Hỏi cách setup receiver Yamaha

binh8879

Member
Mình mới mua Yamaha2065, đã cho máy tự set up nhưng mình không biết làm thế nào để nó hiện dòng chữ "True-HD" hay DTS-HD MA"... dù phim trên HDplyer có ghi audio là DTS-MA,...

binh8879

Member
Ðề: Hỏi cách setup receiver Yamaha

Phim bác play có dung lượng bao nhiêu G?? Có 2 trường hợp: Setup HDP chưa pass được HD Audio, cần chọn bitstream hay RAW gì đấy. Thứ 2 là phim bác phát không có âm thanh HD, thường dung lượng phim dưới 10G.

những phim mình đã test có dung lượng 18-19G lận, mình đang dùng đầu HD DopodoPlus :-??

MrMilan

Banned

Có nhiều nguyên nhân bác ạ.
1. Phim của bác ko có DTS MA.
2. Phim có DTS MA, nhưng HD Player ko giải mã được.
3. Phim có DTS MA, HD Player giải mã được, nhưng lại chưa setup chuẩn trong HD player, bác phải để HDMI Raw thì mới được

hoang2008

Có nhiều nguyên nhân bác ạ.
1. Phim của bác ko có DTS MA.
2. Phim có DTS MA, nhưng HD Player ko giải mã được.3. Phim có DTS MA, HD Player giải mã được, nhưng lại chưa setup chuẩn trong HD player, bác phải để HDMI Raw thì mới được

Nếu không giải mã được thì không nghe thấy gì cả8-X
Còn 1 lý do nữa bác thử bấm nút audio trên remote của HDbox để chuyển đổi xem sao:)

lehoang40

Lúc đầu mới chơi HD mình cũng bị như bác chủ, sau cùng thì mình biết là do HDP không support pasthrough DTS MA được và do nguồn phim không có DTS MA, mình phải mua thêm dune base và chép phim BD untouch về để có thể thấy được chử DTS MA trên AVR.

hoang2008

Mình mới mua Yamaha2065, đã cho máy tự set up nhưng mình không biết làm thế nào để nó hiện dòng chữ "True-HD" hay DTS-HD MA"... dù phim trên HDplyer có ghi audio là DTS-MA,...

Bác thấy ở đâu & xem bằng cách nào? (nếu chỉ thấy có chữ dts-ma trong cái tên dài ngoằng của file thì không phải đâu nhé!)
Nếu bác xem trong phần audio info đúng là dts-ma thì bác xem phần setup của hdbox đúng chưa (audio - HDMI output - Passthrourh)
Em có mấy phim có dts-ma nhưng đều ở dạng Folder (Play Folder) và khi bấm nút audio của remote sẽ cho phép chọn nhiều chuẩn âm thanh khác nhau (dts, dolby digital, dts-ma, ...) nếu bác thấy trong info không phải dts-ma bác có thể bấm thử để chọn xem có hay không.
Cuối cùng tất cả đều ok thì phần còn lại là nếu bác nghe được dts thì cũng nghe được dts-ma (vì em không tìm ra cái nào để tắt riêng dts-ma trên receiver yamaha)

truonghx74

Bộ dàn nhà em cũng bị tương tự như thế. Em dùng Tvix xroid A1 kết nối với Yammaha RX-V765 em đã copy phim của chepphim.net có DTS HD MA 5.1 tuy nhiên Re của em không giải mã được trong HDP em đặt Audio HD = on thì không có tiếng ra nếu đặt Audio HD =off thì RE sẽ nhận được tín hiệu và phát ra loa, màn hình Re hiện DTS.
em cũng không hiểu cái chế độ audio HD ON/off nghĩa là gì, em có hỏi các chuyên gia thì họ bảo phải đặt là On thì mới pass throught được .
em đã làm đủ các cách tuy nhiên không thể hiện ra được DTS-HD. Xin các cao thủ chỉ giúp .

truonghx74

Re: Ðề: Hỏi cách setup receiver Yamaha

Em nghe nói cáp HDMI ver 1.3 mới bitstream được DTS-HD MA có đúng không các bác ???
Chắc chiều nay em phải mua cáp HDMI 1.3 thử xem .

Bên trên