HDP nhỏ nhất thế giới Dune HD Connect chuẩn bị về Việt Nam

symphony

Well-Known Member
Theo thông tin từ Dune HD, chiếc HDP nhỏ nhất thế giới do hãng chế tạo sẽ được bán tại thị trường Việt Nam trong một vài tuần tới, mức giá và ngày phát hành cụ thể chưa được ấn định.

Về cấu hình, Dune HD Connect sẽ sử dụng chip Sigma Designs SMP8674 với khả năng giải mã tất cả các định dạng âm thanh và hình ảnh full HD hiện nay, bao gồm cả ISO, MKV, DTS và FLAC 192 kHz/24-bit. Ngoài ra, giống như các model khác của Dune HD, sản phẩm sẽ hỗ trợ kho ứng dụng thuần Việt với các dịch vụ như HDViet, HayhayTV, ZingTV, Zing MP3...

Về thiết kế, Connect có kích thước tương đương với một chiếc USB thông thường, một đầu trang bị kết nối HDMI để cắm trực tiếp vào TV. Nguồn điện có thể lấy từ cổng USB trên TV hoặc sử dụng nguồn riêng. Ngoài ra còn có thêm kết nối WiFi để hạn chế tối đa dây nhợ.

Tính năng nổi bật:

• Bộ vi xử lý: Sigma Designs SMP8674
  • Kết nối dữ liệu: qua cổng USB (hỗ trợ HDD và ổ quang) và khe cắm thẻ nhớ microSD
  • Đầu ra video: HDMI
  • Trình duyệt web Opera/Webkit
  • Hỗ trợ DLNA và Flash 3.1
  • Định dạng video: MKV, MPEG-TS, MPEG-PS, M2TS, VOB, AVI, MOV, MP4, QT, ASF, WMV, ISO
  • Định dạng audio: MP3, MPA, M4A, WMA, FLAC, APE (Monkey’s Audio), Ogg/Vorbis, WAV, AC3, AAC
  • Bộ giải mã video: MPEG2, MPEG4, XVID, WMV9, VC1, H.264
  • Bộ giải mã audio: AC3 (Dolby Digital), DTS, MPEG, AAC, LPCM, WMA, WMAPro, FLAC, FLAC đa kênh, Ogg/Vorbis, 192 kHz / 24-bit
  • Hỗ trợ 3D side-by-side và top/bottom

tienlequoc

Well-Known Member
Ðề: HDP nhỏ nhất thế giới Dune HD Connect chuẩn bị về Việt Nam

Dune đang thoi thóp trước sự bành trướng và ngày càng lớn mạnh của các thiết bị phát HD dùng nền tảng android. Với những ưu điểm vượt trội của các thiết bị phát HD dùng nền tảng Android thì dự là Dune hoặc là thay đổi quan điểm về thiết bị phát HD hoặc là thương hiệu sẽ tàn lụi và đi vào quên lãng. :D

rusuri

Thế ưu điểm vượt trội là về phần nào vậy bác, xem phim? nghe nhạc ổ cứng? em thấy chưa có ai bì Dune khoảng này đặc biệt iso 3D. Ứng dụng online? Dune có, android cũng có? fimware, chip xử lý? có vẻ Dune cũng chẳng thua phần này? thế bác nói Dune tàn lụi thế nào bác #-o

locnan

Ôi cuối cùng ẻm cũng sắp về rồi, hehe em là em rất thích cái body siêu chuẩn, đặt gạch ngón chừng nào ra là hốt :">

playboys

Từ hồi đi vibashơ bên Q7 nhìn thấy Dune trình làng connect là em quyết tâm phải có nó rùi =))

vinasa

Chừng nào về nhỉ? nôn quá nôn quá :)

tienlequoc

Well-Known Member

Thế ưu điểm vượt trội là về phần nào vậy bác, xem phim? nghe nhạc ổ cứng? em thấy chưa có ai bì Dune khoảng này đặc biệt iso 3D. Ứng dụng online? Dune có, android cũng có? fimware, chip xử lý? có vẻ Dune cũng chẳng thua phần này? thế bác nói Dune tàn lụi thế nào bác #-o

Em nói riêng về con Dune HD Connect này bác nhé. Em so sánh với 1 con stick android là MyGica ATV120 đang có trên thị trường với giá khoảng 1tr5.

Về cấu hình: Dune HD Connect dùng chip Sigma SMP8674 xung nhịp dự là 700Mhz, ram 512Mb; ATV1200 dùng chip AMlogic MX dual core xung nhịp 1.2Ghz-1.5Ghz, ram 1Gb, GPU lõi kép Mali400 400Mhz.

Về khả năng chơi HD: Dune Connect có thể chơi iso, 3D SBS, Top& Bottom với DTS, AC3 thì ATV120 cũng như thế.

Về các ứng dụng đi kèm: Dune hiện nay có không tới một chục ứng dụng. Trong khi ATV120 có cả kho Google Play với gần 1 triệu ứng dụng đáp ứng tất cả nhu cầu của mọi đối tượng như: duyệt web, Game, mail, chat, facebook, truyền hình trực tuyến, phim HD trực tuyến......

Về support: nếu bác sinh hoạt bên thớt Android nhiều thì sẽ thấy các hãng Android box support firmware rất tốt, firmware mới ra đều đều, thêm nhiều tính năng mới. Không thua gì Dune mà bác đang thần thượng đâu.

Về giá: Có ai dám bảo đảm con này về VN có giá dưới 1tr5 không?

symphony

Well-Known Member

Em nói riêng về con Dune HD Connect này bác nhé. Em so sánh với 1 con stick android là MyGica ATV120 đang có trên thị trường với giá khoảng 1tr5.

Về cấu hình: Dune HD Connect dùng chip Sigma SMP8674 xung nhịp dự là 700Mhz, ram 512Mb; ATV1200 dùng chip AMlogic MX dual core xung nhịp 1.2Ghz-1.5Ghz, ram 1Gb, GPU lõi kép Mali400 400Mhz.

Về khả năng chơi HD: Dune Connect có thể chơi iso, 3D SBS, Top& Bottom với DTS, AC3 thì ATV120 cũng như thế.

Về các ứng dụng đi kèm: Dune hiện nay có không tới một chục ứng dụng. Trong khi ATV120 có cả kho Google Play với gần 1 triệu ứng dụng đáp ứng tất cả nhu cầu của mọi đối tượng như: duyệt web, Game, mail, chat, facebook, truyền hình trực tuyến, phim HD trực tuyến......

Về support: nếu bác sinh hoạt bên thớt Android nhiều thì sẽ thấy các hãng Android box support firmware rất tốt, firmware mới ra đều đều, thêm nhiều tính năng mới. Không thua gì Dune mà bác đang thần thượng đâu.

Về giá: Có ai dám bảo đảm con này về VN có giá dưới 1tr5 không?

2 nền tảng và 2 hướng phát triển mà bác so vậy thì hơi khập khiễng, đặc biệt là xung nhịp và ram, chả ăn nhập mấy.

Giống như giờ đưa đầu Dune ra so sánh với đầu bluray của Sony, hay giống như so sánh giữa TV và máy chiếu vậy. Mặc dù có thể cùng công năng nhưng vẫn khập khiễng.

tienlequoc

Well-Known Member

2 nền tảng và 2 hướng phát triển mà bác so vậy thì hơi khập khiễng, đặc biệt là xung nhịp và ram, chả ăn nhập mấy.

Giống như giờ đưa đầu Dune ra so sánh với đầu bluray của Sony, hay giống như so sánh giữa TV và máy chiếu vậy. Mặc dù có thể cùng công năng nhưng vẫn khập khiễng.

Đúng. So sánh cấu hình thì hơi khập khiễng. Nhưng còn phần so sánh tính năng nữa mà :D

symphony

Well-Known Member

Đúng. So sánh cấu hình thì hơi khập khiễng. Nhưng còn phần so sánh tính năng nữa mà :D

So sánh tính năng thì cũng nên cùng nền tảng, Android vs Android chẳng hạn.

Em nghĩ là dùng máy đo màu thử so sánh chất lượng hình ảnh là hay nhất :D

tienlequoc

Well-Known Member

So sánh tính năng thì cũng nên cùng nền tảng, Android vs Android chẳng hạn.

Em nghĩ là dùng máy đo màu thử so sánh chất lượng hình ảnh là hay nhất :D
À vậy thì phải tổ chức offline so sánh Android box VS HDplayer là ra kết quả ngay mà. Sym nói lão Chip xúc tiến đi. Thiết bị android mình sẽ tiếp tục hỗ trợ. Sẽ có nhiều con khác ngoài Q5II và ATV1200 nữa. Đang xúc tiến mua về test đây :D :D Hic cái kho android box/stick của mình lên tới 6 cái rồi.

tienlequoc

Well-Known Member

@tienlequoc: Pac Tiến "tẩu họa nhập ma" với món Android mất roài=))

Ơ phải theo xu hướng, trào lưu mới chứ bác, cứ cắm đầu vào 1 cái cũ thì cuộc đời còn gì là thú vị nữa. :D

tamdamsg

Member

Bác phải so sánh độ ổn định của nó kìa, Dune treo phim mượt không nóng, hình ảnh sắc nét, HDH không treo vả nặng như cái USB Android bác Tiến ui. Bác treo thử xem 24/24 là biết ngay, nó không reset lại mới lạ.

tienlequoc

Well-Known Member

Bác phải so sánh độ ổn định của nó kìa, Dune treo phim mượt không nóng, hình ảnh sắc nét, HDH không treo vả nặng như cái USB Android bác Tiến ui. Bác treo thử xem 24/24 là biết ngay, nó không reset lại mới lạ.

Thế anh Tâm treo cái Dune 24/24 để làm gì? Bên android box cũng đã có anh em treo Android box để download torrent 24/24 rồi đấy. :D

Chất lượng android box thì cũng đã được khẳng định qua 8 tháng thành lập thread Android. Hiếm thấy anh em than phiền phần cứng Android box có vấn đề khi hoạt động lâu dài lắm. Ít nhất là em đã dùng qua trên 1 chục loại và cũng hiếm thấy gặp tình trạng này. :D

@tamdamsg: Android box mà tích hợp Dac sịn cho 2 kênh, linh kiện toàn là loại tốt nhất với giá <5tr thì anh Tâm có sẵn sàng mua không? :D

tamdamsg

Member

Thế anh Tâm treo cái Dune 24/24 để làm gì? Bên android box cũng đã có anh em treo Android box để download torrent 24/24 rồi đấy. :D

Chất lượng android box thì cũng đã được khẳng định qua 8 tháng thành lập thread Android. Hiếm thấy anh em than phiền phần cứng Android box có vấn đề khi hoạt động lâu dài lắm. Ít nhất là em đã dùng qua trên 1 chục loại và cũng hiếm thấy gặp tình trạng này. :D

@tamdamsg: Android box mà tích hợp Dac sịn cho 2 kênh, linh kiện toàn là loại tốt nhất với giá <5tr thì anh Tâm có sẵn sàng mua không? :D
Cái box nó tản nhiệt tốt, còn cái stick em không sure nha Anh :D, minix X5 test - e test lossless qua Optical --> Dac --> Amp -->SPK nghe vẫn không chuẩn = DUNE nhe Anh, được cái thích vọc và công nghệ hi tech e thích, đang hóng con X7.
< 5tr làm gì có DAC xịn A, vài ngàn USD nghe còn không ăn thua với cái tai trâu của em haha...

tienlequoc

Well-Known Member

Đúng là anh Tâm cao thủ lossless. Em không biết giá mỗi cái chip Dac là bao nhiêu hết. Nhưng em nghĩ là không mắc như thiết bị. Đã có hãng chuẩn bị có dự định làm Android box cao cấp tích hợp chip Dac. Khi đó em sẽ paste qua anh Tâm tư vấn cho họ vụ Dac. Hôm nào anh rảnh qua em lấy con ATV1200 về phát xem sao? :D

ttlinhha

Well-Known Member

Em thì nghĩ rằng có thể Dune chưa nhiều ứng dụng như Android đc tuy nhiên thực tế thì ta cần một cái đầu phát HD ngoài việc xem phim thì còn làm gì nữa? Lướt web, chơi game hay dùng các ứng dụng gì gì đó nữa em không biết (vì chưa dùng), vậy tỷ lệ phần trăm người dùng các mục đích khác với xem phim như thế nào? em nghĩ phần lớn vẫn là xem phim thôi. Các hãng HD không thể cạnh tranh đc với Dune nếu chỉ dựa vào lợi ích cốt lõi của sản phẩm như Dune vì vậy nên họ mới đưa ra các lợi ích biên của sản phẩm đánh vào tâm lý người dùng là thích sản phẩm có nhiều tiện ích mặc dù họ dùng các tiện ích đó không nhiều. Căn cứ vào đó là thấy các hãng dành nhiều chi phí để phát triển các công dụng khác chia sẻ với lợi ích cốt lõi thì về chất lượng làm sao so sánh đc với Dune. Đấy là em phân tích trên quan điểm người dùng chứ em chả thần tượng ông nào hết (đầu D1 của em đang bỏ không vì dùng PC). Vài suy nghĩ cá nhân mong các bác chỉ giáo

vmhapro

Member

Nếu em mua cái này về thì cái HDD 2T của em phải có những gì để nó kết nôi được với Dune HD connect? Em mua cái NAS để Dune HD Connect này kết nối được không? Và kết nối theo giao thức nào vậy các Bác ???

ShoK06

Member

Em thì nghĩ rằng có thể Dune chưa nhiều ứng dụng như Android đc tuy nhiên thực tế thì ta cần một cái đầu phát HD ngoài việc xem phim thì còn làm gì nữa? Lướt web, chơi game hay dùng các ứng dụng gì gì đó nữa em không biết (vì chưa dùng), vậy tỷ lệ phần trăm người dùng các mục đích khác với xem phim như thế nào? em nghĩ phần lớn vẫn là xem phim thôi. Các hãng HD không thể cạnh tranh đc với Dune nếu chỉ dựa vào lợi ích cốt lõi của sản phẩm như Dune vì vậy nên họ mới đưa ra các lợi ích biên của sản phẩm đánh vào tâm lý người dùng là thích sản phẩm có nhiều tiện ích mặc dù họ dùng các tiện ích đó không nhiều. Căn cứ vào đó là thấy các hãng dành nhiều chi phí để phát triển các công dụng khác chia sẻ với lợi ích cốt lõi thì về chất lượng làm sao so sánh đc với Dune. Đấy là em phân tích trên quan điểm người dùng chứ em chả thần tượng ông nào hết (đầu D1 của em đang bỏ không vì dùng PC). Vài suy nghĩ cá nhân mong các bác chỉ giáo

Ví dụ bác dễ hiểu: Lúc mới xuất hiện điện thoại di động thì Nokia làm trùm, đến tận bây giờ tuy Nokia ko thể cạnh tranh lại với Samsung hay Apple nhưng nói về điện thoại thuộc phân khúc giá rẻ, bền, nghe, gọi, chọi vẫn còn rất nhiều ng chọn thương hiệu Nokia, là vì nó vẫn đảm bảo đc cái chức năng NGHE GỌI của 1 cái điện thoại song song với độ bền và sự tiện lợi của nó, già trẻ lớn bé j cũng xài đc tuốt tuồn tuột. Lý do Nokia mất dần thị trường k phải vì chất lượng sản phẩm k đạt yêu cầu hay dịch vụ kém, mà vì 1 lý do sâu xa hơn. Khi cái ngưỡng NGHE GỌI của 1 cái điện thoại đã wá wen thuộc với người dùng thì 1 cái iPhone với tính năng CẢM ỨNG, lướt web, wifi lại trở thành 1 món hàng hot vì nó k những đám ứng tốt nhu cầu NGHE GỌI, mà nó còn làm đc nhiều hơn thế, nó đánh đúng vào thị hiếu của người tiêu dùng, và đương nhiên nó sẽ thống trị làng DTDĐ.

Way lại với HD Player vs Android box, HD Player đương nhiên là tiên phong trong lĩnh vực giải trí tại gia và có thể nói là đang dẫn trước Android box trong việc chiếm cảm tình của người tiêu dùng, vì độ sắc nét của hình ảnh hiển thị, độ bền của thiết bị và công nghệ 3D tiên tiến. Nếu xét về chức năng XEM PHIM, trong khi HD Player đang tiến dần đến tiệm cận của sự hoàn hảo, thì Android box lại đang âm thầm theo sát đối thủ của mình, có thể bây giờ nó hiển thị kém hơn, màu sắc k tươi bằng, 3D còn loạng choạng, nhưng tương lai chả ai có thể nói trước điều gì, và biết đâu trong 1 ngày đẹp trời, cả HD Player và Android box đều ngang tài ngang sức, thì đây là lúc người tiêu dùng bắt đầu ngấp nghé, ngó nghiêng, so sánh xem sản phẩm đa năng hơn, đó là lúc mà hệ điều hành Android lên tiếng (kho ứng dụng đồ sộ, chơi game offline, online, tương tác bằng tay cầm, ...).

PS: những nhận định trên của e chỉ mang tính chủ wan và đậm chất phỏng đoán, các bác gạch nhẹ nhẹ :">

Bên trên