[Help] PC tự động Restart sau khi đã Shutdown

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

vo7210

Well-Known Member
Các bác giúp em vụ này với, máy tính của em sau khi tắt xong là nó lại khởi động lại, có khi ngay lúc đó có khi một lúc lâu sau mới tự khởi động ,mặc dù đã thiết đặt thế này:

Cấu hình :

Đã kiểm tra hết các Soft đều không để chức năng tự mở máy , Sợ có phần mềm gián điệp gì không từ các Soft có sử dụng Crack nên em cài đặt y chang bên con PC khác từ Win đến Soft như nhau thì không bị Restart như máy kia, thế mới đau đầu.

nghiau

Ðề: [Help] PC tự động Restart sau khi đã Shutdown

Máy mình lâu lâu cũng bị như vậy

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Bác có dùng bản quyền windows 7 không vậy, em nghĩ do lỗi phần mềm bản quyền rồi!

phucluong

Active Member
Mình nghĩ là do phần mềm thôi. Cái này do máy bạn, bạn cài gì vào thì phải nhớ để có gì lỗi gỡ ra. Mình crack Windows 7 ngon mà bạn

vo7210

Well-Known Member

Bác có dùng bản quyền windows 7 không vậy, em nghĩ do lỗi phần mềm bản quyền rồi!

Mình nghĩ là do phần mềm thôi. Cái này do máy bạn, bạn cài gì vào thì phải nhớ để có gì lỗi gỡ ra. Mình crack Windows 7 ngon mà bạn

Cả Win và tất cả Soft trên máy này em đã cài đúng như vậy trên 1 máy khác chạy khá lâu không bị thế này.

pioneer700

Cũng không hẳn đâu! Có mấy vấn đề bác chủ nên tìm hiểu thêm:
- Có thiết lập sai gì trong Bios hay không? Nếu không thạo thì tốt nhất là để Bios về mặc định của nhà sản xuất;
- Kiểm tra xem công tắc nguồn, công tắc Reset trên case có bị dính/chập hay không? Nếu công tắc này bị dính thì cũng là nguyên nhân làm máy tính tự khởi động lại sau khi shut down đấy!

hoasimtim

Well-Known Member

- Có thiết lập sai gì trong Bios hay không? Nếu không thạo thì tốt nhất là để Bios về mặc định của nhà sản xuất;
- Kiểm tra xem công tắc nguồn, công tắc Reset trên case có bị dính/chập hay không? Nếu công tắc này bị dính thì cũng là nguyên nhân làm máy tính tự khởi động lại sau khi shut down đấy!

Công tắc thì chỉ khi mới cắm điện mới tự lên thôi, còn shutdown thì không bao giờ nhé =))

VThanhgtvt

Well-Known Member

Bác chủ thử cài lại bản win khác coi sao

vo7210

Well-Known Member

Bios em cũng để mặc định bác ạ! Lỗi tự khởi động này đã bị khá lâu , em đã update bios nhưng vẫn thế. Em hút bụi, vệ sinh cho máy thường xuyên công tắc thấy không vấn đề gì.

Bác chủ thử cài lại bản win khác coi sao

Win thì em cũng đã cài mấy cái Win khác nhau rồi , có lần chỉ cài Win không cài soft gì để chạy thử vẫn bị.

pioneer700

Công tắc thì chỉ khi mới cắm điện mới tự lên thôi, còn shutdown thì không bao giờ nhé =))

Thế chả nhẽ khi shutdown thím rút điện ra trước rồi mới đặt lệnh à? Khi shutdown không còn điện ở trong dây dẫn à mà thím bảo vậy? :))

vo7210

Well-Known Member

Tối qua định tháo ra thay qua case khác sợ dính lỗi công tắc như bác Hoangtuak bảo, thấy nút reset và nút nguồn nhảy tanh tách lại thôi , sáng nay vừa cắm điện vào là khởi động luôn.

pioneer700

Tối qua định tháo ra thay qua case khác sợ dính lỗi công tắc như bác Hoangtuak bảo, thấy nút reset và nút nguồn nhảy tanh tách lại thôi , sáng nay vừa cắm điện vào là khởi động luôn.

Khi bị chập thì có thể ở nhiều chỗ: Trên công tắc, trên Main; có lần em cũng bị dính công tắc nguồn, ấn vào vẫn nhảy tanh tách song cứ cắm điện phát là ... lên luôn; sau phải thay công tắc nguồn và công tắc reset thì hết. Theo nhà em bác ko cần phải thay key, chỉ cần tháo hẳn công tắc nguồn ra, vệ sinh sạch sẽ, lau chùi ... gỉ, dùng RP 7 xịt cho ngon lành rồi thử lại; nếu chưa được thì kiếm hẳn công tắc khác để thay. Còn vẫn chưa được thì phải xem xét lại chân nguồn chỗ main rồi!

Miu_HDNinhBinh

Active Member

Trên Main PC có 02 khe cắm là Power và Reset bác chủ rút 02 chân đó ra vệ sinh sạch và khô sau đó khởi động, nhớ không cắm giây vào nhé; Nếu chạy lâu không bị hiện tượng đó thì Bác checkin lại 02 cái Jăm và dây, nút Power và nút Reset, máy dùng lâu mà :D

Nếu còn hiện tượng đó, Bạn cài bản Win mới hoặc Ghost lại là hết @ Không do phần cứng đây, Yên tâm !

hoasimtim

Well-Known Member

Thế chả nhẽ khi shutdown thím rút điện ra trước rồi mới đặt lệnh à? Khi shutdown không còn điện ở trong dây dẫn à mà thím bảo vậy? :))

[Bác Tuất]

Bác đã không biết về điện thì đừng chém nhé.
Khi cấp nguồn cho máy: power key ->on khi đó lệnh mở nguồn đã có thì nó sẽ bật máy
Khi máy chạy ta chọn lệnh shutdown -> máy sẽ shutdown và không phải reset(mặc dù power on) nó nôm na như là ngã tư đang đèn xanh mà có cảnh sát giao thông đứng đó điểu khiển giao thông: bảo dừng lại :-j
......

[Cheer]

hwang2003

lỗi shutdown xong máy tự restart mình cũng đã bị, nguyên nhân có lẽ do main bị gì đó, trước kia thấy lâu lâu máy tự restart sau khi shutdown thấy cũng không vấn đề gì, rồi ngày càng thường xuyên và kết quả là đi con main, cpu đi theo luôn ^^ gắn CPU qua main khác chỉ boot được nhưng không vô win được....

it-hanguyen

Well-Known Member

PAN NÀY THƯỜNG LÀ:
1\ BẠN KIỂM TRA XEM RAM CHẠY KÊNH ĐÔI NẾU 1 CÂY BỊ LỖI VẪN BỊ HIỆN TƯỢNG TỰ KHỞI ĐỘNG LẠI KHI TẮT MÁY. BẠN THỬ CHẠY 1 CÂY RỒI TẮT MÁY XEM COI CÓ BỊ TIẾP KHÔNG.
2\ MAINBOARD CỦA BẠN BỊ LỖI. HOẶC NGUỒN CỦA BẠN CÓ VẤN ĐỀ.
3\ CÀI LẠI WIN CÁCH 3 LÀ KHI BẠN ĐÃ KIỂM TRA HẾT 2 CÁCH TRÊN
THÂN!

dinhhuy1979

Well-Known Member

Bác thử mượn con nguồn khác rồi cắm vào xem sao :)

hoasimtim

Well-Known Member

90% là do lỗi win, phần cứng nó chỉ có nhiệm vụ chạy thôi, còn điều khiển là nhờ vào win :D

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên