HELP: Dune 303D hay FPT Play?

jaychou0812

Ðề: HELP: Dune 303D hay FPT Play?

FPT nói sẽ cho mình xài thử 1 tháng ko mất tiền dich vu FPT Play! Hẹn 1/9 sẽ setup. Cho nên mình chưa mua Dune mà cứ để túc tắc xài thử xem thế nào :mad:)

jaychou0812

Các bác xài Dune cho e hỏi nếu mình trả tiền đăng ký hdviet thì lúc mình chưa xem có thể đánh dấu phim mình thích cho nó down về ổ NAS trong mạng LAN để sau này xem dc ko ah?

tienlequoc

Well-Known Member

Tặng bác chủ comment của 1 người dùng thông thường nè:
À vâng, em đang dở tay giải nén mấy file bluray nên định để xong mới post. Nhưng thấy rằng có 1 vài topic bên hdp hình như không thích có ai post so sánh giữa android box và hdp...

Em chỉ xài hdp để xem phim từ năm 2009 đến nay vẫn vậy, cái đầu tiên là Tvix 4100 và 2 tháng trước mua Dune 303D và Dune Base 3D (1 cái cho người chị). Lý do chỉ mua HDP mà không mua Android box vì đã xài qua vài cái nên quen thuộc và dễ dùng, hình ảnh đẹp (em còn nhớ thời gian đầu cái Tvix 4100 cho hình ảnh có sắc hồng không tự nhiên nhưng nó có phần cân chỉnh màu và may thay firmware sau đã khắc phục điểm này, em nói điều này vì hình ảnh 'đẹp' cần hiểu không chỉ mượt, rõ mà cần màu sắc trung thực nữa. Việc chọn Dune mới đây có liên quan đến tính năng xem phim online cũng như cho cài một số app giải trí khá hấp dẫn.

Cách đây hơn nửa năm em bắt đầu chú ý đến thớt android vì thấy nó đa năng (họ nói rằng những gì máy tính bảng làm được thì android làm được), tuy nhiên em chỉ là người xài chứ không phải dân 'vọc' nên rất ngán khi android thời đó hoạt động rất kém những tính năng cơ bản như duyệt phim và xuất âm thanh (em muốn nói support cho mọi định dạng).

Cách đây vài hôm em có đặt mua 1 cái android Himedia là Q5II chắc đôi ba bữa nhận được, lý do không xài hdp nữa là do giá rẻ, đọc bluray iso 3D cũng như xuất chuẩn âm thanh đầy đủ, quan trọng nhất là THỰC SỰ THAY THẾ PC trong vấn đề giải trí cơ bản (my wife chê Dune không duyệt phim trên các web như pc được vì hình như nó không hỗ trợ flash hay gì đó, ai dùng pc đều thấy rằng xem tin tức, nghe nhạc, xem phim, chơi game rất dễ và rất nhiều trang web để thỏa mãn mọi nhu cầu, có khi bộ phim dài tập đang trình chiếu web này chưa ra tập tiếp thì tìm được web khác có rất là vui vì đang 'hứng', HDP và Dune không làm được nên my wife rất bực phải dành pc nhưng khá bất tiện nhất là mở các phần mềm xem phim từ hdd mà như dưới pc I5 em sẽ nói.

Hôm nay bác Tiến có nhã ý đến test và giao lưu Q5II của bác nên em rất mừng vì có người khá 'chuyên nghiệp' bỏ công đến test và chia sẻ sp mình sắp có mà chưa biết xài. Sau độ 1 tiếng xem phim 2D, 3D và video ca nhạc (thưa là em xài nas buffalo ts-8vhl có 8 hdd gồm 1 hdd 2tb và 7 hdd 3tb, khoe thêm là em có 2 nas như vậy nhưng thiếu tiền mua thêm hdd. Vì hdd để lưu trữ nên em chỉ chép các file giải trí có hình ảnh và âm thanh tốt nhất là bluray 2D và 3D, nhạc lossless 24bit/ 192khz, em nghĩ rằng hd 720/ 1080 vẫn xem online nên việc gì phải lưu trữ, lossless DVD audio/ SACD dung lượng cũng ít chỉ cần 1 ổ cứng chẳng đáng gì mà không chơi...vì em từng mất 20 triệu cho việc mua gần 300 đĩa CD).
Em nói dài dòng vì chắc hẳn có nhiều bạn có rất nhiều quan điểm, sở thích, hiểu biết khác nhau và đặc biệt những người amater như em thường phân vân và thắc mắc mọi thứ liên quan đến sp chuẩn bị mua mà có thể hay bị 'lệ thuộc đám đông', bị ảnh hưởng bởi shop mà không có nhận xét khách quan về sản phẩm phù hợp cho mình. Sau 1 tiếng xem bluray (em không test lossless vì dàn 2 kênh ở phòng khác cũng như bác Tiến có test tuần trước là nó không hay) từ 2D đến 3D, từ 2 kênh đến 7 kênh DTS-HDMA (music video cho chọn cả source 2 kênh) thì phần âm thanh rất tốt và xuất đủ không có trở ngại mất tiếng hoặc rè gì (điều này cũng biết trước vì có nhiều bài review về android). Về phần hình ảnh thì rất tuyệt, em có file phim 4k rip nó xơi bình thường nhưng ngộ là em không thấy 4k khác gì bluray chắc tivi full hd chỉ thế... Cái đặc biệt là chất lượng hình ảnh rất mượt, nét, màu rất chuẩn và khi xem 3D thấy rất có chiều sâu, em không ngờ cái hộp bé tẹo vậy mà xem tiện và khá hơn cả HTPC I5 vga hd6570 xem bằng Splash và TMT (1 thằng thì ko đọc 3D iso, 1 thằng đọc 3D thì ko đọc phụ đề rời và ko xuất qua soundcard được, và hơn Dune 303D ở chỗ load rất nhanh gần như tức thời khi mở file, không hề đứng hình và khi kéo thanh trượt thời gian là phát ngay rất mượt (do trong 1 tiếng thì quá ít để nói nó ổn nhưng quả thực Dune 303D vẫn hay bị 3 trường hợp trường hợp trên: load phim báo cái đồng hồ chờ chứ không phát ngay lập tức, đôi khi đứng hình, khi trượt hay bị chờ và âm thanh bị đứt..). Điểm cộng thêm là Q5Ii này xem qua mạng lan của nas thì nó nhận nas ngay không vướng vấp gì, trong khi em rất khổ sở cái Dune kết nối đến nas 2 tháng nay lúc được lúc không (nas cài windows server 2008R2). Sau cùng em thêm 1 điểm cộng quan trọng là em nó xem app hdviet là free như mọi android/pc khác, thêm việc duyệt bất kỳ trang web nào cũng ok (chỉ có điều trang web xem phim kites.vn sao nó báo lỗi ip gì đó, hy vọng do lỗi của web hoặc firmware chưa có bản mới.., đây là web mà my wife rất thích vì phim mới, hình ảnh đẹp). Cũng kiểm tra load youtube và web bằng wifi và không thấy khác gì pc trong khi youtube của hdp thì không bằng.

Vậy tóm lại Android Q5II (bản nội địa) có gì khác biệt so với HDP (của em là Dune). Nói ngắn gọn và dễ hiểu thì NÓ KHÔNG THUA bất kỳ tính năng nào nếu không muốn nói là nhỉnh hơn, và nó làm được nhiều việc hơn HDP rất..rất nhiều, hình như bộ nhớ trong để cài đặt lớn hơn vì vậy có thể tha hồ chứa app, game vì có bác nói dune H1 chưa được gần 10 app đã đầy nói chi chép game..v.v..
Điểm yếu là gì: theo bác Tiến nghe lossless pass ..2 kênh kém hơn Dune (nhưng có bác nói rằng liên quan đến pass..một phần hay toàn bộ và em nghĩ nếu pass..toàn bộ thì là như nhau), điểm yếu thứ hai là băng thông lan chỉ 10/100 thay vì 100/1000 như Dune và đa phần hdp khác (nhưng sao nó lại mượt, play ngay chứ không cà giựt như Dune nhỉ?). Điểm kém là nó không gắn trong được hdd dù là 2,5" (chắc android cần gọn để mang đi, trước em tưởng android box gắn được hdd còn android stick mới gắn hdd ngoài, hóa ra cả 2 đều không). Ngoài ra dù là android box vẫn không có quạt hay là không cần thiết vì không gắn hdd nên không nóng, tuy nhiên điểm lợi là 'yên tĩnh' tuyệt đối (2 năm trước có nhiều bác dùng hdp ngán việc quạt kêu vù vù không thưởng thức nhạc được).

Tóm lại, em đặt android Q5II thay cho HDP là một quyết định đúng và nếu mua tiếp thì vẫn android nếu nó không mắc hơn nhiều so với HDP (hoặc sẽ mua tiếp androi hãng khác nếu nó hỗ trợ firmware tốt hoặc support ngon các tính năng như pass.., lan 100/1000, 2 cổng hdmi xuất...vì lúc thử 3D em gắn trực tiêp vào tivi do receiver denon 4310 không hỗ trợ xuất 3D).

Cảm ơn các bạn đã bỏ thời gian đọc và mong được góp ý, chia sẻ.

jaychou0812

Các bác cho e hỏi tiếp FPT play cổng LAN nó là 1Gbs hay 10/100 vậy ạ?

cuongch3

Member

LAN tốc độ 10/100Mbps thôi bác ạ.

FPT Play HD mới update firmware lên phiên bản 2.0.10 nhưng vẫn chưa khắc phục được lỗi passthrough. Hơn nữa, mỗi khi chuyển chế độ zoom, lại sinh ra lỗi tự động mute, phải bấm nút mute trên điều khiển mới ra được âm thanh (ở chế độ downmix thì không bị).

jaychou0812

Hôm nay đã nhận dc FPT Play xài thử trong 3 tuần. Ấn tượng sau nửa ngày sử dụng là : THẤT VỌNG.
Kho phim khá nghèo nàn không khá gì hơn so với hdviet or hayhaytv, response của player khá chậm khi mình navigate menu, chức năng movie finder và tự download phụ đề tạm ổn. Tuy nhiên lỗi khá nặng là mình test 2 phim 1080 save tren trên hd thì hình và tiếng ko khớp trong khi xem trên laptop thì ok. Nhiều lỗi quá. Mai test tiếp. Nếu ko có gì thay đổi thì ko cần thử đén 3 tuần. Return luôn cho xong. Dù sao cũng rất cám ơn FPT với chương trình xài thử này.

cuongch3

Member

Mình cũng đã nói đến lỗi lệch hình và tiếng rồi mà. Gặp trường hợp như vậy, bạn chỉ còn cách bấm nút pause rồi bấm play thì hình tiếng mới khớp được. Mình thấy FPT chỉ tập trung phát triển các tính năng online, trong khi tính năng xem offline từ HDD bị coi nhẹ. Đầu HDM3-DTS của SoncaMedia có cùng phần cứng nhưng chất lượng xem phim tốt hơn nhiều.

meocon

Well-Known Member

Chà FPT gặp nhiều vấn đề qáu , chờ test tiếp theo

jaychou0812

Mình cũng đã nói đến lỗi lệch hình và tiếng rồi mà. Gặp trường hợp như vậy, bạn chỉ còn cách bấm nút pause rồi bấm play thì hình tiếng mới khớp được. Mình thấy FPT chỉ tập trung phát triển các tính năng online, trong khi tính năng xem offline từ HDD bị coi nhẹ. Đầu HDM3-DTS của SoncaMedia có cùng phần cứng nhưng chất lượng xem phim tốt hơn nhiều.

Thôi, tự nhiên 10 phim thì hết 5-6 phim phải làm cái trò thủ công đó, mêt!
Người nhà mình cũng ko hi tech để hí hoáy search trên media find với cái on screen keyboard hoặc remote.
Nói chung chỉ 1 chữ NẢN.
try thêm 2-3 ngày nữa rồi trả. Chốt hạ mua cái himedia Q5II rồi. Full android mà chất lượng ko thua kém Dune là khoái rồi!

binsunny

Member

mình xài FPT HD cũng dc 2 tuần rồi , phim ban đầu update hơi chậm nhưng giờ thấy ngon hơn rồi , như mấy phim mới có trên hdvietnam thì khoảng 1 2 ngày là có trên FPT HD rồi, trc khi update thì hay bị lỗi đứng , nhưng giờ khá hơn ko bị đứng nhiu lỗi ko nhận remote , và lâu lâu bị mute , phải thoát ra home và vào lại , chức năng down phim trên movie finder nếu cắm usb hay hddbox vào thưởng báo lỗi lỗi thu mục tạo phim ko tải về dc mà coi trực tiếp thì lại hơi giựt , truyền hình thì các kênh nước ngoài khá rõ , các kênh HD việt nam cũng rõ nhưng các kênh địa phương thì lại tệ, nhìn chung nếu để coi phim onl thì khá ngon , coi dc trên zingtv coi phim bộ cũng tốt , truyền hình HD thì ngon hơn là các kệnh tỉnh , ko phải chỉnh sub , này nọ , nói chung là khá rồi đỡ việc phỉa ngồi đợi down phim về

thanhmc

nếu đã xài box hd thôi thì mua dune nha bạn lời khuyên chân thành, vì vừa coi trên ổ cứng vừa coi online được bằng HDViet, mình nghỉ đơn giản lắm, hồi đó chưa biết vụ HD online mình mua phim đỉa 20k 1 bộ nhưng mờ lắm giờ ra ngoài chép 1 hdd 1t tầm 150k coi đã luôn ko thì coi online 30k 1 tháng chuẩn hd luôn, còn đầu FPT mình bảo đảm ko bằng thằng Dune đâu đừng mua, rồi lở mai bạn bất mản ko chơi với thằng FPT nửa thì đầu FPT xài được ko ?, còn dune mạng nào nó cũng chơi hết

Bên trên