[Hỏi đáp] Một số câu hỏi thường gặp trên Himedia Q10 Pro (hoặc Q5 Pro)

Gà viết cho gà đọc, các bác nào thấy lỗi note để em sửa nhé :D. Nội dung chủ yếu được dịch từ futeko và sẽ tổng hợp thêm một số cái nữa để cho topic ngày một đầy đủ, anh em đỡ mất công tìm kiếm.

CÂU HỎI THƯỜNG GẶP

A. Kodi
1. Wrapper cho Kodi
Wrapper là gì?
Wrapper là một ứng dụng "giúp" cho Kodi nhận diện đầy đủ phần cứng của Q10 Pro, hỗ trợ thêm tính năng như: 4K, auto-frame rate switching, 3D, 7.1 HD-Audio...

Wrapper hoạt động như thế nào?
Wrapper "buộc" Kodi phải sử dụng trình Player của Q10 Pro để play (hầu hết) video.

Cài đặt Wrapper như thế nào?
  • Chạy Kodi lên xong thoát ra bằng cách nhấn nút Power (ở góc dưới bên trái, hình).
  • Tải file apk này về và cài đặt: https://drive.google.com/open?id=0BxmJd7sIjw7mRTk5UXU2dzh1cEU.
  • Chạy app Wrapper mới cài, ở góc trên bên trái sẽ thấy dòng chữ "Playercorefactory not installed", tick vào cái ô bên dưới "Install playercorefactory" để cài đặt (hình úp sau).
  • Xong! Mở Kodi lên và tận hưởng.
Gỡ Wrapper như thế nào?
  • Chạy Wrapper lên, chọn "Uninstall playercorefactory" (hình úp sau).
  • [Không cần thiết] Gỡ ứng dụng Wrapper.

2. Làm sao để chạy Kodi (hay ứng dụng yêu thích) khi vừa bật máy?
Vào My App, chọn tới Kodi (hoặc app muốn chạy), nhấn Menu trên remote, chọn Default Start, nhấn OK là xong.

3. Dùng Kodi để tải sub cho Wrapper
Trình Player mặc định của Himedia không thể tìm sub trực tuyến như Kodi được. Vậy nên ý tưởng ở đây là dùng Kodi tìm sub, tải về sau đó quăng cho Wrapper dùng Player mặc định của Himedia chiếu.
Futeko có hướng dẫn nhưng sơ sài, sẽ cập nhật video hướng dẫn các bác sau nhé :D.
1. install keymap editor add-on program 2. edit keymap and set "Switch player" to button 0 (zero) for example 3. now go video 4. select "play with" -> DvDplayer 5. download the subtitles 6. press zero button -> so wrapper start

B. Hệ thống
1. Share bộ nhớ trong/ổ cứng HDD/USB cắm trên Q10 Pro qua mạng
Đọc bài viết của mod tại đây: http://www.hdvietnam.com/diendan/229-android-box/1202128-cach-quan-ly-chia-se-file.html

2. Đổi ứng dụng ở các ô ngoài màn hình chính
Màn hình Home quá nhàm chán? Chọn ứng dụng bạn muốn đổi, nhấn Menu trên remote, chọn app muốn đưa ra ngoài rồi nhấn OK là xong.

C. Phần cứng
1. Format ổ cứng HDD gắn trong như thế nào là tối ưu cho Q10 Pro?
Theo kinh nghiệm cũng như tham khảo các diễn đàn: Phân vùng ổ cứng theo chuẩn GPT và định dạng (format) phân vùng đó theo chuẩn NTFS.

2. Vị trí của HDD, USB gắn vào Q10 Pro trong file manager
Hơi khác so với Windows các bác nhé vì Android sử dụng cấu trúc tập tin của *nix. Thư mục gốc (root) có ký hiệu /
  • HDD: /mnt/sda/sda1 (từ thư mục gốc [root {/}] -> mnt -> sda -> sda1)
  • Thiết bị gắn vào cổng USB: /mnt/sdb/sdb* (* là số từ 1 đến 3)

TẢI VỀ

A. FIRMWARE
1. Firmware "chính hãng"
Đã gọi là "chính hãng" thì các bác download từ trang của hãng nhé, mình ko re-up: http://himediatech.com/support.htm

2. Custom Firmware
Cũng đã có topic tiếng Việt: http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=1193012, mình chỉ dẫn link về trang nguồn: http://www.futeko.com/newforum/index.php?topic=812.0

B. HiControl V200
Điều khiển Q10 Pro trên điện thoại Android: https://drive.google.com/open?id=0BxmJd7sIjw7mYkY3OWN1WGlMYlk

Tramy2016

Chao các bác
Cho em hỏi em có con Q10 pro và có gắn Hdd 3 Tb đã định dạng GPT và format NTFS , chép karaoke va film vô rồi, vô bật samba để share cho PC và 1 android box khác , chạy cùng mạng wifi nhưng trên PC Và AB ko thấy ổ đĩa D mà chỉ thấy ổ C của Q 10 pro mà thôi, 1 cái lạ nữa là khi em dùng cáp USb 3.0 để copy film vô cùng lúc vẫn mở TV thì trên pc thấy ổ D để copy nhưng trên Q 10 thì ko thấy ổ D nữa , đợi copy xong rút cáp usb ra và tắt đi rồi mở lên lại thì có ổ D lại.trên đây thấy có bác nói chỉ cần mở samba lên la share thôi, có bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp, em xài window 10 dùng computer Management để format GPT Va NTFS.

oldfriend

Moderator
Mình dùng win 8, share samba có user và pass, trên win, trong my computer bấm mount disk (chính xác là gì ko nhớ) để gán tên ổ đĩa mới, ví dụ win mình có ổ C D E, mình gán ổ H là ổ gắn trong của Q10, ổ Z là ổ gắn ngoài qua cổng usb trên Q10, máy tính đều nhận hết.

phanhien

Member
Mình dùng Q10 pro không hiểu sao không thể update firmware qua usb được! Khi update toàn bị lỗi nên không fix lỗi sopcast stop được! Có bác nào biết cách khắc phục chỉ mình với!
Cảm ơn các bác nhiều!

Transit266

Active Member
Mình dùng Q10 pro không hiểu sao không thể update firmware qua usb được! Khi update toàn bị lỗi nên không fix lỗi sopcast stop được! Có bác nào biết cách khắc phục chỉ mình với!
Cảm ơn các bác nhiều!
Bác bật lên và kiểm tra xem Q10 pro có đọc được dữ liệu trong usb không, nếu được thì chọt lỗ update và giữ rồi power on (bác để tầm 4-5s hẵng thả chọt lỗ)

meocon

Well-Known Member
Cảm ơn các bác nhiều!

Bước 1 - Copy file firmware (đã đổi tên thành Update.zip) vào USB, chú ý để thư mục gốc của USB luôn, rùi cắm vào cổng usb (cổng nào cũng được)
Bước 2 - Dùng 1 cây tăm nhỏ, thép nhỏ, chọc nut restore (upgrade) không được nhả tay, tiếp theo cắm nguồn cho box sau khoảng 5s thì mới nhả nút restore (upgrade)
Box sẽ tự động upgrade firmware

hunsao

Member
Cảm ơn các bác nhiều!
Hôm rồi mềnh cũng bị vậy , tưởng đầu lỗi làm các kiểu ko được (thẻ nhớ vẫn ghi , chép ,xóa bình thường - thay vỏ thẻ ,vỏ usb vẫn ko được .) mềnh thay thẻ nhớ khác up ngon luôn .

phanhien

Member
Bác bật lên và kiểm tra xem Q10 pro có đọc được dữ liệu trong usb không, nếu được thì chọt lỗ update và giữ rồi power on (bác để tầm 4-5s hẵng thả chọt lỗ)
Bước 1 - Copy file firmware (đã đổi tên thành Update.zip) vào USB, chú ý để thư mục gốc của USB luôn, rùi cắm vào cổng usb (cổng nào cũng được)
Bước 2 - Dùng 1 cây tăm nhỏ, thép nhỏ, chọc nut restore (upgrade) không được nhả tay, tiếp theo cắm nguồn cho box sau khoảng 5s thì mới nhả nút restore (upgrade)
Box sẽ tự động upgrade firmware
Mình làm đi làm lại thế này nhiều lần rồi mà ko được. Nó khởi động lại, sau đó có hình robot android một tí thì báo lỗi.
Hôm rồi mềnh cũng bị vậy , tưởng đầu lỗi làm các kiểu ko được (thẻ nhớ vẫn ghi , chép ,xóa bình thường - thay vỏ thẻ ,vỏ usb vẫn ko được .) mềnh thay thẻ nhớ khác up ngon luôn .
Để mình về thay thử usb khác xem sao!
Cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ!

Bên trên