Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

tranduyquang

Well-Known Member
Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

Sao chơi offline mà các bác thích dùng Kodi thế nhỉ? trình mặc định nó được thiết kế tương thích 100% với các tính năng có trong chip và map chuẩn với cái Remote của nó, dùng trình mặc định đi bác. Em cũng xài Q10 IV ở nhà, chạy HEVC ngon lành trên trình mặc định, chập hình 3D cũng good, nói chung chả có lý do gì để phải lấy Kodi đọc cả.

Vì đơn giản là Kodi nó có duyệt fanart pờ rào hơn trình mặc định. Ngoài ra kodi còn cơ số plug in và tùy biến nữa.

baby1982

Member

Sao chơi offline mà các bác thích dùng Kodi thế nhỉ? trình mặc định nó được thiết kế tương thích 100% với các tính năng có trong chip và map chuẩn với cái Remote của nó, dùng trình mặc định đi bác. Em cũng xài Q10 IV ở nhà, chạy HEVC ngon lành trên trình mặc định, chập hình 3D cũng good, nói chung chả có lý do gì để phải lấy Kodi đọc cả.

Chỉ 1 món Fanart cũng đủ để mình quên những Player khác rồi. Thế chuyển nhanh chapter các mkv... giải quyết ra sao để thao tác nhanh nhất (bao nhiêu cái click? hơi bị nhiều đó trong các trình player)?

Mở Album, Playlist,... yêu thích do mình chỉ định trước chỉ với 1 phím số duy nhất khi hiện tại đang ở bên trong 1 "cửa sổ" cũng do mình chỉ định. VD đang ở ngoài Home, nhấn 1 ra Thúy Nga playlist, nhấn 2 ra Asiaplaylist, nhấn 3 ra Hoạt hình playlist... và chỉ khi đang ở Home thôi nhé, vào "cửa sổ" khác sẽ không tác dụng (nhưng nếu thích thì có thể "định nghĩa" action này ở các "cửa sổ" khác).

Smartplaylist thì index những mục ưa thích VD như folders chứa phim, không bị loạn bởi các thể loại khác.

Khi nào các trình chơi media mặc định cho tự do thao tác tương tự như trên các tập tin keyboard.xml hoặc/và advancedsettings.xml của Kodi thì mình sẽ ngay lập tức đi hàng trăm 4rum tuyên truyền tạm thời rời bỏ Kodi. Chỉ mới 2 tập tin đó thôi nhé, HDP & AB cố lên.

Có thể ACE nói mình cuồng, không sao. Lý ra cá nhân các ACE thấy được cái hay của trình chơi mặc định, sao không tự tin tạo theard nêu những ưu điểm?! Mà nếu nêu ra được những ưu điểm thì phải có tiếng nói từ phía NSX, khi đó mới cải thiện ưu điểm đó được. Bên Kodi chỉ cần log cho các tác giả issues là gần như nhận được hỗ trợ ngay.

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

Chỉ 1 món Fanart cũng đủ để mình quên những Player khác rồi. Thế chuyển nhanh chapter các mkv... giải quyết ra sao để thao tác nhanh nhất (bao nhiêu cái click? hơi bị nhiều đó trong các trình player)?

Mở Album, Playlist,... yêu thích do mình chỉ định trước chỉ với 1 phím số duy nhất khi hiện tại đang ở bên trong 1 "cửa sổ" cũng do mình chỉ định. VD đang ở ngoài Home, nhấn 1 ra Thúy Nga playlist, nhấn 2 ra Asiaplaylist, nhấn 3 ra Hoạt hình playlist... và chỉ khi đang ở Home thôi nhé, vào "cửa sổ" khác sẽ không tác dụng (nhưng nếu thích thì có thể "định nghĩa" action này ở các "cửa sổ" khác).

Smartplaylist thì index những mục ưa thích VD như folders chứa phim, không bị loạn bởi các thể loại khác.

Khi nào các trình chơi media mặc định cho tự do thao tác tương tự như trên các tập tin keyboard.xml hoặc/và advancedsettings.xml của Kodi thì mình sẽ ngay lập tức đi hàng trăm 4rum tuyên truyền tạm thời rời bỏ Kodi. Chỉ mới 2 tập tin đó thôi nhé, HDP & AB cố lên.

Có thể ACE nói mình cuồng, không sao. Lý ra cá nhân các ACE thấy được cái hay của trình chơi mặc định, sao không tự tin tạo theard nêu những ưu điểm?! Mà nếu nêu ra được những ưu điểm thì phải có tiếng nói từ phía NSX, khi đó mới cải thiện ưu điểm đó được. Bên Kodi chỉ cần log cho các tác giả issues là gần như nhận được hỗ trợ ngay.

bác làm 1 bài hướng dẫn set phím dùng trên kodi để anh em tham khảo đi, mình thì ít dùng nhưng nếu được thì set phím bấm cho tiện :D

3dong

Member

Thơì chơi offline đã qua lâu rồi, bây giờ internet cáp quang, lưa trữ đám mây, thích gì cưs xem thử một đoạn, hay thì chén, không thì bỏ hơi đâu mà tải về tốn tìn cho ổ cứng lại mất thơì gian. KODI vơí các Ad-on ngày càng đa dạng mơí là XU HƯƠNG chơí hiện nay

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

bác làm 1 bài hướng dẫn set phím dùng trên kodi để anh em tham khảo đi, mình thì ít dùng nhưng nếu được thì set phím bấm cho tiện :D
Mình đồng ý với bác này .

baby1982

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

Mình đồng ý với bác này .

Mình chỉ e là không hỗ trợ ACE đến nơi đến chốn, ngại lắm. Nhưng gửi ACE screenshot mình map để ACE có thể dùng để map các phím theo từng ngữ cảnh trong Kodi:

Giả sử mình map vào keyboard.xml vài đoạn như sau:
<settings>
<keyboard>
<key id="0xf039">toggledebug</key><!-- 25.2.15 Vào setting nhấn button 9 để Debug -->
</keyboard>
<videolibrary>
<keyboard>
<key id="0xf039">FullScreen</key><!-- 24.2.15 Nếu lỡ nhấn BACK khi đang xem phim chỉ cần nhấn button 9 sẽ fullscreen -->
<key id="0xf037">Info</key><!-- 28.2.15 Nhấn button 7 xem Thông Tin Phim (DialogVideoInfo.xml) -->

</keyboard>
</videolibrary>
<videooverlay>
<keyboard>
<key id="0xf039">FullScreen</key><!-- 24.2.15 Nếu lỡ nhấn BACK khi đang xem phim chỉ cần nhấn button 9 sẽ fullscreen -->
</keyboard>
</videooverlay>
<Home>
<keyboard>
<numpadzero>ActivateWindow(Videos,"special://videoplaylists/KIDs.xsp")</numpadzero><!-- 20.2.15 Nhấn button 0 vào "KIDs.xsp" - Đang xài trên PC -->
<key id="0xf038">ActivateWindow(Videos,"special://videoplaylists/THUY NGA.xsp")</key><!-- 4.3.15 Nhấn button 8 vào "THUY NGA.xsp" -->
<key id="0xf039">ActivateWindow(Videos,"special://videoplaylists/ASIA.xsp")</key><!-- 4.3.15 Nhấn button 9 vào "ASIA.xsp" -->

<i>info</i>
<end mod="ctrl">ShutDown()</end>
</keyboard>
</Home>
<FullscreenVideo>
<keyboard>
<key id="0xf00d">PlayPause</key><!-- 4.3.15 Nhấn button OK để chuyển qua lại Play & Pause -->
<key id="0xf030">OSD</key><!-- 4.3.15 Nhấn button 0 hiện menu điều khiển (controller) -->

<m>OSD</m>
<key id="0xf037">Info</key><!-- 6.3.15 Nhấn button 7 xem Thông Tin về các info-flagged như tỷ lệ phim, phân giải... (DialogVideoInfo.xml) -->
<i>Info</i>
<key id="0xf032">CodecInfo</key><!-- 6.3.15 Nhấn button 2 xem Thông Tin Codec -->
<o>CodecInfo</o>
<key id="0xf0d8">Stop</key><!-- 6.3.15 Nhấn button MENU để stop -->
</keyboard>
</FullscreenVideo>

Chỉnh sửa lần cuối:

meocon

Well-Known Member

Em giống bác , xài trình mặc định , gọn nhẹ và nhanh , đơn giản , cái gì đơn giản mà nhanh là mình thích , ba mẹ mình cũng xài dễ , giờ mà chỉ kodi chắc thua . Chỉ ba mẹ xài mặc định coi qua LAN rất nhanh , mình ko dám chỉ xài kodi :(

baby1982

Member

rồi, thôi, mình xài chuột click cho nhanh :D

Chưa gì đã nản rồi thím, chỉ cần copy - paste những dòng mình đã edit màu xanh thôi, cái đống kia có sẵn rồi. Mà thực ra thì mình đưa cái screenshot của remote mình đã grap được code của các phím. Chỉ cần thay thế key id thôi, các dòng cũng đã có sẵn.

Em giống bác , xài trình mặc định , gọn nhẹ và nhanh , đơn giản , cái gì đơn giản mà nhanh là mình thích , ba mẹ mình cũng xài dễ , giờ mà chỉ kodi chắc thua . Chỉ ba mẹ xài mặc định coi qua LAN rất nhanh , mình ko dám chỉ xài kodi :(

Thím có biết để làm ra những việc đơn giản thì không hề đơn giản, hơn nữa việc này trong khả năng của thím. Hơn hết mình đang làm để Ba Mẹ sử dụng đơn giản nhất có thể. Có những khuyết điểm comment trên của thím:

1. Ko có "Ba Mẹ" nào giống "Ba Mẹ" nào (nói "thơ" cho gần gũi). Có những người mắt kém, sao có thể đọc chữ rõ ràng được (Tên film). Hơn nữa tên phim tải từ net về mình muốn giữ nguyên bao gồm codec, năm tháng, tác giả... chỉ thay thế Title của film thôi.

2. Giữa Title gốc của filmFanart kèm Title được chỉnh sửa hàng loạt, thím nghĩ xem cái nào sẽ gọn nhẹ, đơn giản & nhanh hơn khi muốn xem 1 chủ đề ưa thích. "Nhìn vào hình của clip có con nhỏ mặc đầm màu đỏ giơ tay lên trời, mà có chữ to to như vậy tao biết Liveshow này của kon Hà Thanh Xuân ngay" - Trích phát ngôn của 1 nhân vật mắt kém.

3. Cũng như mục 2, nhờ đó mà map keyID trên remote, khi nhấn 1 phím sẽ ra playlist ưa thích, 10 phím từ 0 đến 9 trên remote cũng quá đủ cho nhu cầu của bất kỳ "Ba Mẹ" nào sử dụng rồi. Hơn nữa 9 cái playlists cũng có thể được ghi nhớ bởi các "Ba Mẹ" nào rồi, nếu nhấn sai, cứ ra Home mà nhấn lại.

4. Thím nói câu "Đơn giản, gọn nhẹ, nhanh" thì mình có cảm giác mấy thứ đó chỉ dành cho thím mà thôi, chẳng dành cho "Ba Mẹ" nào cả (để làm ra những việc đơn giản thì không hề đơn giản). Nhưng khó khăn ban đầu nếu quen tay rồi thì cũng "nhanh, gọn, đơn giản" mà thôi.

Một số yêu cầu "đơn giản, nhanh, gọn" trên của mình đối với trình Player mặc định, liệu NPP có thể đề nghị với NSX để bổ sung vào firmware? Thật KHÔNG ĐƠN GIẢN chút nào.

meocon

Well-Known Member
Ðề: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

@baby1982 : ngày ngày mình bật phim bộ cho ba mạ coi , ba mẹ tự vào coi dc , lúc đầu cũng chỉ hơi nhiều . Còn qua bên kia thì chỉ ba mẹ ko biết làm . Thế cái nào đơn giản hơn . Mà bác nói từ ba mẹ hơi nhiều trong bài post của bác , đừng có đụng chạm người lớn nha :( . Nói gì thì nói , mà đụng chạm người lớn là ko dc đâu nha :(

baby1982

Member

@baby1982 : ngày ngày mình bật phim bộ cho ba mạ coi , ba mẹ tự vào coi dc , lúc đầu cũng chỉ hơi nhiều . Còn qua bên kia thì chỉ ba mẹ ko biết làm . Thế cái nào đơn giản hơn .

Bạn "qua bên kia" chỉ những gì vậy?

Mà bác nói từ ba mẹ hơi nhiều trong bài post của bác , đừng có đụng chạm người lớn nha :( . Nói gì thì nói , mà đụng chạm người lớn là ko dc đâu nha :(

Bạn không hiểu ý nghĩa của ngoặc kép mình cm sao?

Đụng chạm là đụng chạm những gì? Đụng chạm người lớn với những comment trên của mình, như thế nào? Bạn nêu cụ thể giúp? Chỉ nói từ Ba Mẹ hơi nhiều thì bạn quy là đụng chạm àh? Chẳng phải mình (có thể kể cả bạn) đang làm những công việc để phục vụ tốt hơn cho những người mắt kém, thao tác không được nhuần nhuyễn sao??? Trong Luật gọi là "Hạn chế năng lực hành vi dân sự" đấy.

Lưu ý giúp mình, "phản dame" thì nói cụ thể giúp.

tienlequoc

Well-Known Member

Thì dùng phần mềm xem phim mặc định, thích fanart, poster thì cài thêm bé Mizzu vào. Phần offline chả kém KODI, thậm chí còn có một số tiện ích vượt trội.

baby1982

Member

Thì dùng phần mềm xem phim mặc định, thích fanart, poster thì cài thêm bé Mizzu vào. Phần offline chả kém KODI, thậm chí còn có một số tiện ích vượt trội.

Ba Mẹ của mình thì không thạo dùng các addon, nhưng vẫn muốn dùng các addon vì các addon rất đa chủng loại, từ Tivi cho đến các thể loại phim ảnh trên net đã được các tác giả index sẵn, mình chỉ cần gán phím tắt dẫn đến những mục ưa thích của Ba Mẹ thôi. Khi index, nhấn phím tắt cũng sẽ trình bày các clip theo dạng thumbnail, rất dễ quan sát với các cụ, click vào là play.

meocon

Well-Known Member

@baby1982 :

Tại sao chúng ta phải comment qua lại ?
Theo như ở trên mình củng quan điểm với bác elohd , mình gắn cho ba mẹ xme phim , mình chỉ khách hàng xem phim , và mình rút ra , ai ko rành công nghệ thích sự đơn giản ,dễ xài và hanh của trình mặc định . Ai thíhc công nghệ , khám phá sẽ yêu kodi , như bác tienlequoc đã nói là cài app mizu

Thế thì mình rút ra điều đó . tuỳ người biết công nghệ hay ko mà xài trình mặc định với kodi .

Thế bác đồng ý với mình ko ?

tienlequoc

Well-Known Member

Ba Mẹ của mình thì không thạo dùng các addon, nhưng vẫn muốn dùng các addon vì các addon rất đa chủng loại, từ Tivi cho đến các thể loại phim ảnh trên net đã được các tác giả index sẵn, mình chỉ cần gán phím tắt dẫn đến những mục ưa thích của Ba Mẹ thôi. Khi index, nhấn phím tắt cũng sẽ trình bày các clip theo dạng thumbnail, rất dễ quan sát với các cụ, click vào là play.

Phía trên mình có nói là : "offline"; addon thì Kodi bá đạo rồi.

baby1982

Member

@baby1982 :

Tại sao chúng ta phải comment qua lại ?
Theo như ở trên mình củng quan điểm với bác elohd , mình gắn cho ba mẹ xme phim , mình chỉ khách hàng xem phim , và mình rút ra , ai ko rành công nghệ thích sự đơn giản ,dễ xài và hanh của trình mặc định . Ai thíhc công nghệ , khám phá sẽ yêu kodi , như bác tienlequoc đã nói là cài app mizu

Thế thì mình rút ra điều đó . tuỳ người biết công nghệ hay ko mà xài trình mặc định với kodi .

Thế bác đồng ý với mình ko ?

Ah không, bác đừng hiểu lầm. Thật ra mong muốn của mình dành cho các thương gia là họ sẽ hỗ trợ cho các khách hàng chưa rành công nghệ. Mà bác biết đấy, mình mới chỉ comment vòng vòng nơi đây, mà những nhân vật đã biết truy cập vòng vòng nơi đây thì họ cũng hiểu biết v/v copy-paste vào profile Kodi, không khó khăn mấy.

Có lẽ khó khăn khi nói về các quan điểm, công việc khác nhau. Thôi vậy, quan điểm mình là thế.

Phía trên mình có nói là : "offline"; addon thì Kodi bá đạo rồi.

Về mặt offline, khi chuyển chapter cũng khá nhiều bước bác àh (với thể loại Video Music). Còn đối với phim, cũng thật khó khăn khi cần kéo qua một đoạn vì người dùng có thể sẽ không thấy rõ thanh seeking đang ở vị trí nào để kéo cho thích hợp. Mình định nghĩa với những Video mà không có chapter, thì sẽ backward/forward theo số giây/phần trăm của độ dài video, khi đó chỉ cần nhấn Trái/Phải sẽ seek được, nhấn Lên/Xuống sẽ seek ở số phút/phần trăm dài hơn.

ruatmap

Member

Sau một ngày lăn lê bò xoài tìm kiếm thông tin thì Firmware mới 1.0.8 có thể ra trong những ngày tới.

itvplus

Active Member

Sau một ngày lăn lê bò xoài tìm kiếm thông tin thì Firmware mới 1.0.8 có thể ra trong những ngày tới.

Rò rỉ: hãng himedia cũng đang phát triển giao diện mới, hy vọng sớm ra mắt, có thể cùng với 1.0.8 cho anh em nhé bác ruatmap. Thấy bác lang thang trên khá nhiều 4rum nhỉ, có gì mới mẻ hay ho bác share mạnh cho em fan himedia cùng xài nhé.

20062456

Well-Known Member

đời đầu =)), đợt rồi thanh lý mãi ko ai mua nên vẫn để nghe :D

Làm sao để hiện được dòng chữ xanh "Audyssey Dinamic EQ" vậy bác chủ. Em cũng onkyo trên màn Led cũng có dòng đó but ko khi nào hiện được. Phát dts hd ma, true hd thì vẫn bình thường.

Bên trên