko có dts hd đâu bác. bác vào phần control panel, sound, rồi vào phần properties của HDMI xem phần format suppoted của nó có các chuẩn dtsHD hay ko biết ngay ý mà, nếu ko có thì bác làm em ati HD 5450 có ngay. (rẻ nhất)

do_long_khach

Well-Known Member

Cho em hỏi thêm là muốn ra DTS - HD thì dàn âm thanh nhất thiết phải 7.1 hay 5.1 cũng được?

0joro0

Huyền Thoại

Cho em hỏi thêm là muốn ra DTS - HD thì dàn âm thanh nhất thiết phải 7.1 hay 5.1 cũng được?
5.1 hay 7.1 đều được cả bác. Do phim có nguồn là DTS-HD 5.1 hay 7.1 thôi! :D
P/s: Do VGA bác có Passthrough được DTS-HD hay ko nữa. Và dĩ nhiên AVR phải hỗ trợ. :))

do_long_khach

Well-Known Member

Thôi để em mua béng con HDP nữa cho nó song kiếm hợp bích.

phamhongson

Well-Known Member

Con Rec của em cũng là 5.1, setup bistream passthrough. Khi gặp phim DTS7.1 thì có phim nó ngọng luôn, có phim thì nó cho ra 2 kênh, cũng có phim nó cho ra cả 5 kênh, chẳng biết là thế nào nữa.

0joro0

Huyền Thoại

Đúng rồi bác ơi! Phim 7.1 mà nghe trên 5.1 thì nó chỉ nghi được 2 kênh thôi. Phim ra 5 kênh là nó tích hợp 7 kênh và 5 kênh.
Tốt nhất dàn 5.1 thì down phim DTS-HD Master 5.1 thôi.

khanhkun84

Active Member

Đúng rồi bác ơi! Phim 7.1 mà nghe trên 5.1 thì nó chỉ nghi được 2 kênh thôi. Phim ra 5 kênh là nó tích hợp 7 kênh và 5 kênh.

ặc ặc thế hả bác? giờ em mới biết. huhu dàn cùi 5.1 thôi đành vĩnh biệt dtsHD

thz

Member

Làm gì có vụ đó bác, nghe bình thường mà bác, dàn em 5.1 em xem bản Transformers 3 (bản Bluray DTS HD 7.1), khi xuất âm ra receiver vẫn hiện DTS HD và có đủ 5 kênh mà. Vì không có SR Back nên không được 7.1 thôi ạ.

kiettuyet

Member

vậy cho em hỏi, nếu Receiver của em chỉ hỗ trợ DTS 5.1 mà không hỗ trợ DTS HD hay DTS gì gì đó (cao hơn DTS) thì có xuất được âm thanh ko? và dạng âm thanh mà nó xuất ra là gì? Ít ra thì nó cũng là DTS chứ nhỉ? Xin chỉ dạy thêm....

0joro0

Huyền Thoại

hehe. Mình bé cái lầm. Tại do thử qua cổng S/PDIF thì nó bị vậy đó mà! :))

thz

Member

vậy cho em hỏi, nếu Receiver của em chỉ hỗ trợ DTS 5.1 mà không hỗ trợ DTS HD hay DTS gì gì đó (cao hơn DTS) thì có xuất được âm thanh ko? và dạng âm thanh mà nó xuất ra là gì? Ít ra thì nó cũng là DTS chứ nhỉ? Xin chỉ dạy thêm....

DTS HD khi xuất qua receiver không hỗ trợ DTS HD thì nó sẽ là DTS bác ạ. Yên tâm tiếng đầy đủ ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

andytx

Banned

DTS HD khi xuất qua receiver không hỗ trợ DTS HD thì nó sẽ là DTS bác ạ. Yên tâm tiếng đầy đủ ạ.

bậy không,

Download driver cho ATI HDMI : ATI HDMI Audio Device
1: Update Driver cho HDMI nếu là ATI HDMI thì vô đây download: Realtek

2: DTS-HD master với DTS 2 khác xa như mà noi gióng sao duoc

3: muốn có DTS =-HD master hẹn lên o Reciever, = Sài Software player: Total threater 5 player
còn XMBC player , chỉ hẹn lên DTS thôi, mạc dù phim co DTS-HD master sound.

thz

Member

bậy không,

Download driver cho ATI HDMI : ATI HDMI Audio Device
1: Update Driver cho HDMI nếu là ATI HDMI thì vô đây download: Realtek

2: DTS-HD master với DTS 2 khác xa như mà noi gióng sao duoc

3: muốn có DTS =-HD master hẹn lên o Reciever, = Sài Software player: Total threater 5 player

Bác có vấn đề về đọc hiểu à? Ý mình là khi xuất DTS HD qua 1 thằng receiver không có giải mã DTS HD thì nó sẽ ra thành DTS. Bậy ở đâu vậy bác.

Vando

Well-Known Member

Do VGA onboard. Chỉ có dòng HD 6xxx (Zacate) onboard là passthought
Dòng Intel H61, H67, B75,... cũng hỗ trợ HDMI 1,4 và HD-Audio rồi.

XBMC phiên bản mới nhất hỗ trợ Audio HD rồi nhé.

hackbabe

Chào bạn mình có mua 1 case ở hanoicom với cấu hình sau:
Mainboard Asus P8H77-V
Ram III Corsair 8GB/1600
CPU Intel Core i5 3570K IVY

khi kết nối từ cổng HDMI hoặc từ cổng optical onboard ra am ly thì chỉ được max 2 chanels
đã cài driver mới nhất, và kiểm tra phần config trên control panel/sound và cả phần mềm quản lý âm thanh kèm theo main nhưng vẫn không ra được chố chỉnh passthrough 5.1
có cách nào không bạn?

Thanks
hung 0904466228

am4ever

Chào bạn mình có mua 1 case ở hanoicom với cấu hình sau:
Mainboard Asus P8H77-V
Ram III Corsair 8GB/1600
CPU Intel Core i5 3570K IVY

khi kết nối từ cổng HDMI hoặc từ cổng optical onboard ra am ly thì chỉ được max 2 chanels
đã cài driver mới nhất, và kiểm tra phần config trên control panel/sound và cả phần mềm quản lý âm thanh kèm theo main nhưng vẫn không ra được chố chỉnh passthrough 5.1
có cách nào không bạn?

Thanks
hung 0904466228

Hi Bác
Theo mình bác thiếu Codec rồi. Bác download và install Klite Codec pack bảng full mới nhất nhé.
Trong mục: audio output config, bác chọn: Same as Input
Trong mục FFdshow audio config: bác check vô DTS. DTS HD, TrueHD, 16 bit, 24 bit, 32bit..

Chúc bác thành công

Bên trên