Help me! Khởi động máy phải rút ổ cứng thứ 2

hdlove

Member
Ðề: Help me! Khởi động máy phải rút ổ cứng thứ 2

Từ câu chuyện của các bác, em xin mạn phép rút ra một bài học: những hư hỏng ở cấp độ "cơ sở" như vậy, rất có khả năng do BIOS gây ra, cho nên update lại BIOS cũng là một giải pháp hay.

Như vậy cũng có lý khi có nhà sản xuất mainboard đưa ra tính năng dual-BIOS (trước đây em nghĩ nó hơi dư thừa).

ilundb

Member

Từ câu chuyện của các bác, em xin mạn phép rút ra một bài học: những hư hỏng ở cấp độ "cơ sở" như vậy, rất có khả năng do BIOS gây ra, cho nên update lại BIOS cũng là một giải pháp hay.

Như vậy cũng có lý khi có nhà sản xuất mainboard đưa ra tính năng dual-BIOS (trước đây em nghĩ nó hơi dư thừa).

Cái rắc rối ở đây là em flash lại bios version cũ hơn thì mới khởi động bình thường còn update version mới thì ko trị bệnh được

nta139

Member

cho mình hỏi máy đang chạy bác cắm nóng HDD vào vẫn được hả :-s
Báo cáo bác là em dùng SATA chứ không dùng eSATA mà kiến thức IT của em "hơi còi" nên em không dám cắm nóng sợ nó Bad mất cái ổ Seagate 1T cua em thì phí quá
nếu để ở chế độ AHCI thì cắm nóng ngon lành \m/ \m/

tammao

Dạ thưa bác cái Main Asus P5QL-EM của em nó không hỗ trợ AHCI với WinXP chỉ hỗ trợ AHCI với Vista và Win7 thôi. Vả lại em cũng chưa hiểu tại sao ở chế độ AHCI thì lại cắm nóng được ạ ? Bác giải thích rõ hơn cho em dược không ?

cinefan48

Member

Dual BIOS thì em thấy rất nhiều main của Gigabyte có. Vấn đề lỗi do BIOS, em xin kể một chuyện như sau:
Trước kia em từng có 1 con main Giga chạy chipset 865, có dual bios. Con main này rất trâu bò, cỡ full size, cứng cáp. Em cắm con Pentium 4 Presscot 2.8 bus 800 HT vào, nó chạy phe phé. Phải nói là ở thời điểm năm 2004 có con này là quá đỉnh. Nhưng em cài WinXP sp2 thì không thể cài được. Cứ qua bước copy các file từ đĩa CD vào thư mục C:\Windows là nó treo. Ghost bản Win tương thích nhiều main cũng không chạy được. Cuối cùng tìm hiểu ra là do BIOS chưa hỗ trợ. Cái main đó của em ra loạt đầu tiên, BIOS là version trước so với các main tương tự, được bán ra ở thời điểm sau, đã được update trước khi bán đến tay khách hàng (thế nên em hỏi nhiều người mới bảo cũng dùng cái main như thế nhưng không gặp lỗi giống em). Tải phiên bản bios mới nhất về, mày mò update trong môi trường DOS mới ghê (bây giờ các main đều có thể update bios trong môi trường Win). Nhưng may mà nó có dual bios, em đặt là tự động phục hồi từ bios thứ 2 khi cái thứ 1 lỗi. Update thành công cái 1, Winsp2 chạy ngon lành rồi em lại copy từ cái 1 sang cái 2.
Từ đó trở đi em mới thấy có dual bios rất hữu ích.

Chỉnh sửa lần cuối:

tammao

Dạ thưa bác cái Main Asus P5QL-EM của em nó không hỗ trợ AHCI với WinXP chỉ hỗ trợ AHCI với Vista và Win7 thôi. Vả lại em cũng chưa hiểu tại sao ở chế độ AHCI thì lại cắm nóng được(chứ không phải cắm cho được) ạ ???
Bác làm ơn giải thích rõ cho em được không ?

hdlove

Member

Dạ thưa bác cái Main Asus P5QL-EM của em nó không hỗ trợ AHCI với WinXP chỉ hỗ trợ AHCI với Vista và Win7 thôi. Vả lại em cũng chưa hiểu tại sao ở chế độ AHCI thì lại cắm nóng được(chứ không phải cắm cho được) ạ ???
Bác làm ơn giải thích rõ cho em được không ?

Em xin giải thích nôm na thế này: Vào Device Manager máy tính của bác, giả sử trong phần Disk drivers bác có "SAMSUNG SP1654N", nhưng cũng với chính cái ổ đĩa đó nếu cài đặt thành công ở chế độ AHCI thì bác sẽ thấy báo là "SAMSUNG SP1654N SCSI Disk Device" hay đại loại na ná như thế.

Đến đây thì bác hiểu rồi đó: chế độ AHCI sẽ khiến ổ đĩa thông thường có đặc tính giống như ổ đĩa SCSI. Đó là loại ổ đĩa rất phổ biến trong các máy chủ, nó cắm nóng được trong khi máy đang hoạt động, rút ra rút vào xoành xoạch.

Cái main Asus của bác hỗ trợ AHCI trong Vista/W7 rồi thì đương nhiên đã đạt yêu cầu AHCI về mặt hardware. Sở dĩ XP kô hỗ trợ là vì cài đặt trong XP chưa đúng. Bác phải tìm driver khác hoặc phải cài đặt lại XP. Rất thường gặp trường hợp thế này: Trước đây bác cài đặt XP và xài bình thường. Sau đó bác mua một thiết bị cắm nóng nào đó (docking chẳng hạn). Rõ ràng bác đã cài driver đi kèm đầy đủ nhưng cắm nóng cũng chẳng thấy gì. Thì ra bác phải cài lại XP trong tình trạng thiết bị cắm nóng đó được gắn vào từ đầu thì mới thành công.

XP nó dở như vậy đó bác. Mặc dù có thể cập nhật lại danh sách thiết bị thông thường, nhưng với thiết bị "đặc chủng" thì nó bó tay (hoặc chỉ làm nửa vời: có hiện diện nhưng không đầy đủ chức năng). Nhân đây em cũng xin ví dụ thêm 1 trường hợp khác tương tự rất hay gặp:

Các cửa hàng bán máy để cho nhanh thường Ghost 1 bản chuẩn rồi nhân bản nó ra các PC. Dĩ nhiên, cấu hình mỗi PC có hơi khác nhau một chút, nhưng khi Ghost xong, XP khởi động lần đầu sẽ tự động cập nhật lại danh sách thiết bị và tự điều chỉnh cần thiết (đòi thêm driver chẳng hạn).

Em giả sử bản Ghost được lấy từ PC có con P4 thông thường. Sau đó Ghost vào PC có con P4 hỗ trợ HT (công nghệ "siêu phân luồng"). Giả sử quá trình Ghost thành công (tức XP không bị treo ở lần khởi động đầu tiên), thì XP sẽ nhận diện được 2 con CPU logic. Thế nhưng vì CPU thuộc thể loại "đặc chủng" như em đã nói ở trên, nên đây chỉ là kết quả nửa vời: trong Device Manager phần Computer vẫn bị xếp hạng là Standard PC. Chỉ khi nào bác chịu khó cài đặt mới từ đầu thì Computer mới được xếp hạng là Multiprocessor PC.

Bên trên