Hỏi về cấu hình máy chơi HD 720p tốt nhất

tinlcd

Member
Các bác ơi! mình mới vào DĐ theo dõi AE bàn luận hay quá, bây giờ mình cũng mê luôn HD các bác ạ, sau khi bàn bạc với bà xã xong thì mình quyết định tham khảo thêm các bác đã đi trước và AE cho mình ý kiến với nhé
Vì mình đang tập chơi nên mình muốn ráp cấu hình máy tính sao cho đáp ứng được yêu cầu về HD và kinh tế nha các bác, cấu hình máy hiện tại của mình bèo lắm các bác ạ: P4 2.8G, ram 512M, card màn hình có 64M onboard và ổ cứng 80G các bác ạ, còn màn hình là LCD SyncMaster 2232BW các bác ạ, có bác nào rành xin chỉ giáo giùm nha: cấu hình yêu cầu tối thiểu để chơi được HD, giá khoảng bao nhiêu? Mua đồ ở đâu? (Mình ở Q.9-Tp HCM), cám ơn và chờ tin các bác nha.

game_matter

Ðề: Hỏi về cấu hình máy chơi HD 720p tốt nhất

Cấu hình bạn chơi tốt HD 720p nếu thiết lập đúng, không cần nâng cấp, duy nhất cái HDD là quá bé cần mua thêm thôi

buonnguqua

Active Member

Cấu hình bạn chơi tốt HD 720p nếu thiết lập đúng, không cần nâng cấp, duy nhất cái HDD là quá bé cần mua thêm thôi
2.8Ghz nhưng nếu không có HT thì cũng chả chạy được mượt đâu

Rẻ thì bác cứ mua 1 bộ dùng AMD ấy
Main 780g (tìm mua con nào có sẵn cái khay SPDIF trong hộp đựng)
CPU AMD X2 5200+ 2.7Ghz
RAM 1GB
Nguồn
Vỏ case
Khoảng 3 triệu

và Ổ 1.5 TB 2 triệu 4

Chào mừng bác tinlcd tham gia HDVN

game_matter

không hiểu ý bác lắm, cái HT là cái gì :confused: (Hyper Threading chăng)
P4 2.8GHz theo em nghĩ là có Hyper Threading, em thì dùng P4 3.0GHz xem tất cả các phim 720p của ESiR (mà em có) đều ngon lành, chả bị giật hay xé hình tí nào nên nghĩ là con 2.8GHz này config tốt vẫn chạy ngon :D
nhắc tới mấy vụ config này mới nhớ, hồi mới chơi từng mất 3 ngày chỉ để config mỗi cái MPC, ffdshow và AC3filter 8-x
/Chủ thớt sắm thêm con HDD 1TB là ngon nhé, nếu có tiền thì sắm thêm CPU ngon ngon tí là khỏi lo gì nữa

buonnguqua

Active Member

P4 2.8GHz theo em nghĩ là có Hyper Threading, em thì dùng P4 3.0GHz xem tất cả các phim 720p của ESiR (mà em có) đều ngon lành, chả bị giật hay xé hình tí nào nên nghĩ là con 2.8GHz này config tốt vẫn chạy ngon :D
nhắc tới mấy vụ config này mới nhớ, hồi mới chơi từng mất 3 ngày chỉ để config mỗi cái MPC, ffdshow và AC3filter 8-x
Có con Pen 4 2.8 không có HT mà
Với lại nếu 2.8 socket 478 thì yếu hơn 2.8 socket 775 nhiều

game_matter

Nhờ bác chủ thớt cho thông tin chi tiết một tí vậy, có thể chụp cái CPU-Z rồi post hình vào đây được không hả bác chủ thớt ? :D

tinlcd

Member

Bác ơi thiết lập như thế nào ạ, bác chỉ kỹ gìum mình đang máu quá bác ạ, vừa rồi mình mới thử load 1 phim của 1 bác trên dđ, nhưng cứ mở lên là màn hình tối thui, hình như card mà hình chịu ko nổi bác ạ, còn HDD thì đương nhiên là phải mua thêm hoặc đổi rồi bác ạ, hy vọng các bác cho ý kiến nha, Thanks all

tinlcd

Member

Có con Pen 4 2.8 không có HT mà
Với lại nếu 2.8 socket 478 thì yếu hơn 2.8 socket 775 nhiều

Đúng là 2.8G socket 478 bác ạ, tủi thân mình quá, Hic...Chắc ở đây chẳng có bác nào cấu hình bèo như mình phải ko ạ.:D

game_matter

CPU lo gần như toàn bộ phần decode phim HD rồi, VGA chỉ để hiển thị những gì mà CPU đã Decode thôi, thế nên VGA Onboard hay GTX260 khi xem HD cũng không có khác biệt nhiều
Một số cách config MPC & codec để xem HD, bác tham khảo thử:
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=46

http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=106

http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=4416
/socket 478 thì chắc chịu rồi, chịu khó mua máy mới thôi bác, cấu hình trên kia cũng khá ngon đấy :D

tinlcd

Member

Rẻ thì bác cứ mua 1 bộ dùng AMD ấy
Main 780g (tìm mua con nào có sẵn cái khay SPDIF trong hộp đựng)
CPU AMD X2 5200+ 2.7Ghz
RAM 1GB
Nguồn
Vỏ case
Khoảng 3 triệu

và Ổ 1.5 TB 2 triệu 4

Cám ơn bác, khoảng 3 chai và Ổ 1.5 TB 2 triệu 4, thì khả năng mình chơi được bác ạ

tinlcd

Member

/Chủ thớt sắm thêm con HDD 1TB là ngon nhé, nếu có tiền thì sắm thêm CPU ngon ngon tí là khỏi lo gì nữa

Bác có kinh nghiệm về config rồi thì bác chỉ giùm mình được ko bác? Thanks bác trước nhé.:D

tinlcd

Member

Nhờ bác chủ thớt cho thông tin chi tiết một tí vậy, có thể chụp cái CPU-Z rồi post hình vào đây được không hả bác chủ thớt ? :D

mình chụp CPU-Z đây các bác ơi, các bác chỉ giáo giùm nha thanks.

Chỉnh sửa lần cuối:

buihung

Administrator

Bác có kinh nghiệm về config rồi thì bác chỉ giùm mình được ko bác? Thanks bác trước nhé.:D

Bác sang bên box Kỹ thuật phần mềm nhé, có nhiều bài viết bổ ích lắm.

tinlcd

Member

Con CPU này không có HT , không thể chơi 720p được rồi bác ạ

Hic, vậy là phải tốn tiền mua máy mới hả các bác? buồn nhỉ, Hic, nhưng chuyến này chắc phải xa em PC này rồi, mình cũng buồn lắm, vì đã gắn bó với em nó đã lâu rồi, nhưng lỡ yêu HD mất rồi đành phải xa em nó thôi các bác ạ, Thanks bác nhé.:-h

tinlcd

Member

Mình mới nghĩ thêm là bây giờ chơi HD 720p thì ok, nhưng nếu như mai mốt nhu cầu cần chơi 1080P thì cấu hình như thế nào ạ, để tiện thể mình chơi luôn 1 lèo, chứ mai mốt thay đổi mệt lắm các bác ạ, nhờ các bác tư vấn giùm nhé, Thanks all.

mx1

Member

Ở trên có bác đã tư vấn rồi đó.
Bác nên sắm thêm bộ nguồn xịn xịn chút để mai mốt có gắn thêm HDD (2,3 cái gì đó) thì nguồn chịu được

duongbaba

Active Member

Mình mới nghĩ thêm là bây giờ chơi HD 720p thì ok, nhưng nếu như mai mốt nhu cầu cần chơi 1080P thì cấu hình như thế nào ạ, để tiện thể mình chơi luôn 1 lèo, chứ mai mốt thay đổi mệt lắm các bác ạ, nhờ các bác tư vấn giùm nhé, Thanks all.

Bác cứ Dual Core mà phang, AMD hay intel đều xơi tuốt 1080p. Cấu hình phần mềm thì các bác khác đã chỉ rồi. Tớ nói sơ qua là cài K-Lite và CoreAVC mới nhất vào máy, config cái ffdshow video decoder của K-Lite bằng cách disabled mục H.264/AVC. Nhấn chuột 4 phát là xong thui mà.

Bên trên