[Hỏi] Logitech Z906 có giải mã được DTS từ TV optical out

hungnk

Active Member
Chào các bác,
Mình định set hệ thống xem phim đơn giản như sau:
TV LG UH617T play fim từ laptop qua chức năng smartshare, tức là TV brown file fim trong laptop rồi play thông qua cùng một kết nối mạng LAN. Còn loa Logitech Z906 kết nối với TV qua cổng optical out.

Mình xin hỏi làm như vậy thì con Z906 có giải mã được tín hiệu DTS từ TV và cho hiểu ứng âm thanh 5.1 đúng nghĩa không.

Mình cảm ơn nhiều.

do_long_khach

Well-Known Member
Về nguyên tắc là được bác ạ. Nhớ vào set up của tv đổi loa sang loa ngoài.

hungnk

Active Member
Nhiều khi nguyên tắc nó ko như thực tế bác ah. Có ai setup kiểu này chưa nhỉ.

do_long_khach

Well-Known Member
Trước đây tôi cắm ổ cứng vào tv, nối thử tv với avr bằng dây quang thấy chạy tốt, avr hiện dts

do_long_khach

Well-Known Member
Bác kia dùng laptop như 1 loại nas thôi bác, player là tv. Dữ liệu nào mà chả là 0 với 1.

hungnk

Active Member
Vâng. Player vẫn là TV. Mình google thì thấy nhiều ý kiến khác nhau. Nếu player là TV thì sẽ pass 5.1 ra optical đc. Nhưng ko thể pass 5.1 từ external HDMI qua optical đc.

vinagoh

Well-Known Member
Vâng đọc kg kỷ nên hiểu sai ý bác chủ. :D
Nhưng kg hiểu tại sao bác chọn cách này, chẳng lẻ tv kg có cổng usb để cắm hdd?
Đỏn giản cứ phát từ laptop lên tv = cáp HDMI, ngõ Optical ra Z906. Nếu âm thanh kg ra thì mua cái sourd usb --> optical, xong. :)

hungnk

Active Member
Vâng đọc kg kỷ nên hiểu sai ý bác chủ. :D
Nhưng kg hiểu tại sao bác chọn cách này, chẳng lẻ tv kg có cổng usb để cắm hdd?
Đỏn giản cứ phát từ laptop lên tv = cáp HDMI, ngõ Optical ra Z906. Nếu âm thanh kg ra thì mua cái sourd usb --> optical, xong. :)
Cách này tiện lợi đơn giản, ít dây sợ rợ nhất mà bác. Cứ cầm remote TV là mở fim xem thôi. Nhưng vẫn lăn tăn quá. Nếu TV play fim mà ko cho 5.1 ra optical thì toi.hic

hangvu225

Em dùng TV SamSung trình chiếu, xuất âm thanh qua cổng optical, z906 nhận tín hiệu 5.1 bình thường. Tuy nhiên, tivi làm trình chiếu thì kén định dạng âm thanh của phim, như tivi mình chỉ hỗ trợ dolby 5.1, DTS thì thua => mua đầu android box bên ngoài dùng cho nhanh và sướng.

Nhân tiện, bác nào còn cái remote Z906 thì cho em xin địa chỉ để qua học lệnh ạ (remote của em hôm dọn nhà bị khoắn mất rồi làm bây giờ phải chạy tới chạy lui chỉnh âm lượng/ tắt mở), nhà em ở Q6 - TpHCM, em cám ơn ạ. Nhà em có cả Z906 và Z5500, nhưng remote con Z5500 ko tác dụng gì với z906 cả

Chỉnh sửa lần cuối:

hungnk

Active Member
Em dùng TV SamSung trình chiếu, xuất âm thanh qua cổng optical, z906 nhận tín hiệu 5.1 bình thường. Tuy nhiên, tivi làm trình chiếu thì kén định dạng âm thanh của phim, như tivi mình chỉ hỗ trợ dolby 5.1, DTS thì thua => mua đầu android box bên ngoài dùng cho nhanh và sướng.

Nhân tiện, bác nào còn cái remote Z906 thì cho em xin địa chỉ để qua học lệnh ạ (remote của em hôm dọn nhà bị khoắn mất rồi làm bây giờ phải chạy tới chạy lui chỉnh âm lượng/ tắt mở), nhà em ở Q6 - TpHCM, em cám ơn ạ. Nhà em có cả Z906 và Z5500, nhưng remote con Z5500 ko tác dụng gì với z906 cả
Z906 xem phim, nghe nhạc ổn ko bác? Tivi mới bây giờ chơi đc cả 5.1 DTS nữa bác ah?

hangvu225

Tuỳ vào độ thẩm âm của mỗi người thôi bác, với tai trâu như mình thì z5500 ngon hơn z906, phải nói z906 là bước lùi của logitech, dù sao thì ở tầm giá đó có được dàn 5.1 giải mã DD, DTS vẫn là sự lựa chọn tối ưu trong giới hạn hiểu bit và trải nghiệm của mình. Hạn chế của bộ loa này là ko có cổng HDMI, mún nghe hay thì dufng cổng optical và coxial thôi

Bên trên