HDTV và HDMI??

suameo

Member
Em đọc thông số 2 con vga card để tìm hiểu chọn 1 trong 2 thì thấy thông số công kết nối như sau:
Con ECS N9400GT-512DZ-F có các cổng giao tiếp : DVI-I/SLI/S-VIDEO/TV-OUT/HDTV
Con MSI NX8400GS-TD512EH có các cổng: DVI-I/HDMI/HDTV/TV-OUT
Các bác nào rành giải thích cho em biết tại sao con trên có HDTV ko có HDMI? 2 cổng này khác gì nhau ko? Ảnh hưởng ra sao? Lại còn cổng SLI là sao? Em chỉ sợ mua con ở trên ko có cổng HDMI ko coi được HD thì bỏ mẹ.:-??

lhboi

Ðề: HDTV và HDMI??

HDTV là chữ nói chung về khả năng chứ không phải là chuẩn đầu cắm. Đầu cắm DVI hoặc HDMI đều có thể chuyển tín hiệu HD được.
Bạn nên nhìn tận mắt cả 2 card hoặc nhìn hình để xem nó có cổng HDMI không, nếu không có thì phải có cục adapter DVI-HDMI.
SLI là chuẩn kết nối các card nVidia lại với nhau.

suameo

Member

Cám ơn anh nhiều, hic, vậy mà cái card nó lại liệt kê HDTV vào phần cổng giao tiếp nên em mới chưng hửng ko hỉu ra sao.

truongnhanpn

Em đọc thông số 2 con vga card để tìm hiểu chọn 1 trong 2 thì thấy thông số công kết nối như sau:
Các bác nào rành giải thích cho em biết tại sao con trên có HDTV ko có HDMI? 2 cổng này khác gì nhau ko? Ảnh hưởng ra sao? Lại còn cổng SLI là sao? Em chỉ sợ mua con ở trên ko có cổng HDMI ko coi được HD thì bỏ mẹ.:-??

Nói nhanh cho nó vuông: Card hình có hỗ trợ HDTV tức là bạn có thể xuất hình ảnh để xem ngon lành cành đào trên các loại TV HD. Còn chuyện xuất hình ảnh qua ngõ nào: HDMI, DVI, D-Sub, S-Video,... lại là chuyện của các chuẩn kết nối. Card dùng chip đồ họa NVidia thường còn có thêm cái HDCP (High-bandwidth Digital-Content Protection) nữa cơ.

SLI cho phép nối nhiều card đồ họa sử dụng GPU của NVidia lại với nhau để gia tăng sức mạnh xử lý hình ảnh. Nếu dùng card ATI thì cũng có cái tương tự thế gọi là Crossfire.

Theo hình ảnh chôm từ website của hãng thì cả 2 con NX8400GS-TD512EH & ECS N9400GT-512DZ-F đều không con nào có khe cắm trực tiếp HDMI. Tức vẫn phải dùng giải pháp chuyển DVI -> HDMI.

MSI NX8400GS-TD512EH:

ECS N9400GT-512DZ-F:

suameo

Member

Hic, cám ơn pác đã tư vấn, vậy em lại phải đi tìm con nào có cổng HDMI cho lành, tại em sợ dùng đầu chuyển DVI --> HDMI sẽ ko chất lượng = HDMI luôn

daiphong_net

Chất lượng như nhau Bạn ơi!

Có thể dùng Adapter DVI -> HDMI (60k) rồi dùng cáp HDMI - HDMI (110k)
Hoặc dùng luôn cáp: DVI - HDMI (110k) : Tiết kiệm hơn 1 tí! he he

Giá dây cáp nè Bác: Cáp DVI, HDMI

tnt2tnt

Member

Bạn đừng nhìn thông số trên trang web của mấy công ty máy tính ở VN, họ thường ghi không chính xác. Bạn lấy tên sản sản phẩm (ECS N9400GT-512DZ-F, MSI NX8400GS-TD512EH ...) rồi vào web của hãng sản xuất để xem. Còn coi HD thì VGA, DVI hay HDMI đều được. So với HDMI thì DVI cần thêm đường sound đi riêng thôi chứ chất lượng hình ảnh như HDMI.

suameo

Member

Cám ơn các pác nhiều, nhờ có các bác mà em đã bik được thêm cần làm gì để có được những phút xem HD, hi hi, em gà mới dzô lãnh vực này mừ :D

phuong210876

cứ kiếm con có cổng HDMI cho nó lành không phải jack chuyển đổi tín hiệu... mình không nhầm thì đa số VGA tầm trung hiện nay mới sx đều có cổng HDMI hết.. cao cấp thì lại là 2 cổng DVI một số thằng thì HDMI + DVI.. tốt nhất để chính xác lên trang web của hãng là có chi tiết cho từng model cụ thể

Bên trên