Hội những người yêu thích tân cổ, vọng cổ, cải lương !

nvqhaiduong

Well-Known Member
Ðề: Hội những người yêu thích tân cổ, vọng cổ, cải lương !

Bổ sung vào bộ sưu tập những bài tân cổ hay của bác chủ thớt bài vọng cổ mà mình rất thích nghe:
Bài vọng cổ: Tình Xuân do Hương Thủy trình bày.
Bài này trong PBN85-Xuân Trong Kỉ Niệm, là một trong những đĩa mà em hay xem của TT Thúy Nga

VThanhgtvt

Well-Known Member

EM cũng chỉ nghe được loại nhẹ nhàng như kiểu của Hương Thủy hát như trên thui ah...

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Bài này trong PBN85-Xuân Trong Kỉ Niệm, là một trong những đĩa mà em hay xem của TT Thúy Nga
Em cùng vợ hát karaoke bài này mà chẳng được, khó quá
EM cũng chỉ nghe được loại nhẹ nhàng như kiểu của Hương Thủy hát như trên thui ah...
Mình cũng chỉ thích Vọng cổ hoặc tân cổ thôi chứ cải lương diễn thì mình không ham

yuyu145

Member

Phi Nhung, một thời để nhớ :x Nhớ cái bài mới ra là Gió bấc gì ấy, thích quá trời luôn :x

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Em cũng thích cô ca sỹ PN này

hoangduyvu

Well-Known Member

2 câu đối cuối bài Hương Thủy chỉ tay sai rồi, chỉ câu này mà đọc câu kia, phải đổi ngược lại mới đúng!

binhhc

Moderator

2 câu đối cuối bài Hương Thủy chỉ tay sai rồi, chỉ câu này mà đọc câu kia, phải đổi ngược lại mới đúng!
Bác tinh quá.
Nhưng do bác biết chữ nho nên biết là ngược, chứ đại đa số mọi người nhìn mấy câu đối có mấy cái nét dọc nét ngang với mấy cái móc móc đó đâu có biết nó là gì đâu. :))

Em cũng là người miền tây, cũng thích cải lương nhưng em thường nghe cổ nhạc, đặc biệt là những nghệ sĩ xưa như: Thanh Hải, Út Trà Ôn, Minh Cảnh...!

Dạ cổ hoài lang nghe Hương Lan hát hay quá trời luôn :)) Hình như nó có nhiều bản phụ thì phải, vẫn cùng một nền nhạc đó.

Dạ cổ hoài lang người hát hay nhất phải là Ngọc Giàu. Hương Lan ngày nay chính là 1 tay Ngọc Giàu tập hát đó.
Tiếc là giờ lớn tuổi quá ko còn sức để hát bài này.

út trà ôn... tuyệt nhất trông em.... 1990 mà mê cổ nhạc, nhạc vàng + trịnh + tuấn ngọc.... chứ nhạc trẻ bây h em không tài nào ngồi đựơc 2p để nghe...
ai cũng bảo em già...nhưng cảm nhận dc nhạc nào thì mê nó.... đang nghe bài Đưa Em Tìm Động Hoa Vàng của Phạm Duy phổ thơ Phạm Thiên Thư... thái thanh ca mới tuyệt làm sao....
Cải Lương là bản sắc của ngừơi nam bộ mà.......
Sao shock quá vậy! style nghe nhạc y chang mình mà mình 1988 nha! Tưởng mình là bị chê già !ai nhè đụng hàng

Cái hội này 4 đêm diễn của đoàn Thanh MInh Thanh Nga có ai đi coi hông vậy?
2 vở diễn Tiếng Trống Mê Linh và Bên Cầu Dệt Lụa toàn là tài danh thượng hạng của cổ nhạc diễn nha!

thienquy1203

Sao shock quá vậy! style nghe nhạc y chang mình mà mình 1988 nha! Tưởng mình là bị chê già !ai nhè đụng hàng

Em 93 đây, có mấy người nói em khoảng 28-29 tuổi nữa. Dạo gần đây nhạc trẻ giờ không nghe đc nữa, hồi trước thì cải lương, vọng cổ, tân cổ thì ít nge, gặp đâu nge đó thôi, giờ thì lại cực kỳ thích luôn. đặt biệt là những bài nói về mẹ, những bài của Soạn giả viễn châu.

nguyenxiu88

Active Member

Xin phép các bác. Mình post 1 tí về lịch sử của bài Vọng cổ. Đối với người miền Nam, nhất là người Bạc Liêu như mình luôn tự hào về Vọng cổ và Đờn ca tài tử.
Vọng cổ – Wikipedia tiếng Việt

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Dân ca các miền nói chung mình rất thích, với cả 3 thì mình thích tân cổ hơn!

Tân Cổ giao duyên là do Viễn Châu khai sáng. Nó lai giữa tân nhạc và cổ nhạc nên dễ nghe hơn. Những hồi đó tới giờ có 1 điểm rất là lạ .....ai hát xuất sắc cổ nhạc thì không thể hát tân nhạc theo đúng chất của tân nhạc và ngược lại. Sau này mạnh quỳnh phi nhung, hương thủy, hương lan,...thì hát được cả 2 nhưng hát được ra chất cổ nhạc thì chỉ có dân được huấn luyện như Hương Thủy, Hương Lan,....ra thôi, còn mạnh quỳnh phi nhung ở những bài nhẹ nhẹ hát thì được nhưng vô sâu là hát trớt quớt liền à. Ai ko tin nghe thử màn tân cổ Kiếp Cầm Ca nghe là biết liền.
Dân ca các miền đều có điểm hay riêng...vì nhiều người ko hiểu đối với loại hình đó hát thế nào là hay nên ko cảm được. Cải lương thì đã phát triển lên tột đỉnh rồi nên nó có rất nhiều điểm xuất sắc nên mọi ngừoi dễ thích hơn mấy loại hình khác.
PS: mình cũng dân BL nè nha! Hồi nhỏ chỉ mê cải lương hồ quảng thôi, khoái mấy màn đánh phép á! hâha lớn thì thích cải lương nhưng chỉ thích dàn sao lớn thời xưa thôi, mấy người trẻ kiếm mấy người giọng hát có thể tiếp nối thế hệ vàng thì 10 năm trở lại đây mình chỉ thấy có 2 người mình vừa ý là Ngọc Đợi ( dân bạc liêu) và Nguyễn Văn Mẹo ,sau này đổi nghệ danh là Hoàng Minh, cả 2 đều đoạt chuông vàng mấy năm trước á.
Mấy hôm trước đi coi Tiếng Trống Mê Linh và Bên cầu dệt lụa hay quá trời. Chờ năm sau để đi coi tiếp vì với thành công ngoài mong đợi lần này ns Bảo Quốc hứa sẽ làm tiếp vở Thái hậu Dương Vân Nga,... thời gian tới.
Viễn Châu là vua vọng cổ rồi nên bài ông viết toàn là bài hay. Ông không viết theo thời mà ông viết theo ý của ông nên mỗi bài hay một kiểu và đưa rất nhiều giai điệu và lời rất là lạ nghe sướng lắm. Mấy bài tân cổ trên PBN của Viễn Châu bài nào mình cũng mê hết.

hoangduyvu

Well-Known Member

Hát hay cả tân lẫn cổ:
- Nam: Hùng Cường, Mạnh Quỳnh, Trọng Phúc
- Nữ: Hương Lan, Phượng Mai

Ngoài ra những người khác mình chưa nghe ai hát hay cả tân lẫn cổ.
Hương Thủy chỉ hát hay những bài mang âm hưởng miền Nam thôi bác ơi, những bài hát phát âm theo tiếng Bắc, Hương Thủy phát âm nghe kỳ kỳ sao ấy, mình không thấy hay. Ngay cả Tài Linh của thời Mưa Bụi, hay Ngọc Huyền của Asia hiện tại hát tân nhạc vẫn nghe còn chất cải lương nhiều quá...

Chỉnh sửa lần cuối:

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Tân Cổ giao duyên là do Viễn Châu khai sáng. Nó lai giữa tân nhạc và cổ nhạc nên dễ nghe hơn. Những hồi đó tới giờ có 1 điểm rất là lạ .....ai hát xuất sắc cổ nhạc thì không thể hát tân nhạc theo đúng chất của tân nhạc và ngược lại. Sau này mạnh quỳnh phi nhung, hương thủy, hương lan,...thì hát được cả 2 nhưng hát được ra chất cổ nhạc thì chỉ có dân được huấn luyện như Hương Thủy, Hương Lan,....ra thôi, còn mạnh quỳnh phi nhung ở những bài nhẹ nhẹ hát thì được nhưng vô sâu là hát trớt quớt liền à. Ai ko tin nghe thử màn tân cổ Kiếp Cầm Ca nghe là biết liền.
Dân ca các miền đều có điểm hay riêng...vì nhiều người ko hiểu đối với loại hình đó hát thế nào là hay nên ko cảm được. Cải lương thì đã phát triển lên tột đỉnh rồi nên nó có rất nhiều điểm xuất sắc nên mọi ngừoi dễ thích hơn mấy loại hình khác.
PS: mình cũng dân BL nè nha! Hồi nhỏ chỉ mê cải lương hồ quảng thôi, khoái mấy màn đánh phép á! hâha lớn thì thích cải lương nhưng chỉ thích dàn sao lớn thời xưa thôi, mấy người trẻ kiếm mấy người giọng hát có thể tiếp nối thế hệ vàng thì 10 năm trở lại đây mình chỉ thấy có 2 người mình vừa ý là Ngọc Đợi ( dân bạc liêu) và Nguyễn Văn Mẹo ,sau này đổi nghệ danh là Hoàng Minh, cả 2 đều đoạt chuông vàng mấy năm trước á.
Mấy hôm trước đi coi Tiếng Trống Mê Linh và Bên cầu dệt lụa hay quá trời. Chờ năm sau để đi coi tiếp vì với thành công ngoài mong đợi lần này ns Bảo Quốc hứa sẽ làm tiếp vở Thái hậu Dương Vân Nga,... thời gian tới.
Viễn Châu là vua vọng cổ rồi nên bài ông viết toàn là bài hay. Ông không viết theo thời mà ông viết theo ý của ông nên mỗi bài hay một kiểu và đưa rất nhiều giai điệu và lời rất là lạ nghe sướng lắm. Mấy bài tân cổ trên PBN của Viễn Châu bài nào mình cũng mê hết.

Bác được đi xem, làm em thèm bác ạ!
Hát hay cả tân lẫn cổ:
- Nam: Hùng Cường, Mạnh Quỳnh, Trọng Phúc
- Nữ: Hương Lan, Phượng Mai

Ngoài ra những người khác mình chưa nghe ai hát hay cả tân lẫn cổ.
Hương Thủy chỉ hát hay những bài mang âm hưởng miền Nam thôi bác ơi, những bài hát phát âm theo tiếng Bắc, Hương Thủy phát âm nghe kỳ kỳ sao ấy, mình không thấy hay. Ngay cả Tài Linh của thời Mưa Bụi, hay Ngọc Huyền của Asia hiện tại hát tân nhạc vẫn nghe còn chất cải lương nhiều quá...
Em chưa từng nghe Hùng Cường hát, Trọng Phúc cũng vậy, Cô Hương Lan thì khỏi chê, Hương Thủy thì ôi em thích! :)):))

Bác được đi xem, làm em thèm bác ạ!
Thì canh có diễn thì mua vé là đi coi thôi mà bạn! vé cải lương khá là rẻ so với ca nhạc. Hôm mình đi coi vé rẻ nhất có 150k à! mà rạp bến Thành nhỏ xíu à nên ngồi 150k vẫn coi rõ mà( cái này mình đoán thôi vì mình mua hàng vip coi cho gần vậy mà ngồi cũng cách sân khấu 9 hàng á) nhưng thực ra ngồi coi như vậy thì vừa phải, ko quá gần, ko quá xa!
Hôm đó tăng cường thêm 1 xuất diễn lúc 3h chiều chủ nhật đó!

Mr Audio

Banned

Mình muốn mua CD tân cổ chất lượng tốt một chút thì ở Hà nội không biết mua ở đâu nhỉ

Bên trên