[Hỏi nhiều câu một lúc] Xem HD thì nên đầu tư nâng cấp CPU hay VGA???

logop8x

Active Member
Xem HD thì nên đầu tư nâng cấp CPU hay VGA???

Câu hỏi cứ gà gà thế nào ấy nhưng quan trọng là em thấy xem phim thì CPU load là chính, mà CPU thì OC được nên khi muốn nâng cấp, hẳn là dành tiền cho CPU vẫn hơn. Cơ mà đấy là em nghĩ thế, sợ kiến thức nông cạn chưa đủ nên nhờ các anh tư vấn thêm cho em. Ngắn gọn thì thế này ạ:

-Em chỉ xem m720 với 720p thôi, hiện đang dùng E2180 OC chút xíu thì m720 xử lý mượt còn 720p nhiều pha quay chậm (chứ ko phải nhanh đâu) thấy hình nó giật giật, ko hiểu đấy là do VGA (GMA3100 on bo) đuối hay do CPU? Nếu VGA xịn có hơn gì ko ạ?

-Em tính nâng cấp CPU lên E5200 rồi OC, VGA thì mua một cái card 2nd ATI hạt rẻ (tầm 5-700k), vừa xem HD, vừa chơi Pikachu, thỉnh thoảng vẽ cad với Matlab tí. Ko biết phương án ấy của em đã tốt chưa hay dành toàn bộ tiền mua CPU hoặc VGA là hay hơn nhỉ?

-Nếu mua VGA loại thường, 2nd tầm 700k thì nên mua em nào hả các bác!

Cảm ơn các bác đã giúp em - SV nghèo mà ham "chơi" rất nhiều!:x

Chỉnh sửa lần cuối:

buonnguqua

Active Member
Ðề: [Hỏi nhiều câu một lúc] Xem HD thì nên đầu tư nâng cấp CPU hay VGA???

Một là cậu mua CPU mạnh hơn ,
hai là cậu mua 1 con Vga Nvidia như 8400gs 700K để tận dụng cuda giải mã HD (mua 2nd thì chắc cũng được 8600gt)
chạy 1080p cũng chả biết giật là gì luôn - khi xem HD thì CPU nghỉ khoẻ chỉ load 2% thôi

mitiopla

nên cố mua 8600gt để khi cần giải trí bằng game thì còn đỡ. mua 8400gs thì phí quá.

phick

Member

CPU E2180 chơi HD được mà, thậm chí 1080 còn kéo được đó bạn

phuong210876

CPU vậy là ok rồi cần con VGA nvida để lấy cuda giải mã hình ảnh là ok thôi.
Lưu ý nếu thiết lập phần mềm k chuẩn thì ngay cả máy cấu hình khá xem full Hd vẫn bị dật hình đó tất nhiên là chỉ bị di hình ở những cảnh quay nhanh thôi tôi đã bị ở trường hợp CPU E7400; 4g Ram; VGA GTS250; main ep45 p5Q pro turbo

=> việc thiết lập phần mềm rất quan trọng liên quan rất nhiều đến chất lượng hình ảnh

satan85

Well-Known Member

Bạn chưa có car màn hình rời thì cố đầu tư một cái đi dùng Nvidia cho nó chắt, còn cái CPU thế cũng được rồi, bởi vì thay thì phí lắm để tiền làm việc khác, không mua cái E5200 thì cũng kiếm được một HDD 1.5t đấy

logop8x

Active Member

Vừa khoái Oc vừa thích HD nó khổ thế đấy các bác ạ?

daiphong_net

Mình có con E2200, 512 MB Ram, VGA onboard, chạy 1080p ầm ầm!

daiphong_net

CÓ THẬT KHÔNG BẠN THẤY HƠI NGHI NGỜ CÁI VỤ RAM VÀ CAR ONBOARD QUÁ

Play film thì ko tốn Ram (mở Task Manager lên xem thì biết!)

Nó dùng CPU để chạy, thì VGA có làm gì đâu!

tumlum

Em chỉ xem m720 với 720p thôi, hiện đang dùng E2180 OC chút xíu thì m720 xử lý mượt còn 720p nhiều pha quay chậm (chứ ko phải nhanh đâu) thấy hình nó giật giật, ko hiểu đấy là do VGA (GMA3100 on bo) đuối hay do CPU? Nếu VGA xịn có hơn gì ko ạ?
E2180 OC mà xem 720p còn giật thì em thấy hơi lạ đấy bác ạ :|
Vì em dùng E2160 df mà xem 1080p còn được (tất nhiên là những phim bit rate ko quá cao), ko cần VGA hỗ trợ.
Nếu được thì bác nên kiếm con card nào tầm thấp của nVidia hỗ trợ CUDA thì khi đó xem HD CPU nó chỉ việc ngủ thôi :D

hbc

Moderator

Xem phim HD thì đừng nghĩ đến OC kẻo sau này hối ko kịp đâu!

em nghĩ là do cái card onboard của Bác hơi yếu( chắc main dòng 945), bác nên làm con card màn hình rời tầm tầm là khác ngay hoặc đổi main dùng card on nhưng đời cao hơn như x4500, chúc vui

phuong210876

Tốt nhất mua con VGA rời mà dùng. chơi games mà OC CPU nhung dung VGA on thì cũng biết đẳng cấp chơi games của bạn là chơi những games nào rồi. sorry chủ thớt nhé

Câu hỏi cứ gà gà thế nào ấy nhưng quan trọng là em thấy xem phim thì CPU load là chính, mà CPU thì OC được nên khi muốn nâng cấp, hẳn là dành tiền cho CPU vẫn hơn. Cơ mà đấy là em nghĩ thế, sợ kiến thức nông cạn chưa đủ nên nhờ các anh tư vấn thêm cho em. Ngắn gọn thì thế này ạ:

-Em chỉ xem m720 với 720p thôi, hiện đang dùng E2180 OC chút xíu thì m720 xử lý mượt còn 720p nhiều pha quay chậm (chứ ko phải nhanh đâu) thấy hình nó giật giật, ko hiểu đấy là do VGA (GMA3100 on bo) đuối hay do CPU? Nếu VGA xịn có hơn gì ko ạ?

-Em tính nâng cấp CPU lên E5200 rồi OC, VGA thì mua một cái card 2nd ATI hạt rẻ (tầm 5-700k), vừa xem HD, vừa chơi Pikachu, thỉnh thoảng vẽ cad với Matlab tí. Ko biết phương án ấy của em đã tốt chưa hay dành toàn bộ tiền mua CPU hoặc VGA là hay hơn nhỉ?

-Bác nên xem lại CPU có bị nóng quá, hay HDD có trục trặc làm giảm tốc độ truy xuất ko chứ cấu hình của bác có thể chơi tàm tạm cả 1080p luôn.Trước tớ sài P4 3G, main G31, 1G RAM, VGA onbo vẫn 720p vô tư.

-Nếu chơi 5200 thì OC iếc vẫn 1080p, con này em đang sài.

-Còn nếu đầu tư VGA rời thì làm chú 8600GT giá bán lại khoảng 700.Tuy nhiên phải xem xét cẩn thận nguyên nhân gây dựt hình trước, nếu nguyên nhân ko phải do CPU yếu thì dùng VGA rời chưa chắc giải quyết đc.

anhnh

CPU E2180 chơi HD được mà, thậm chí 1080 còn kéo được đó bạn

em cũng thấy bt thôi nhưng mà chơi 1080P thì cpu khoảng 63-68% đó bác à, khi đó mà bác down khoảng thêm mấy part trên mạng nữa là cà giật đó, em thấy nếu mà có xiền thì bác nâng cấp cả card màn hình đi và nâng cả cpu nữa em muôn nâng lằm mà chẳng có xiền :(( bác nào mà thừa bán rẻ thì pảo em câu nhé, thanks :|

timestien

ham vui làm tý ^^

cấu hình của em như sau:
CPU AMDê Althon 64 x2 4000+
Ram Team cùi 2x512
HDD 500gb seagate
Main Giga đểu với con VGA on inv 6100

chiến 720p không biết giật là gì. còn 1080p có bộ giật có bộ không ^*

với cấu hình của bác thì nên test lại toàn bộ máy: tản nhiệt, làm vệ sinh cho "đẹp trai mới đi tán gái chứ", ... về phần mềm bác config lại cái WMC-HT nhé.

1 nâng cấp VGA: chơi con đểu chỉ dùng xem HD và chơi pikachu, các game thông dụng đều ok cả ==> mấy con VGA ở các Comment trên là ok và hợp lý. với lợi thế bạn đang OC thì thêm cái VGA bộ nguồn của bạn chắc là ổn. vậy vấn đề đặt ra là bạn sẽ tốn tiền điện thêm ma thôi.
2 nâng cấp CPU: con E5200 thì khỏi OC gì hết chơi tuốt 1080p, và bạn chỉ có thể chơi pikachu mà thôi. tiền điện cũng tăng thêm...

chúc bạn có lựa chọn sáng suốt nhé !

P/s: với mình muốn nâng cấp có lẽ bán cả cái PC hiện tại mua con khác :p

ngdhieu

Well-Known Member

Nếu chỉ dùng để xem phim 720p thì cái bạn cần nâng cấp là bộ phần mềm. Cấu hình phần cứng của bạn dư sức đáp ứng.

1. Linux: XBMC Live download tại đây: xbmc.org
2. WinXP + Klite Codec xem bằng Media Player Classic với FFDshow hoặc Jet Audio
3. Win 7 : không có ý kiến vì chưa dùng qua bao giờ.

Tất nhiên nếu bạn có tiền để nâng cấp phần cứng thì tùy ý. Tuy nhiên hãy thử cài lại phần mềm trước. Nếu cần làm riêng 1 cái đĩa cứng để chỉ cài Win + Media Player xem phim. Có như thế mới đánh giá được phần cứng.

Bên trên