Hỏi bệnh của điều hòa 2 chiều nội địa Nhật (hàng cũ)

hoangtuak

Well-Known Member
Chào các bác, các thým!
Bác nào thành thạo món này thì cho em hỏi: Số là nhà em lắp khoảng 7 con điều hòa nội địa của Nhật, nhãn hiệu Tổ sư bà (Toshiba), 2 chiều, công suất 9.000 - 10.000 BTU, phòng dt khoảng 20 m2. Mấy hốm HN nóng quá thì đã đành, song bình thường thì khi chọn chế độ cao nhất (nhiệt độ 17 độ C, chế độ làm lạnh - bông tuyết, quạt gió tốc độ cao nhất) nhưng một số phòng chỉ thấy hơi gió thổi ra, không thấy lạnh hoặc độ lạnh rất ít. Loại bỏ nguyên nhân do gas vì em vừa mới nạp lại gas (thậm chí có một số con còn phải rút hết ga cũ đi, hút chân không lại rồi bơm ga mới vào) nhưng không triệt để được. Nguyên nhân thứ 2 do quẩn gió cũng được loại trừ vì không gian quanh chỗ em lắp tương đối thoáng, không bị che chắn gì. Gọi đến 3 tốp thợ vào rồi vẫn chưa xử lý triệt để.
Bác nào, thým nào giỏi vụ này vào bắt mạch giúp em với, em đang mất uy tín với vợ quá!

Bình thường e thấy để điều hòa nhiệt độ thấp nhất chưa hẳn đã là mát đâu ạ! Mới bật bác để thấp nhất luôn như vậy khá là hại điều hòa. E chỉ biệt nguyên nhân về gas thôi, còn những nguyên nhân khác đúng là em cũng không rõ.

HoangGlory

Active Member
Bác thử để 26 độ với quạt gió thấp nhất xem sao, lưu ý để chuẩn chế độ vì có khi điều khiển là tiếng Nhật nên dễ nhầm.

hoangtuak

Well-Known Member
Bác thử để 26 độ với quạt gió thấp nhất xem sao, lưu ý để chuẩn chế độ vì có khi điều khiển là tiếng Nhật nên dễ nhầm.

Bác có thể cho em biết tại sao lại phải để ở 26 độ không? Vì theo em hiểu, để ở nhiệt độ thấp một thời gian rồi mới nâng dần nhiệt độ lên. Còn tất nhiên, để qua đêm thì em thường để 26-27 độ C thôi!

HoangGlory

Active Member
Việc này em hiểu giống như việc đi xe số là đi từ mức số thấp lên cao để xe có " đà" trước chứ ko nên ép nó ngay mà dễ quá tải nhanh hỏng, để quạt gió thấp để giàn lạnh có đủ thời gian lạnh...Dùng như bác theo kinh nghiệm của em là ĐH mau hư hơn.

Have fun!

fishing

Banned
Để ý xem đầu ống gas vào cục nóng có đóng lớp tuyết mỏng hay không, nếu có thì xem lại gas. Thông thường máy lạnh nên đặt chế độ 26 - 27 độ, quạt auto

hoangtuak

Well-Known Member
Đầu ống gas cục nóng điều hoà: Không bị đông tuyết, vì tốp thợ hôm trước vào có chỉ cho em, nếu thiếu gas thì sẽ bị đóng tuyết ở đầu ecu đồng chỗ cục nóng, sau khi bơm thêm/thay thế gas vào thì hết hiện tượng này. Đòng chí còn cho em xem dàn lạnh: Phần tấm lọc không khí, sau khi bật điều hoà khoảng 20 phút thì sờ vào bề mặt của dàn lạnh (chỗ tấm lọc gió) thì ướt, có nước chảy ra, và có bảo: Nếu như sờ vào khô thì hoạt động không tốt, còn nếu sờ vào ướt thì điều hoà hoạt động tốt.
Tuy nhiên, ức chế một điều là mấy phòng này do người thuê đều bảo là bật điều hoà có chạy nhưng không lạnh sâu, thế mới ức!

Bên trên