Help! Làm sao để chỉnh cho Film xem "mượt" hơn mà không bị hột?

hellbaby

Tình hình là có 1 vài film em xem bị tình trạng không được mịn cho lắm, mà vẫn còn bị "hột hột" trong phim, em xem trên máy tính, nếu có thể nhờ bác nào giúp cấu hình hoặc hiệu chỉnh làm sao cho Film hết hột cho film được mịn hơn ah.
Cám ơn các bác nhiều :)
ps: chỉ xãy ra trên 1 số Film chứ không phải bị tất cả ah!

buihung

Administrator
Ðề: Help! Làm sao để chỉnh cho Film xem "mượt" hơn mà không bị hột?

Tình hình là có 1 vài film em xem bị tình trạng không được mịn cho lắm, mà vẫn còn bị "hột hột" trong phim, em xem trên máy tính, nếu có thể nhờ bác nào giúp cấu hình hoặc hiệu chỉnh làm sao cho Film hết hột cho film được mịn hơn ah.

Chắc là bác xem mấy phim kiểu như phim '300', đấy là hiệu ứng khi làm phim rồi, đừng tìm cách bỏ nó đi bác ạ.

billtruc

Member

bác mô tả thế có Tề Thiên :(|) cũng hok giải quyết được đâu =))

PC của bác cấu hình sao, file flim đó 720p,1080p ac3, dts ? đang xài codec Core hay K-life? có hình mô tả càng tốt.

buonnguqua

Active Member

Cái hột hột đấy là do các ông đạo diễn điện ảnh thích thế , bạn ạ , bạn không thích thì chịu thôi
chuyển sang xem phim truyền hình châu Á đi , không có hột đâu 3:-O

Crozz

Member

Hạt cát đó gọi là grain. Tất cả những phim được quay bằng Digital Camera ko ít thì nhiều đều có Grain. Đối với những phim đặc biệt, yêu cầu mang tính nghệ thuật hoặc sử thi thì nhà sản xuất sẽ add thêm nhiều grain vào--->300 là điển hình. Nếu 300 ko có grain tớ đảm bảo sẽ mất đi một phần tính nghệ thuật của phim đấy :D

^
^
^
Cần phân biệt noise và grain nhá cậu. Noise đúng là nhiễu hạt, cái này ko mong muốn. Ngược lại grain là do nhà sx phim cố ý add vào. VD minh họa

Noise: Nhìn xấu mù, giống như TV bị yếu sóng vô tuyến

Grain: Mịn hơn, tăng tính nghê thuật cho bức ảnh
:) .

billtruc

Member

dzụ này mới biết, mở mang kiến thức nhĩ :D

hellbaby

Cấu hình máy em T225 @1.73GHz, RAM 1Gb, Intel 945GM 128mbs. Máy cùi các bác thông cảm L-)
Vì tập tành xem HD nên em đang xài KLite Codec để xem, và xem bằng KMPlayer.
Chỉ có film IP Man 720p cùng Quantum Of Solace 720p là bị hột không mượt như các film khác.
Bác nào biết chỉnh sao cho bớt hột và mịn thì giúp em với ah, thanks các bác nhiều.

Bên trên