[Help] Cho hỏi về DTS?

Ðề: Cho hỏi về DTS?

Cả 2 bác đều sai hết , DTS vẫn là lossless chứ không phải đã nén. DTS HD 7.1 có phần nhân(core) chính là DTS 5.1 . Các group rip phim chỉ trích xuất phần core ra thôi chứ không convert nó nên vẫn là lossless

Chời loạn hết cả lên thế rốt cuộc nó là thế nào ?

DTS là lossless hay đã bị nén :confused:

HD 1080p

Cả 2 bác đều sai hết , DTS vẫn là lossless chứ không phải đã nén. DTS HD 7.1 có phần nhân(core) chính là DTS 5.1 . Các group rip phim chỉ trích xuất phần core ra thôi chứ không convert nó nên vẫn là lossless
Tôi buồn cười cậu này :)|^:)^. Cậu này nghĩ rằng DTS-HD MA là lossless nên core 5.1 tách ra từ nó cũng là lossless chăng =)).
Có thể hiểu nôm na:
DTS-HD MA 4 đến 5MBs (hoặc cao hơn từ 18MBs đến 24MBs) = DTS 5.1 (1.5MBs) + Bổ trợ Extension. Như vậy là phần bổ trợ extension này phải tầm 2,5 đến 3,5 MBs còn lớn hơn cả core và chính nó mới làm cho DTS HD trở thành lossless L-).
Cậu có thể xem ở đây để thấy chỉ có DTS-HD và DolbyTrueHD mới được liệt vào dạng lossless, còn DD, DTS, DD plus vẫn chỉ là dạng nén:
http://en.wikipedia.org/wiki/DTS-HD_Master_Audio

phidiepdan

Tôi buồn cười cậu này :)|^:)^. Cậu này nghĩ rằng DTS-HD MA là lossless nên core 5.1 tách ra từ nó cũng là lossless chăng =)).
Có thể hiểu nôm na:
DTS-HD MA 4 đến 5MBs (hoặc cao hơn từ 18MBs đến 24MBs) = DTS 5.1 (1.5MBs) + Bổ trợ Extension. Như vậy là phần bổ trợ extension này phải tầm 2,5 đến 3,5 MBs còn lớn hơn cả core và chính nó mới làm cho DTS HD trở thành lossless L-).
Cậu có thể xem ở đây để thấy chỉ có DTS-HD và DolbyTrueHD mới được liệt vào dạng lossless, còn DD, DTS, DD plus vẫn chỉ là dạng nén:
http://en.wikipedia.org/wiki/DTS-HD_Master_Audio

Sau một hồi vật lộn với một mớ thuật ngữ của các cao thủ đưa ra, cho newbie em được nói một câu là chả có gì là nén với cả không nén cả mà các bác cứ cãi nhau cả vì:
- Chỉ có âm thanh gốc (ý em nói là âm thanh phát trực tiếp ra từ người hoặc vật gì đó) mới là nguyên gốc không có nén gì hết.
- còn các định dạng AC-3, DTS,... chỉ là kỹ thuật thu âm và mã hóa âm thanh nhằm mục đích sao cho giống thật nhất mà thôi. vậy chỉ có thịt chó mới là thật còn giả cầy vẫn chỉ là giả cầy mà thôi................
vài lời mạo muội mong các cao thủ chém nhẹ tay ạ :D:D:D:D:D:D

romeo88vn

Sau một hồi vật lộn với một mớ thuật ngữ của các cao thủ đưa ra, cho newbie em được nói một câu là chả có gì là nén với cả không nén cả mà các bác cứ cãi nhau cả vì:
- Chỉ có âm thanh gốc (ý em nói là âm thanh phát trực tiếp ra từ người hoặc vật gì đó) mới là nguyên gốc không có nén gì hết.
- còn các định dạng AC-3, DTS,... chỉ là kỹ thuật thu âm và mã hóa âm thanh nhằm mục đích sao cho giống thật nhất mà thôi. vậy chỉ có thịt chó mới là thật còn giả cầy vẫn chỉ là giả cầy mà thôi................

mình không hiểu lắm về vấn đề này nhưng theo mình bạn nói thế k đúng. ở đây đang bàn về vấn đề âm thanh gốc từ các đĩa HD-BlueRay gì đó sản xuất chính hãng. theo ý bạn nói thì nếu muốn nghe âm thanh gốc thì phải bắt ca sĩ đứng trước mặt bạn hát mà k cần bất kỳ dàn âm thanh, MIC... hay sao?

Doatphach

Active Member

Muốn xem film thì phải bắt người ta bắn súng thật bom đạn thật chém nhau thật trước mặt bạn thì mới gọi là âm thanh gốc à

maithang

Active Member

Muốn xem film thì phải bắt người ta bắn súng thật bom đạn thật chém nhau thật trước mặt bạn thì mới gọi là âm thanh gốc à

Oh!! :-O:-O:-O:-O:-O:-O:-O:-O

Thế thì!! Không khéo bon rơi, đạn lạc .... Xem phim xong thì người cũng te tua luôn các bác nhẩy ..........8->8->8->

datleduc

Active Member

Hic.... =))
Đang đêm mà ko nhịn dc cười ...
Sorry các bác vì đã spam :S

nvt992

Member

bác nào hảo tâm dịch hộ về DTS trên wiki cái.hix

daemon

Member

Bác dẫn mọi người sang lĩnh vực khác mất rồi. đó là âm thanh thật nhất và biến dạng nhiều nhất.
Với khái niệm đó thì mình lại quay sang hướng so sánh kiểu đĩa than và CD. do nguyên lý phát ra âm thanh thì không thể thiết bị nào qua mặt được đĩa than về độ "thật" vì nó là chuyển đổi cơ học, mà âm thanh ta nghe được nó là dạng cơ học (rung động không khí chuyển đến màng nhĩ). Do vậy người ta luôn nói CD hay DVD (nhạc) này nghe hay quá, thật quá, gần được bằng đĩa than chứ không ai nói ngược lại cả.

Về chủ đề DTS và AC3 thì đã quá rõ là AC3 là âm thanh nén Dolby nên dung lượng nhỏ và chất âm có phần biến dạng nhiều so với Master được ghi lại.

DTS-HD cũng là một dạng nén nhưng ít hơn rất nhiều so với AC3 và độ mất âm rất ít khó nhận biết được (lossless)

Vấn đề mọi người lẫn lộn ở chỗ bản ghi âm cho phim và soundtrack. Bản ghi âm Master thì hầu như chưa có chỗ nào nói đến là nó là định dạng gì. tuy nhiên sau khi ghi âm thì khi mux vào phim thành sound track thì người ta bắt đầu phân loại ra các dạng và DTS-HD là một dạng mà theo cái định nghĩa Wiki của bác trên có đưa thì nó được nén với kỹ thuật làm sao để có thể đạt được bit to bit => không gây biến dạng hay mất âm so với bản ghi.

Việc so sánh kế tiếp là bác chủ thớt muốn tìm hiểu xem vậy chơi DTS và AC3 có nhất thiết yêu cầu thiết bị 5.1 chuyên hay đồ phở vẫn chơi được?
- Với AC3 thì đồ phở nào cũng chơi được miễn là 5.1
- Với DTS-HD đòi hỏi thiết bị cao cấp vì cần giải mã DTS dưới dạng tín hiệu quang (qua cổng optical); ngoại trừ một số đầu HD có sẵn mạch DAC như Dune Max hay Dune Duo để chuyển đổi âm thanh digial sang analog với cổng ra analog 5.1 => dune max, dune Duo chơi với loa cỏ có cổng 5.1 analog được.

Nếu bác chủ thớt có loa 5.1 mà kg có cổng optical thì chỉ có thể chơi DTS-HD với HDP Dune như đã nói ở trên.

Ngu ngu ngơ ngơ hiểu tới khúc này thôi. mời các bác cứ mạnh tay ném đá ạ.

nort

Active Member

Topic này các mem đi trước cho chìm xuồng rồi thì phải,
Em là new đọc xong loạn óc quá 8-}

Còn riêng em thì em không quan tâm lắm vấn đề âm thanh vì màng nhĩ em dày lắm :-@ =)), spam tý thôi ạ !

giahung01

E là newbie chân ướt chân ráo tìm hiểu về mấy cái này gần tháng nay trên forum mà giờ nge các bác "bắn" nhau riết e loạn lun... ko biết đường nào mà hiểu =.=" nhiều luống ý kiến quá...chả biết ai đúng ai sai...hix hix!!!

Newbie-HD

Member

Có mod nào can thiệp ko ạ? chứ dân newbie như bọn e vào đọc từ lờ mờ biến thành mờ mịt luôn roài... X_X

Nôm na như em hiểu là DTS là dạng âm thanh vòm 5.1 trong các phim HD (720 hoặc 1080, bluray). Khi xem các phim đó với dàn âm thanh AIO 5.1 thì sẽ nghe được đầy đủ đúng ko ạ? Còn vụ nén hay không nén, lossless thế nào thì em chịu, chắc tu luyện thêm vài năm nữa mới bắt kịp trình cac bác! :|

paracels

Well-Known Member

Em trích ngay câu đầu tiên trong wiki nè:

DTS-HD Master Audio is a lossless audio codec created by Digital Theater System.

Vậy ngay cả DTS-HD Master Audio cũng chỉ là tín hiệu âm thanh nén mà thôi, như vậy DTS cũng là thuật ngữ về tín hiệu âm thanh nén. Tùy thuộc vào công nghệ như thế nào để bảo đảm chất lượng tốt nhất tới người nghe, còn trung thực đến mức độ nào thì còn tùy vào gu thẩm mỹ. Có bác nào thích nghe nhạc live không qua bất kỳ sự xử lý kỹ thuật nào hay thích nghe nhạc live đã qua xử lý kỹ thuật, trong một DVD Thúy Nga có documentary nói về nhạc sỹ Nguyễn Ánh 9 có 2 bài thu live của Khánh Ly và hợp ca của Bằng Kiều ghi âm trong quá trình tập, các bác so sánh giữa giọng ca lúc tập và lúc biểu diễn xem cái nào hay hơn nhé, từ đó có thể nhận xét mình thích loại nào.

Cho nên, dù ai có bảo thiết bị hay kỹ thuật nào mang đến âm thanh trung thực nhất thì cũng phải bảo đảm yếu tố thẩm mỹ về âm thanh, đòi hỏi phải xử lý chứ không thể đưa đến cho người nghe loại âm thanh thô ráp như trong thực tế được.

anhtuanngoc

Well-Known Member

Bác nham18 có kiến thức sâu rộng quá. Cảm ơn bác nhiều

Chời loạn hết cả lên thế rốt cuộc nó là thế nào ?

DTS là lossless hay đã bị nén :confused:

các bác chém ghê quá, e mới chơi HD nhưng có 1 điều khẳng định chắc chắn 100% không bao giờ sai:
Bao giờ nén file hay nén nhạc, phim, ảnh gì cũng có 2 loại:

lossless: đã nén nhưng khi giải nén thì chất lượng ko khác j so với chưa nén cả (tức là tai người hay dơi thì cũng ko phân biệt được, giống hệt hoàn toàn). Nhiều mem mới có ý nghĩ đã nén rồi thì ko giải nén ra lại = chất lượng gốc được là sai.
lossy: đã nén nhưng bị bỏ mất thông tin, khi giải nén thì chất lượng gần bằng lúc chưa nén mà thôi, còn lại là giải nén ra giống hệt thì là mấy ông kinh doanh quảng cáo =))

Lossless data compression is a class of data compression algorithms that allows the exact original data to be reconstructed from the compressed data. The term lossless is in contrast to lossy data compression, which only allows an approximation of the original data to be reconstructed, in exchange for better compression rates.
Wiki cho Lossless data compression, tức là nén dữ liệu nói chung, áp dụng cho cả nhạc phim hay các loại nén khác.
Lossless data compression - Wikipedia, the free encyclopedia

Nếu tìm định nghĩa trên wiki thì bao giờ nó cũng có 1 câu ở đầu: loại này là lossless hay lossy như bác trên cho VD

lấy một vd đơn giản nhé, dùng winrar, zip j đó nén 1 file, cái này là lossless, đã nén nhưng mà bung ra thì y nguyên sy như cũ. Không có ai lại đi up âm thanh nguyên gốc lên net cả, tại nếu nén lossless thì chất lượng ko đổi mà dung lượng nhỏ hơn.
Còn nén như mp3 thường nghe là đã bỏ hết 1 số âm tai người nghe ko đc, trong quá trình bỏ có bỏ nhầm các âm mà mình nghe đc, nhưng ko đáng kể.
Vậy tức là lossless là đã nén nhưng vẫn nghe đc âm thanh gốc khi giải nén, cho nên bác trên hổi là lossless hay bị nén là sai.
romeo88vn có nói gốc là âm thanh ngoài đời thực, ở đây ko có nghĩa vậy, gốc là âm thanh đc thu vào rồi nhưng chưa nén.
LPCM is the method of encoding generally used for uncompressed audio
Linear pulse-code modulation - Wikipedia, the free encyclopedia
Thuật ngữ gốc là uncompressed audio (chưa nén), cả lossy hay lossless đều là compressed audio (đã nén)

DTS-HD cũng là một dạng nén nhưng ít hơn rất nhiều so với AC3 và độ mất âm rất ít khó nhận biết được (lossless)
bác nào dùng chữ less để dịch là "ít" thì ko đúng, định nghĩa lossless là vậy rồi, áp dụng cho tất cả các loại hình nhạc phim, ko mất cái gì cả.

Nén là vậy, còn chuyện DTS lại là chuyện khác. Em phát biểu thì theo nguyên tắc "biết thì thưa thốt", tại nhiều bác trên còn lẫn lộn chứ ko có ý "múa rìu qua mắt" mấy pác pro gì. Bản thân em cũng ko biết DTS, google ra topic này. Em reply cái này là để người mới ko lẫn lộn: Khi các pro nói gốc thì ý các pác đó là lossless, đã nén tức là lossy. Nói như vậy cho gọn nhưng có thể gây lẫn lộn cho các mem mới. Điển hình là em có cảm giác post này lẫn lộn chữ nén:
Em trích ngay câu đầu tiên trong wiki nè:

DTS-HD Master Audio is a lossless audio codec created by Digital Theater System.

Vậy ngay cả DTS-HD Master Audio cũng chỉ là tín hiệu âm thanh nén mà thôi, như vậy DTS cũng là thuật ngữ về tín hiệu âm thanh nén.

Down phim nhạc rip trên net h ko có cái j là gốc thực sự đúng nghĩa của nó cả.

1 file nhạc chưa nén (gốc) 5ph có dung lượng khoảng 50MB (định dạng wav, khá phổ biến lúc trước):
Còn phim gốc chưa nén? Nhìn bảng dưới, vài trắm MB 1 giây:
720p HDTV uncompressed
8 bit @ 1280 x 720 @ 59.94field = 105 MB per/sec, or 370 GB per/hr.
10 bit @ 1280 x 720 @ 59.94field = 140 MB per/sec, or 494 GB per/hr.
[edit]1080i and 1080p HDTV uncompressed
8 bit @ 1920 x 1080 @ 24fps = 95 MB per/sec, or 334 GB per/hr.
10 bit @ 1920 x 1080 @ 24fps = 127 MB per/sec, or 445 GB per/hr.
8 bit @ 1920 x 1080 @ 25fps = 99 MB per/sec, or 348 GB per/hr.
10 bit @ 1920 x 1080 @ 25fps = 132 MB per/sec, or 463 GB per/hr.
8 bit @ 1920 x 1080 @ 29.97fps = 119 MB per/sec, or 417 GB per/hr.
10 bit @ 1920 x 1080 @ 29.97fps = 158 MB per/sec, or 556 GB per/hr.

Chỉnh sửa lần cuối:

vumian

- Mình cũng nghĩ Lossless là nén không mất âm ban đầu sau khi decode, Homeless nghĩa là "Không nhà", chứ đâu phải là "Ít nhà"

Bên trên