HDMI vs OPTICAL (non-true HD)

Nhìn_Nghe

Active Member
Hôm nọ đi xem receiver tại 1 cửa hàng , nhờ anh bán hàng nghe thử 1 con, mình hỏi anh ý dùng cáp HDMI hay Optical, anh bán hàng nói "Em dùng optical vì qua quá trình test, em thấy Optical hay hơn HDMI"

Hơi bất ngờ về câu trả lời, nghe thử 1 lát đề nghị đổi sang hdmi thì vẫn nhắc lại câu trên và ko thử được tiếng qua HDMI, dĩ nhiên nguồn phát là HD rip, ko có true HD.

Các bác từng nghe cả 2 (nội dung ko có true HD) thấy thế nào ? Chẳng lẽ công nghệ tiến lùi @-)

lehoang40

Ðề: HDMI vs OPTICAL (non-true HD)

Vì là âm thanh số hết, nên không có chuyện khác nhau giữa HDMI và Optical từ DTS xuống đến stereo. Dĩ nhiên không tính đến chất lượng của dây.
Riêng True HD thì Optical không tải nổi vì vượt băng thông, chỉ có HDMI.

onggia

Well-Known Member

CHưa nghiên cứu cái dây dẫn âm thanh của HDMI ko biết phần lõi nó có giống dây optical ko bác nhỉ.tín hiệu số nó như nhau sao mà chơi 2 kênh vẫn phải dùng dây optical lên đến vài M bác nhỉ :))

lehoang40

CHưa nghiên cứu cái dây dẫn âm thanh của HDMI ko biết phần lõi nó có giống dây optical ko bác nhỉ.tín hiệu số nó như nhau sao mà chơi 2 kênh vẫn phải dùng dây optical lên đến vài M bác nhỉ :))

HDMI cũng có loại đến vài M đấy bác, ở đây chỉ nói về nguyên lý thôi, còn về chất lượng dây thì khác nửa, hic .. cái này mà bàn ... chắc lại phải close topic giống cái vụ dây điện ... dây loa nửa bác ơi.

vinagoh

Well-Known Member

Hix, đi mãi đi mãi mà vẫn chưa đến đường chân trời các bác nhì!!!

reback

-Dây HDMI suy nhiễu nhiều hơn vì lõi cũng là đồng pha tạp phế lù>>op sạch hơn là đúng òi

onggia

Well-Known Member

ĐỦng rùi dây optical lởm khởm tầm 80K là ổn chứ dây HDMI lởm khởm thì chất lượng kém hơn hẳn.

lyquochien

vậy thì chơi HD rip chỉ cần chơi cáp quang, còn bác nào chơi blueray thì mới cần HDMI, đúng ko a ?

trinhducpro6868

vậy thì chơi HD rip chỉ cần chơi cáp quang, còn bác nào chơi blueray thì mới cần HDMI, đúng ko a ?

Bác nói gần đúng rồi đấy. Chơi HD rip trên đầu HD chỉ cần dùng cáp quang thôi. Vì hiện tại các lọai đầu HD chỉ có TViX 7000 là cho âm thanh Tru DTS thôi, còn cáp quang có thể cho âm thanh 5.1 là xem phim HD hay lắm rồi.
Còn đường HDMI cho âm thanh chẩn tru DTS 7.1. Nhưng nó đòi hỏi phải có một bộ dải mã âm thanh nữa. khi đó Từ đầu HD qua dây HDMI đến bộ dải mã đó rồi từ đó nó lên màn hình và ra các loa." theo những gì được biết "

lehoang40

HDMI là cả hình ảnh cả âm thanh,HDRIP thì chỉ cần cổng quang là thoả mái rùi.
Tùy vào dàn âm thanh có cổng HDMI hay không mà mua thêm sợi dây quang ba1c ơi. Nếu Receiver có ngã HDMI in, mua thêm sợi quang làm gì cho tốn kém, connếu muốn đi dây quang vì sợ cab HDMI không sạch thì bác định đầu tư vào sợi quang bao nhiêu, đem tièn đó ra mua cab HDMI bấy nhiêu thì cũng ngon phết đấy.

lhlan

Active Member

HDMI cũng có loại đến vài M đấy bác, ở đây chỉ nói về nguyên lý thôi, còn về chất lượng dây thì khác nửa, hic .. cái này mà bàn ... chắc lại phải close topic giống cái vụ dây điện ... dây loa nửa bác ơi.

Cái topic dây điện dây loa đang hay lại bị đóng bác nhỉ. Buồn quá.

Em thấy giá trị giải trí của nó cực cao - ngang với phim Bluray - thế mà lại bị đóng lại. Hoài của.

Nhìn_Nghe

Active Member

Cái topic dây điện dây loa đang hay lại bị đóng bác nhỉ. Buồn quá.

Em thấy giá trị giải trí của nó cực cao - ngang với phim Bluray - thế mà lại bị đóng lại. Hoài của.

ở VN cái gì ko quản được là cấm/đóng mà :D

tethien

Active Member

Bàn chuyện lung tung không vô chủ đề chính Mod close bi chứ đó

Bên trên