Hỏi về cách burn đĩa DVD với file VOB

the_mask

Well-Known Member
Chào các bác. mình có vài file nhạc karaoke dạng VOB. mình xài Nero để ghi ra đĩa DVD. nhưng khi mở bằng đầu đĩa để hát thì ko mở được. còn mở bằng chương trình nghe nhạc trên máy tính thì lại chạy tốt. có bác nào biết nguyên nhân vì sao ko. và bây giờ phải làm cách nào để ghi ra đĩa được. bác nào biết vào giúp mình với nhé. thanks. Ko biết post bài này vào đây có đúng ko. nếu sai nhờ Mod chuyển giúp đến chỗ thích hợp nhé. thanks.
P/s : bác nào biết giúp mình gấp nhé. đang cần burn cái đĩa karaoke này để lấy lòng bố vợ ;))

the_mask

Well-Known Member
Ðề: Hỏi về cách burn đĩa DVD với file VOB

up lên cho cao thủ vào giúp. thanks

hung1710

Member

bạn dùng thử Total convert rồi chọn chế độ convert sang DVD và burn nữa, dạng VOB hình như ko phải mất thời gian convert lại thì phải. Ko thì bạn chuyển sang .AVI (MPEG-4) hoặc dạng .MPG rồi burn ra đĩa thử coi dc ko.

the_mask

Well-Known Member

thank bạn để mình thử xem sao

Bạn dùng soft này để burn bảo đảm đọc dc trên DVD dân dụng: ConvertXtoDVD 4.

Key:
Sau khi tải về và setup xong bạn vào menu chọn burn to DVD và open file VOB ra lựa chọn speed rồi tiến hành..Phần mềm cho phép bạn edit menu, title cho đĩa trước khi Play và rất nhìu hiệu ứng hay..bạn hãy tìm hiểu để làm ra 1 DVD chất lượng cho bố vợ nhé..chúc bạn thành công..

the_mask

Well-Known Member

Bạn dùng soft này để burn bảo đảm đọc dc trên DVD dân dụng: ConvertXtoDVD 4.

Key:
Sau khi tải về và setup xong bạn vào menu chọn burn to DVD và open file VOB ra lựa chọn speed rồi tiến hành..Phần mềm cho phép bạn edit menu, title cho đĩa trước khi Play và rất nhìu hiệu ứng hay..bạn hãy tìm hiểu để làm ra 1 DVD chất lượng cho bố vợ nhé..chúc bạn thành công..

thank bạn lại thêm 1 lựa chọn nữa.

Transformer

Member

Bro dùng Nero burn cũng đc mà, Bro chọn phần Make DVD Video sau đó add các file cần thiết vào rồi chọn tốc độ ghi. Rồi burn như bình thường

ducvuong25

Active Member

Bro dùng Nero burn cũng đc mà, Bro chọn phần Make DVD Video sau đó add các file cần thiết vào rồi chọn tốc độ ghi. Rồi burn như bình thường
Điều đáng nói ở đây là một cách burn/một phần mềm nào đó mà nó ko encode lại những file vob kìa. chứ lại encode lại vob thì phần mềm make dvd nào mà chả làm được.

baolam1905

Member

Thật ra với phần mềm ghi đĩa, miễn là file VOB thì nó ghi tuốt chứ có encode convert gì thêm đâu. Còn việc bác chủ thớt mở được trên PC nhưng không mở được trên đầu đĩa thì không có gì lạ, đầu đĩa làm sao...xịn bằng PC được, đĩa ghi bị lỗi hoặc file VOB bị lỗi (lỗi ở đây là không đúng định dạng đĩa hỗ trợ hoặc bản quyền gì gì đấy...) thì chỉ xem được trên PC thôi.

Ít nhất thì mình cũng đoán là vậy :p

the_mask

Well-Known Member

Điều đáng nói ở đây là một cách burn/một phần mềm nào đó mà nó ko encode lại những file vob kìa. chứ lại encode lại vob thì phần mềm make dvd nào mà chả làm được.

đúng rồi. nếu xài Nero burn bình thường thì đầu đĩa bình thường ko đọc được

Đúng là ghi bằng Nero thì khi đưa vào đầu DVD thông dụng không tách được lời. Mình đã ghi nhiều đĩa và bị như vậy. Mình tải cả file ISO đĩa karaoke khi mở trên máy tính thì có 2 track nhưng ghi ra đĩa thì không tách được. Đáng tiếc nhất là mình download cả bộ phim Thủy Hử về, ghi mất mấy hộp đĩa nhưng khoongcos Tiếng Việt mặc dù xem trên máy tính có track 2 lồng tiếng Việt

Đúng là ghi bằng Nero thì khi đưa vào đầu DVD thông dụng không tách được lời. Mình đã ghi nhiều đĩa và bị như vậy. Mình tải cả file ISO đĩa karaoke khi mở trên máy tính thì có 2 track nhưng ghi ra đĩa thì không tách được. Đáng tiếc nhất là mình download cả bộ phim Thủy Hử về, ghi mất mấy hộp đĩa nhưng khoongcos Tiếng Việt mặc dù xem trên máy tính có track 2 lồng tiếng Việt

Riêng về khoản nhiều track audio thì nero quá cùi. Bác nên dùng chương trình chuyên về DVD như CyberLink PowerDirector chẳng hạn.

minhvu10108040

Well-Known Member

vậy bác có soft nào mà ghi đĩa không bị cắt bớt không âm thanh không?, chỉ mình với?

lenguyenphat

Well-Known Member

Thật ra với phần mềm ghi đĩa, miễn là file VOB thì nó ghi tuốt chứ có encode convert gì thêm đâu. Còn việc bác chủ thớt mở được trên PC nhưng không mở được trên đầu đĩa thì không có gì lạ, đầu đĩa làm sao...xịn bằng PC được, đĩa ghi bị lỗi hoặc file VOB bị lỗi (lỗi ở đây là không đúng định dạng đĩa hỗ trợ hoặc bản quyền gì gì đấy...) thì chỉ xem được trên PC thôi.

Ít nhất thì mình cũng đoán là vậy :p

Không có à nghen, nếu có VOB thì phải có IFO.... và nhiều thứ khác nữa
Muốn làm VOB thành ra DVD mà không convert lại thì ít ra phải hiểu VOB là cái gì
Và soft thì có thể là .... DVD Lab pro
(còn nhiều cái khác chứ không phải là lựa chọn duy nhất)

quocnguyen

Active Member

Mình cũng nhức đầu quá đây, chép dvd karaoke mà hát không ngắt lời được gì hết, ức chế quá, nhờ mọi người giúp đỡ

namkent

Well-Known Member

Không có à nghen, nếu có VOB thì phải có IFO.... và nhiều thứ khác nữa
Muốn làm VOB thành ra DVD mà không convert lại thì ít ra phải hiểu VOB là cái gì
Và soft thì có thể là .... DVD Lab pro
(còn nhiều cái khác chứ không phải là lựa chọn duy nhất)

dùng simple DVD creator không phải reencode lại bạn à, mình cũng vừa burn cho ông anh cái file mpg gần 4GB ra đĩa dvd, mà chẳng tốn mấy công sức :D

toant8

mình có video chyaj chữ rồi. giờ làm sao ghép tiếng ca sĩ vào mà chyaj trên đầu nó ngắt được tiếng mọi người

Kennytn2710

Active Member

Dùng Nero rồi chọn DVD Video File, sau đó import file VOB đó bào rồi ghi ... mình đã ghi hàng trăm lần như vậy có bị gì đâu ...

an_choi

Bạn dùng Nero mấy nhỉ? Sao mình cũng dùng Nero 7 mà không thể ghi được toàn bị lỗi là sao nhỉ??? hỏng mấy cái đĩa rồi

Bên trên