HDTV fát sóng ở VN roài kìa các bác ơi

nham18

Member
Ðề: HDTV fát sóng ở VN roài kìa các bác ơi

Tôi thì quen gọi surround là vòng :-".

Thế thì bro chắc là chưa biết ,và cũng không xem nhiều:cool:,nên tìm hiểu để nắm rõ hơn.Việc bro nghĩ khác với nhà đài và đa phần khán giả.
HTV3 hay gì đó đang chiếu rất nhiều phim được lồng tiếng ,họ tắt hẳn tiếng thoại và lồng lời việt,âm thanh ,tiếng động khác giữ nguyên,mỗi người 1 giọng,nam thì nam lồng ,nữ thì nữ lồng,tôi cho rằng việc này không khó về mặt kỹ thuật nhưng hơi mất công,nhưng sẽ đáp ứng được số đông nhu cầu khán giả xem TH.Ở nhiều nước trên thế giới không thông dụng tiếng Anh họ cũng làm cách này để phù hợp với người xem bản địa.Đơn cử như Trung Quốc,Thái Lan,Nhật,Nga..

Xin lỗi a Chip, nhưng đối với mấy dịch vụ truyền hình cáp hiện nay thực sự xu hướng của họ là lồng tiếng chứ ko phải thuyết minh. Một số kênh chiến lược mới ra của SCTV (em đang xài) họ đều bỏ công ra lồng tiếng, thậm chí còn ghi rõ tên của nhóm dịch và nhóm lồng tiếng :mad:)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Xin lỗi a Chip, nhưng đối với mấy dịch vụ truyền hình cáp hiện nay thực sự xu hướng của họ là lồng tiếng chứ ko phải thuyết minh. Một số kênh chiến lược mới ra của SCTV (em đang xài) họ đều bỏ công ra lồng tiếng, thậm chí còn ghi rõ tên của nhóm dịch và nhóm lồng tiếng :mad:)

Thuyết minh và lồng tiếng khác nhau đó, coi chừng nhầm, phim Asian lồng tiếng thì còn tạm, chứ phim US mà lồng tiếng thì chuối cả nải. Ở đây chỉ nên xét mảng phim lẻ thôi nha.

Anh dùng HTVC nên thấy toàn phụ đề. Đúng là xu hướng thị trường vẫn chuộng thuyết minh hơn phụ đề. Tuy nhiên ở mảng giải trí cao cấp, người sử dụng đòi hỏi chất lượng cao hơn và có trình độ thẩm định tương đối, họ sẽ thích phụ đề hơn để khỏi phá vỡ chất lượng âm thanh.

Sau đây là những phỏng đoán của tớ về HDTV của VN sắp tới:
- Hình ảnh tạm thôi chứ chưa đẹp bằng HDTV rip down ở trên mạng (vì bitrate thấp)
- Âm thanh stereo chứ chưa phải surround
- Nhóm kênh HDTV chủ yếu là các chương trình thể thao, tin tức, có thể có phim nhưng ít. Disney chanel có nhiều khả năng @ HDTV.
- Nếu là phim thì có thể là phụ đề chiếm tỉ lệ nhiều hơn thuyết minh.

Tớ đoán mò, chẳng căn cứ vào đâu cả. Có ai tham gia đoán chung cho vui ;))

HD 1080p

Thuyết minh và lồng tiếng khác nhau đó, coi chừng nhầm, phim Asian lồng tiếng thì còn tạm, chứ phim US mà lồng tiếng thì chuối cả nải. Ở đây chỉ nên xét mảng phim lẻ thôi nha.
Đây là lồng tiếng có kỹ thuật đấy bro,chỉ thay tiếng của Center bằng tiếng Việt,4 kênh tiếng còn lại được giữ nguyên,khác với lồng tiếng thuyết minh thông thường khi chêm tiếng Việt thì âm thanh trong phim cũng thu nhỏ lại.

Anh dùng HTVC nên thấy toàn phụ đề. Đúng là xu hướng thị trường vẫn chuộng thuyết minh hơn phụ đề. Tuy nhiên ở mảng giải trí cao cấp, người sử dụng đòi hỏi chất lượng cao hơn và có trình độ thẩm định tương đối, họ sẽ thích phụ đề hơn để khỏi phá vỡ chất lượng âm thanh.
Kênh chiếu phim HTV3 lồng tiếng kiểu này có thể thu ngay bằng ăng ten chứ chưa cần cáp,có thể đang thử nghiệm.
Khoản này thì bro sai lầm rồi,khi đã đưa lên TH thì nó phải mang tính đại chúng,tức là hướng về số đông,mà số đông thì không có giải trí cao cấp ở đây.Bro cứ nhìn thời điểm hiẹn tại là thấy,số ít dân sành thì xem DVD và không có nhiều thời gian,còn đa số trẻ em,người lớn tuổi thì xem TH cap bất cứ lúc nào trong ngày.Lên đến thời của HD thì cũng không nằm ngoài xu hướng đó.Dân sành chơi sẽ quan tâm đến Bluray-Disk,còn đa số thì sẽ sử dụng HDTV.Vì vậy nếu phim HDTV của VN mà không phát triển khâu lồng tiếng thì cầm chắc thất bại

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Đây là lồng tiếng có kỹ thuật đấy bro,chỉ thay tiếng của Center bằng tiếng Việt,4 kênh tiếng còn lại được giữ nguyên,khác với lồng tiếng thuyết minh thông thường khi chêm tiếng Việt thì âm thanh trong phim cũng thu nhỏ lại.

Kênh chiếu phim HTV3 lồng tiếng kiểu này có thể thu ngay bằng ăng ten chứ chưa cần cáp,có thể đang thử nghiệm.
Khoản này thì bro sai lầm rồi,khi đã đưa lên TH thì nó phải mang tính đại chúng,tức là hướng về số đông,mà số đông thì không có giải trí cao cấp ở đây.Bro cứ nhìn thời điểm hiẹn tại là thấy,số ít dân sành thì xem DVD và không có nhiều thời gian,còn đa số trẻ em,người lớn tuổi thì xem TH cap bất cứ lúc nào trong ngày.Lên đến thời của HD thì cũng không nằm ngoài xu hướng đó.Dân sành chơi sẽ quan tâm đến Bluray-Disk,còn đa số thì sẽ sử dụng HDTV.Vì vậy nếu phim HDTV của VN mà không phát triển khâu lồng tiếng thì cầm chắc thất bại

Đã gọi là đoán thì không phân tích đúng sai, hì hì... Nếu bạn hứng thú thì mời bạn cùng chơi cho vui, cần thì cá độ một chút cho nó sinh động (chầu cafê chẳng hạn). Khi nào HDTV ra đời là kiểm chứng được ngay ấy mà =D>

HD 1080p

Đã gọi là đoán thì không phân tích đúng sai, hì hì... Nếu bạn hứng thú thì mời bạn cùng chơi cho vui, cần thì cá độ một chút cho nó sinh động (chầu cafê chẳng hạn). Khi nào HDTV ra đời là kiểm chứng được ngay ấy mà =D>

Đoán mà không phân tích thì phải gọi là đoán mò đúng không ?:))
Cafe thì đơn giản thôi.Bro Chip nói "Khi nào HDTV ra đời là kiểm chứng được ngay ấy mà" có lẽ là hơi mơ hồ :^o.HDTV sẽ phải trải qua các giai đoạn phát thử nghiệm,đi vào hoạt động ổn định.Chưa biết Chip chọn giai đoạn nào để kiểm chứng đây :cool:

echip

Ban Quản Trị

Về vấn đề này thì wan điểm của em là thuyết minh or lồng tiếng sẽ đáp ứng đc số đông hơn. Em nói thật ko phải em chê người Việt mình chứ đa số em thấy xung wanh em ngay cả mấy đứa bạn học ĐH tụi nó cũng ko thích xem phụ đề, thích xem kiểu lồng tiếng và thuyết miinh, mặc dù kiểu ấy thì cực kì chuối và chẳng gọi là "biết thưởng thức nghệ thuật" được! Nhìn vào nền âm nhạc, điện ảnh, nghệ thuật ở VN thì mọi người ai cũng thấy là chủ yếu nó phục vụ cho những người có trình độ dân trí thấp nhiều hơn. Quan điểm của em về vấn đề này thì có lẽ giống HD_1080p, ĐTH sẽ chọn kiểu đáp ứng cho số đông nhiều hơn. Anyway, riêng em thì tất nhiên là thích coi phim với phụ đề chứ, thuyết minh hay lồng tiếng thì xem như bộ phim đó chả còn giá trị nhiều nữa.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Đoán mà không phân tích thì phải gọi là đoán mò đúng không ?:))
Cafe thì đơn giản thôi.Bro Chip nói "Khi nào HDTV ra đời là kiểm chứng được ngay ấy mà" có lẽ là hơi mơ hồ :^o.HDTV sẽ phải trải qua các giai đoạn phát thử nghiệm,đi vào hoạt động ổn định.Chưa biết Chip chọn giai đoạn nào để kiểm chứng đây :cool:

Đoán cho vui thôi mà, mỗi người có cách tư duy khác nhau, gọi tớ là đoán mò cũng không sao.

Tớ chọn giai đoạn tháng đầu tiên cho nó nhanh. Sau tháng đầu tiên ta lại đoán tiếp, lo gì.

HD 1080p

Đoán cho vui thôi mà, mỗi người có cách tư duy khác nhau, gọi tớ là đoán mò cũng không sao.

Tớ chọn giai đoạn tháng đầu tiên cho nó nhanh. Sau tháng đầu tiên ta lại đoán tiếp, lo gì.

Tôi cũng đoán ngay là bro chọn giai đoạn phát thử nghiệm để kiểm nghiệm =)).Dễ trúng hơn đúng không =D>

481112

Well-Known Member

Theo mình phỏng đoán bước đầu họ sẽ cung cấp một số kênh phim hành động, thể thao để thể hiện thế mạnh HD và tạo được sự khác biệt đối với truyền hình truyền thống. Đương nhiên là không can thiệp gì cả để bảo đảm độ trung thực về hình ảnh và âm thanh.

Sau này khi có điều kiện về trang thiết bị sẽ tổ chức can thiệp tiếng để Việt hóa chương trình dần dần.

@Chip, HD 1080p: Em cũng thích cafe lắm, cho em làm trọng tài. ;))

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Tôi cũng đoán ngay là bro chọn giai đoạn phát thử nghiệm để kiểm nghiệm =)).Dễ trúng hơn đúng không =D>
Tóm lại chẳng đi đến đâu cả. Tớ stop ở đây.

Chỉnh sửa lần cuối:

sieucan

Active Member

Đoán già đoán non rồi lại thất vọng:D
Setop box có thể chuyển kênh tiếng: 1 kênh tiếng việt 1 kênh tiếng anh, vấn đề phụ đề chưa rõ có bật tắt được không. Không rõ nó lắp đặt kiểu gì, cáp????????

KMys0ns

Có cung thì có cầu ! Bà con đổ xô đi mua LCD TV ! thì nhà đài cũng phải nắm bắt thời cơ kinh doanh chứ ! Có tiền mua LCDTV chẳng lẽ ko dám chi cho một line HDTV hàng tháng nhễ ! Các bác lãnh đạo chủ trương "Đi tắt đón đầu" mà hê hê ! Thì các nhà đài thấm nhuần đường lối nên cứ thế ! cứ thế ! chúng ta đi đúng "đường lối" thôi các bác nhể

leminhha93

Về vấn đề này thì wan điểm của em là thuyết minh or lồng tiếng sẽ đáp ứng đc số đông hơn. Em nói thật ko phải em chê người Việt mình chứ đa số em thấy xung wanh em ngay cả mấy đứa bạn học ĐH tụi nó cũng ko thích xem phụ đề, thích xem kiểu lồng tiếng và thuyết miinh, mặc dù kiểu ấy thì cực kì chuối và chẳng gọi là "biết thưởng thức nghệ thuật" được! Nhìn vào nền âm nhạc, điện ảnh, nghệ thuật ở VN thì mọi người ai cũng thấy là chủ yếu nó phục vụ cho những người có trình độ dân trí thấp nhiều hơn. Quan điểm của em về vấn đề này thì có lẽ giống HD_1080p, ĐTH sẽ chọn kiểu đáp ứng cho số đông nhiều hơn. Anyway, riêng em thì tất nhiên là thích coi phim với phụ đề chứ, thuyết minh hay lồng tiếng thì xem như bộ phim đó chả còn giá trị nhiều nữa.

Ý bác là những người thích xem thuyết minh hay lồng tiếng hơn phụ đề là dân trí thấp hết phải không?

Phụ đề thì cũng tốt thôi, như sẽ là hoàn hảo nếu phim được lồng tiếng thật sự hay.

Cái này là ý kiến chủ quan riêng của từng người. Bản thân mình ko phải dân sành nghệ thuật lắm, cũng chỉ bình dân như hầu hết mọi người thôi (chưa bao giờ có cơ hội hiểu được âm thanh vòm thực sự là thế nào cả) nên nói có thể hơi "quê" so với các bác ở đây suốt ngày xem HD nghe 5.1. Nhưng sự thực thì không thích cách nói vơ đũa cả nắm của bác echip tí nào cả! Bác có điều kiện có kinh tế đầu tư màn hình khủng bố loa xịn thì bác nghe 5.1 bác xem phụ đề, còn hầu hết mọi người vẫn thích nghe lồng tiếng hơn chứ. Sao bác lại nói ai thích nghe lồng tiếng đều "dân trí thấp" cả như vậy?

HD 1080p

Nói là thấp thì hoàn toàn không đúng,tôi có biết nhiều người làm công ty nước ngoài,rất giỏi tiếng Anh,nhưng người ta vẫn thích xem thuyết minh vì đơn giản là giải trí,phải mất công đọc phụ đề đã làm cho mắt mỏi và giảm sự thích thú.
Còn người nào xem màn hình to mà ngồi gần thì thua,đọc phụ đề trôi ở dưới rồi lại ngước mắt lên xem hình thì còn gì là xem phim.Ở đâu,lãnh vực ngành nghề nào cũng vậy,sản phẩm phải phục vụ số đông, huống chi đây là truyền hình,là 1 trong những nhu cầu không thể thiếu của người dân,không phân biệt tầng lớp hay tuổi tác.Nếu chỉ nhắm vào một số lượng ít ỏi dân sành thì chỉ có nước phá sản.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Quote

Ý bác là những người thích xem thuyết minh hay lồng tiếng hơn phụ đề là dân trí thấp hết phải không?

Phụ đề thì cũng tốt thôi, như sẽ là hoàn hảo nếu phim được lồng tiếng thật sự hay.

Cái này là ý kiến chủ quan riêng của từng người. Bản thân mình ko phải dân sành nghệ thuật lắm, cũng chỉ bình dân như hầu hết mọi người thôi (chưa bao giờ có cơ hội hiểu được âm thanh vòm thực sự là thế nào cả) nên nói có thể hơi "quê" so với các bác ở đây suốt ngày xem HD nghe 5.1. Nhưng sự thực thì không thích cách nói vơ đũa cả nắm của bác echip tí nào cả! Bác có điều kiện có kinh tế đầu tư màn hình khủng bố loa xịn thì bác nghe 5.1 bác xem phụ đề, còn hầu hết mọi người vẫn thích nghe lồng tiếng hơn chứ. Sao bác lại nói ai thích nghe lồng tiếng đều "dân trí thấp" cả như vậy?

Nói về phụ đề hay thuyết minh, tớ có vài ý kiến sau:

- thuyết minh hay lồng tiếng giúp cho việc xem phim tiện hơn chứ không làm cho chất lượng âm thanh của phim tốt hơn (nếu không nói là làm nó tệ hơn)

- âm thanh gốc nên để nguyên. Nếu thêm vào thuyết minh thì ít nhiều âm thanh gốc cũng bị ảnh hưởng (lúc ấy tai người phải phân tán vào lời thuyết minh) -> chắc chắn giá trị âm thanh bị giảm.

- Đối với phim lồng tiếng: người ta phải xóa toàn bộ âm thanh lời thoại, thay vào đó âm thanh lồng tiếng -> sự diễn cảm trong lời thoại của diễn viên chuyên nghiệp bị thay bằng diễn viên lồng tiếng, đó là chưa kể chất lượng âm thanh lồng tiếng thường là kém, nhép chắc chắn không khớp.... Những điều này phá nát âm thanh gốc của phim, giá trị thưởng thức về mặt âm thanh gần như bị biến đổi hoàn toàn.

- nếu chất lượng âm thanh quá kém bản thân giá trị thưởng thức âm thanh cũng đã không đạt rồi, thêm thuyết minh vào cũng chẳng giảm giá trị thêm bao nhiêu

- như vậy, để thưởng thức 1 bộ phim đúng nghĩa thì phải trọn vẹn cả hình ảnh, âm thanh. Đối với phim nước ngoài, việc lồng phụ đề vẫn là hình thức tốt nhất. Nếu ai đó chọn thích thuyết minh hay lồng tiếng, rõ ràng là họ đã hy sinh đi phần chất lượng để đổi lấy phần tiện lợi.

- về chữ "dân trí" mà eChip đề cập thì theo mình không xác đáng lắm vì nghĩa của nó quá rộng, thay vào đó nên dùng từ "trình độ thưởng thức" thì có lẽ hợp lý hơn.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Ở đâu,lãnh vực ngành nghề nào cũng vậy,sản phẩm phải phục vụ số đông, huống chi đây là truyền hình,là 1 trong những nhu cầu không thể thiếu của người dân,không phân biệt tầng lớp hay tuổi tác.Nếu chỉ nhắm vào một số lượng ít ỏi dân sành thì chỉ có nước phá sản.

Vertu sắp chết rồi.

HD 1080p

Vertu sắp chết rồi.

Người dùng điện thoại Vertu là các giám đốc doanh nghiệp,đại gia,sẵn sàng bỏ vài trăm triệu để mua.
HDTV tại Việt Nam, nếu Chip và số ít dân sành điều sẵn sàngg trả thuê bao 8-10 ngàn đô Mỹ 1 tháng thì họ sẽ làm đúng theo ý Chip đấy :cool:

ldt

ack ack, e moi ko vào có 1 bữa mà đã 4 trang roài
ai nói các bác là tin vịt
em đã đi khảo sát thông tin trên Đinh Tiên Hoàng, theo các anh chị trên đó
thì các bác fải bỏ 5tr2 ra để mua set top box
mà thật ra cũng chỉ có 6 kênh fullHD thoai( CCTV,HTV7,HTV9,star movie,disney channel ... ), còn lai là hơn 32kênh theo chuẩn SD(e cũng chẳng bít SD là cái chuẩn gì, nhưng nó cũng đc gần bằng HD tức là cỡ 720p hay cùng lắm là 480p gì đó)
đang khuyến mãi lên thuê bao hàng tháng chỉ 100k/1tháng thoai, do chỉ tính tiền kênh HD, chứ sau này tính tiền thuê bao SD nữa là 500k/1thang đó các bác

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

SD = 480i đó bạn

P.S. tớ đoán không tệ nhỉ.

HD 1080p

Ðề: Quote

Nói về phụ đề hay thuyết minh, tớ có vài ý kiến sau:

- thuyết minh hay lồng tiếng giúp cho việc xem phim tiện hơn chứ không làm cho chất lượng âm thanh của phim tốt hơn (nếu không nói là làm nó tệ hơn)

- âm thanh gốc nên để nguyên. Nếu thêm vào thuyết minh thì ít nhiều âm thanh gốc cũng bị ảnh hưởng (lúc ấy tai người phải phân tán vào lời thuyết minh) -> chắc chắn giá trị âm thanh bị giảm.
Đây là chuyện đương nhiên.

- Đối với phim lồng tiếng: người ta phải xóa toàn bộ âm thanh lời thoại, thay vào đó âm thanh lồng tiếng -> sự diễn cảm trong lời thoại của diễn viên chuyên nghiệp bị thay bằng diễn viên lồng tiếng, đó là chưa kể chất lượng âm thanh lồng tiếng thường là kém, nhép chắc chắn không khớp.... Những điều này phá nát âm thanh gốc của phim, giá trị thưởng thức về mặt âm thanh gần như bị biến đổi hoàn toàn.
Chip dùng từ "phá nát" là hoàn toàn sai,võ đoán 8->.Đã nói đây là lồng tiếng kỹ thuật,chỉ thay đổi kênh center là thoại ra tiếng Việt,các kênh âm thanh trái phải và vòng được giữ nguyên gốc.Chắc là chưa xem nên đoán mò là nhép không khớp :cool:.
Âm thanh lồng tiếng của đài TH chứ không phải studio đám cưới nghiệp dư.Vậy từ những điều trên,xin được Chip giải thích "phá nát" ở chỗ nào :cool:

- nếu chất lượng âm thanh quá kém bản thân giá trị thưởng thức âm thanh cũng đã không đạt rồi, thêm thuyết minh vào cũng chẳng giảm giá trị thêm bao nhiêu

- như vậy, để thưởng thức 1 bộ phim đúng nghĩa thì phải trọn vẹn cả hình ảnh, âm thanh. Đối với phim nước ngoài, việc lồng phụ đề vẫn là hình thức tốt nhất. Nếu ai đó chọn thích thuyết minh hay lồng tiếng, rõ ràng là họ đã hy sinh đi phần chất lượng để đổi lấy phần tiện lợi.
Nói chất lượng quá kém là ở mức nào,chắc là HDTV phải tốt hơn Truyền hình cáp hay Sóng Kỹ thuật số mặt đất,đúng không?Nếu khán giả TH chấp nhận cap thì HDTV có gì kém hơn?
Số người xem DVD hiện nay so với số người xem cáp thì có phổ biến rộng rãi bằng không?
Một lần nữa nhắc lại để Chip hiểu,đây là TH,phục vụ nhu cầu đại chúng,không phải thiểu số.Những thiểu số sẽ đi vào chơi Bluray để tự thỏa mãn nhu cầu :cool:
Khái niệm thưởng thức ở đây đối với ai?
Với những người ngày làm hành chính,tối thiểu là sau 8h tối mới có thời gian để xem trọn 1 bộ phim để 10h đi ngủ,sáng đi làm,chưa kể phải làm nhiều việc lặt vặt gia đình.Vậy họ có quan tâm quá kỹ xem chất lượng phim là bao nhiêu,âm thanh stereo hay vòm,căng mắt ra đọc phụ đề không?
Tôi nghĩ có thể Chip có nhiều thời gian rảnh rỗi để thưởng thức theo ý mình.Nhưng nhà đài và đại chúng khán giả thì không được rảnh cho lắm để yêu cầu chất lượng quá cao :cool:

Bên trên