Hỏi về cách burn đĩa DVD với file VOB

Đúng là ghi bằng Nero thì khi đưa vào đầu DVD thông dụng không tách được lời. Mình đã ghi nhiều đĩa và bị như vậy. Mình tải cả file ISO đĩa karaoke khi mở trên máy tính thì có 2 track nhưng ghi ra đĩa thì không tách được. Đáng tiếc nhất là mình download cả bộ phim Thủy Hử về, ghi mất mấy hộp đĩa nhưng khoongcos Tiếng Việt mặc dù xem trên máy tính có track 2 lồng tiếng Việt

ngocbaosaigonbmt

Well-Known Member
Ðề: Hỏi về cách burn đĩa DVD với file VOB

dùng ultraiso cho dể bạn chọn file bạn cần ghi rồi bum thôi.

moment

Active Member

Dễ dùng cho bạn nhất là Xilisoft DVD Creator 6, bạn chỉ việc kéo thả nó vào và ghi thôi. Do dữ liệu của bạn chỉ là các file .VOB đơn lẻ, nên chương trình sẽ tạo cấu trúc đúng chuẩn DVD (gồm có title, menu, chapter,...) chứ ko convert.
Muốn nhanh thì dữ liệu của của bạn phải cùng 1 chuẩn. Nếu tùm lum tà la các thể loại thì nó sẽ convert về chuẩn DVD nên sẽ lâu. Ví dụ các file .vob cùng là NTSC 720x480 (480i) hoặc cùng là PAL.
Cần chú ý: Trong phần setting, mục Deinterlace bạn chọn là No (nếu chọn Yes nó sẽ khử quét mành rất là lâu). và chọn NTSC hay PAL như chuẩn file đầu vào của bạn.
Ngoài ra phần Destination bạn có thể chọn Save as Folder để test mà ko cần ghi ra, phí mất cái đĩa.

Phần tách lời: Nếu file đầu vào là 2 kênh thì bạn tách theo kiểu L/R trên điều khiển. Còn lại thì bạn tách theo kiểu kênh 1, 2 nó thường ghi là Audio hay gì đó mình ko nhớ.

Theo mô tả, hình như bạn đã dùng Nero Vs 11.0 hoặc cao hơn để burn đĩa, hoặc bạn burn theo kiểu Data, đúng không?
Bạn đã có file .VOB, chỉ cần sử dụng Nero 7.0 để burn là được.
Trong lúc burn, nhớ chọn type là Video DVD, tuyệt đối không burn theo kiểu Data nhé!

colangxxi

Member

Dễ dùng cho bạn nhất là Xilisoft DVD Creator 6, bạn chỉ việc kéo thả nó vào và ghi thôi. Do dữ liệu của bạn chỉ là các file .VOB đơn lẻ, nên chương trình sẽ tạo cấu trúc đúng chuẩn DVD (gồm có title, menu, chapter,...) chứ ko convert.
Muốn nhanh thì dữ liệu của của bạn phải cùng 1 chuẩn. Nếu tùm lum tà la các thể loại thì nó sẽ convert về chuẩn DVD nên sẽ lâu. Ví dụ các file .vob cùng là NTSC 720x480 (480i) hoặc cùng là PAL.
Cần chú ý: Trong phần setting, mục Deinterlace bạn chọn là No (nếu chọn Yes nó sẽ khử quét mành rất là lâu). và chọn NTSC hay PAL như chuẩn file đầu vào của bạn.
Ngoài ra phần Destination bạn có thể chọn Save as Folder để test mà ko cần ghi ra, phí mất cái đĩa.

Phần tách lời: Nếu file đầu vào là 2 kênh thì bạn tách theo kiểu L/R trên điều khiển. Còn lại thì bạn tách theo kiểu kênh 1, 2 nó thường ghi là Audio hay gì đó mình ko nhớ.
Làm theo kiểu này lâu quá,có cách nào nhanh hơn ko bác?Mình làm theo cách này định tạo file ISO để ghi ra đĩa mà chạy cả giờ chua xong bước creat DVD,gần cuối lại bị báo fail,chán quá

khoatrinh22

Active Member

Làm theo kiểu này lâu quá,có cách nào nhanh hơn ko bác?Mình làm theo cách này định tạo file ISO để ghi ra đĩa mà chạy cả giờ chua xong bước creat DVD,gần cuối lại bị báo fail,chán quá

Lâu và lỗi là do file VOB và máy tính của bạn , còn vấn đề ghi ra đĩa phải tuân theo quy trình như vậy .
Không phải copy là được đâu ! Nếu không làm như vậy ghi ra đĩa sẽ không đọc được , trừ khi đọc trên máy tính
;)

colangxxi

Member

Lâu và lỗi là do file VOB và máy tính của bạn , còn vấn đề ghi ra đĩa phải tuân theo quy trình như vậy .
Không phải copy là được đâu ! Nếu không làm như vậy ghi ra đĩa sẽ không đọc được , trừ khi đọc trên máy tính
;)
Ok,mình đã làm được rồi.Chọn mấy bài karaoke của Xuân Mai cho vào 1 đĩa cho F1 xem,ko tham chỉ chọn khoảng hơn 2G là ngon

hcchanh

Member

theo mình nghỉ cứ đổi .vob thành .mpeg rồi dùng nero 11 ghi là được

dstb

phân tích chi tiết, hay, thanks.

phong2105

Member

Theo mình thì cái bạn cần là phần mềm TMPGEnc Authoring Works. Phần mềm này ghép tất cả những bài bạn thích sau đó burn ra đĩa định dạng DVD thì bạn mới có thể xem trên đầu đĩa được. Diễn đàn mình đã có nhiều bài viết về nó. http://www.hdvietnam.com/diendan/37-che-tac-phim-hd/502369-tut-bien-tap-dvd-voi-tmpgenc.html
Chúc bạn thành công.

hbc

Moderator

Dùng TMPGEnc Authoring Works mà làm DVD Karaoke 2 kênh tiếng thì quá chuẩn luôn, nếu mày mò tý thì có thể giống hệt như đĩa Karaoke của trung tâm Thúy Nga :D (có menu chọn bài và chọn kênh ngắt lời)

Bên trên