Help: Hướng dẫn kết nối 2 case 2 màn hình với chỉ 1 bộ phím chuột

Jinlove

Chào tất cả anh em trên HDVN
Hôm nay em thành viên mới xin có câu hỏi mún các anh chị trợ giúp. anh chị nào giúp đc em cám ơn nhiều ak ^^

Hiện tại Em đang có:

1: 1 bộ máy tính dùng để sản xuất TVC truyền hình
gồm 1 màn hình, 1 Case 1 card rời 2 cổng DVI, 1 bộ phím chuột
2: 1 bộ máy tính dùng để thu âm thanh lồng tiếng
gồm 1 màn hình, 1 Case 1 card rời 2 cổng DVI , 1 bộ phím chuột

hiện tại 2 bộ máy này để ở 2 phòng khác nhau. giờ em mún chuyển về chung 1 phòng và mún hỏi mọi người có cách nào:

Kết nối 2 máy này dùng chung 1 bộ phím chuột
-Khi máy TVC dùng thì có thế sử dụng cả 2 màn hình để làm việc dễ dàng
và ngược lại,
-Khi máy thu âm dùng thì cũng có thể sử dụng cả 2 màn hình cho thuận tiện

Và việc chuyển đổi qua lại giữa 2 bộ máy này chỉ bằng 1 phím tắt trên bàn phím ( Em đến 1 quán sửa chữa máy tính thấy họ sử dụng 1 màn hình 2case 1 bàn phím chuột và cũng chuyển đổi qua lại như thế rất tiện, hỏi thì họ bảo là vì diện tích bàn nhỏ nên phải dùng cách này cho tiện - hix em quên ko hỏi làm cách nào vì cũng lâu rồi )

Vậy anh chị nào có hướng giúp em, em cần phải chuẩn bị có những gì để có thể làm đc việc đó a. em thanks nhiều ak ^^X_X

Ðề: Help: Hướng dẫn kết nối 2 case 2 màn hình với chỉ 1 bộ phím chuột

Bạn tìm mua thiết bị KVM Switch loại 2 hoặc 4 cổng là được rồi.

doc_khach

Active Member

Ờ ờ cái này dân bọn e gọi là đa màn hình. Bác dùng dây mạng lan nối cũng đc rồi dùng tool ( em cũng ko nhớ lắm) rùi kết nối thế là thành đa màn hình :D

HD Beginner

Phương án 1: Dùng KVM switch

Ưu điểm: Điều khiển được cả khi máy chạy trong BIOS, DOS, LINUX. Thích hợp cho Bro nào biết về IT, thỉnh thoảng mày mò cài đặt linh tinh, hoặc các máy chạy HĐH ko phải Windows

Nhược điểm: Đắt tiền

Phương án 2:

Dùng phần mềm Remote từ xa

Ưu điểm: Ko mất tiền, chỉ cần 2 máy nối mạng với nhau, hoặc nối mạng với switch, hub và dùng phần mềm có sẵn của win như Remote Desktop, hoặc phần mềm khác như VNC, Team Viewer là xong

Nhược điểm: Chỉ điều khiển khi hai máy đã khởi động lên HĐH và chạy phần mềm remote, chỉ dùng cho 2 máy cài HĐH Windows.

Bên trên