[Hỏi nhiều câu một lúc] Xem HD thì nên đầu tư nâng cấp CPU hay VGA???

Jackwonder

Ðề: [Hỏi nhiều câu một lúc] Xem HD thì nên đầu tư nâng cấp CPU hay VGA???

ec sao máy mình E2140 mà play 720 có thấy giựt đâu ta, vga on bo, ramm 2gb
nhưng mà gì thì cũng phải làm thêm em vga rời

zenithx

Member

noobER mới tập tễnh choi hd fim, xin hỏi các cao nhân:
cái PC xài Vis64, cpu AMD 2700*2, vga ATI 4670 <-- với HTPC thì xài vga ATI hay NVidia, cái nào đẹp/ngon.
0 biết có fai do lỗi driver hay 0 mà wa nay cắm cable từ PC trên zo TVLCd 3na 37x10v, hình ảnh "xanh lè", trong khi cắm từ laptop chạy w7-32, cpu Inteo` C2D 2*2, Vga Nvidia 8400gs thì NGON LÀNH!
tks các bạn

logop8x

Active Member

Ý mình ko phải là giật tanh bành mà chỉ là ko mượt mà ở những bản 720p thôi (các tùy chỉnh trong MPC của mình ở max hiệu suất luôn nên nó ép CPU chạy ác liệt). Nói chung thì ko có vấn đề gì, chỉ là mình muốn nâng cấp thôi.

Giờ lên em E6300, oc nhẹ phát xem 720p rất mượt. Cảm thấy khá là hài lòng. Cái cần giờ là mỗi em VGA Ati nào giá rẻ mà ngon ngon tí (tâm 700k hàng 2nd ấy). Nhờ các bro tư vấn giùm!

Chỉnh sửa lần cuối:

123cba

Chả bít bạn chỉnh sao chứ con penD 2.8 cùi (default) + 8600GT của mình chơi HD 720 ngon lành, ko hề giật tí nào (max settings)

Bạn nên xem lại cách confirm, cũng có thể do OC nữa, trả về default thử xem.

Nếu 2 thứ trên bt thì mình nghĩ vấn đề CHÍNH của bạn là thiếu vga nên mới vậy, nên mua dồn tiền sắm con vga rời nữa là ok, ko cần thay CPU, nếu có tiền hãy thay.

(Bạn đặt nặng vai trò của CPU mà xem nhẹ vga quá, nhiều ae trên đây cũng đã góp ý mà hình như bạn chỉ lo cho con CPU thôi, tùy vậy) :-?

Chỉnh sửa lần cuối:

logop8x

Active Member

Tóm lại, mình tổng kết thế này:
-CPU mạnh để decode.
-VGA mạnh để xử lý Pixel Shader (ko có Pixel Shader thì HD cũng chả khác DVD là bao nên đừng nói xem HD chỉ cần CPU ngon là đc).

Một trong 2 cái trên yếu là xem thấy giật ngay. Mà "giật" ở đây nó khá là tinh tế. Các bro thử xem một pha nào quay chậm, nhiều đường kẻ thẳng xem. Nếu thấy hình nó mượt mà thì OK, nhưng thấy nó cứ hơi giật nhẹ, cảm nhận đc từng khung hình nó nối tiếp nhau, các đừng thẳng bị gẫy gẫy khi chuyển khung thì đấy chính là cái "giật giật" mình nói đến. Đảm bào E2180 ko thể khắc phục đc cái này, chẳng qua là do mọi người ko để ý hoặc chủ yếu xem phim có các tình tiết nhanh nên ko thấy đc.

Ai ko tin có thể xem bản Home 720p (đoạn đầu chỗ núi lửa ấy, cảnh quay rất chậm luôn) hoặc Saving Private Ryan (đoạn đầu đi vào vào nghĩa trang có mấy cây thánh giá trắng trên cái mộ đó).

cinefan48

Member

Giờ lên em E6300, oc nhẹ phát xem 720p rất mượt. Cảm thấy khá là hài lòng. Cái cần giờ là mỗi em VGA Ati nào giá rẻ mà ngon ngon tí (tâm 700k hàng 2nd ấy). Nhờ các bro tư vấn giùm!

đồng chí này cứ thích OC thế nhẩy? mà dùng E6300 rồi thì cần gì OC nữa.
Đáng lẽ ra để cái tiền nâng CPU ý mà mua con VGA card tầm tầm (~1triệu) và thửa bộ tản nhiệt ngon tí mà OC con CPU cũ lên 2.4-3.0GHz có phải hay hơn không? Tớ ngày trước từng dùng E2140 với bộ tản nhiệt lõi đồng, quạt bi (của bọn Pentium D box), chưa cần loại dùng chất lỏng chất đặc gì OC lên 2.4 GHz chạy rất ổn.

Bên trên