hỏi về cổng Optical trên main

tuancan82

cho mình hỏi 1 chút là em chạy bộ PC: chip E8400, ram 2Gb, VGA 4850, main là giga EP43-DS3L, trên main này có cổng Optical, vậy khi cắm cáp quang vào cổng này rồi cho ra AVR thì những phim có hỗ trợ Dolby và DTS thì cái chipset audio trên main có hỗ trợ để xuất ra được ko nhỉ hay là phải mua cạc shound có hỗ trợ DTS rời vậy nhỉ, mình đang phân vân cái vụ này quá, có ai biết ko làm ơn chỉ hộ với, thank rất nhiều

thangtb

Member
Ðề: hỏi về cổng Optical trên main

theo như em đc biết thì ko cần phải mua thêm, nhưng phải set up trong AC3 (cái này bên box hỗ trợ phần mềm) là by pass thì khi đó optical chỉ dùng để truyền dẫn thôi, và AVR làm hết mọi việc còn lại :)

tuancan82

thank bạn, mình đang tìm mà chưa ra, bạn có thể cho mình cái link được ko?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

cho mình hỏi 1 chút là em chạy bộ PC: chip E8400, ram 2Gb, VGA 4850, main là giga EP43-DS3L, trên main này có cổng Optical, vậy khi cắm cáp quang vào cổng này rồi cho ra AVR thì những phim có hỗ trợ Dolby và DTS thì cái chipset audio trên main có hỗ trợ để xuất ra được ko nhỉ hay là phải mua cạc shound có hỗ trợ DTS rời vậy nhỉ, mình đang phân vân cái vụ này quá, có ai biết ko làm ơn chỉ hộ với, thank rất nhiều

bạn cài cái klite codec vào là có sẵn bộ codec cho âm thanh rồi, việc có ra được DTS hay không thì do cái AVR quyết định, sound onboard chỉ làm nhiệm vụ trung chuyển tín hiệu thôi. Cách setting trên AC3 filter: đánh dấu vào ô "use Spdif"

tuancan82

thank bác chip nhiều lắm , AVR của em có hỗ trợ DTS mà, để e thử xem thế nào

tuancan82

bạn cài cái klite codec vào là có sẵn bộ codec cho âm thanh rồi, việc có ra được DTS hay không thì do cái AVR quyết định, sound onboard chỉ làm nhiệm vụ trung chuyển tín hiệu thôi. Cách setting trên AC3 filter: đánh dấu vào ô "use Spdif"

bác chip ơi, ko biết bác xem bằng cái gì? em xem bằng KMP, bản tiếng việt, nhưng chỉnh mãi nó ko ra tiếng qua AVR, em cắm theo đường Optical từ PC ra AVR, đầu vào AVR thấy đầu cáp nó đỏ đèn rồi, nhưng khi cắm vào AVR thì chịu, AVR ko nhận lên tiếng, thế mới chán, chọn cả đường ra âm thanh trong KMP là: reatek HD audio uot hay để mặc định đều ko ra, loay hoay mấy tiếng đồng hồ mà ko được~X(, còn mỗi cắm theo đường coaxial là chưa thử thôi:mad:

quanghaiphong

Well-Known Member

bạn thử check AVR xem,lỗi ko phải tại main hay com đâu

buonnguqua

Active Member

không bác ạ, rút cái cáp Optical trên main ra cắm vào đầu DVD, âm thanh lại có, thế mới điên chứ~X(
Bác click vào cái Control Panel của Sound Onboard trên taskbar ấy , nó có cái chỉnh SPDIF hay Optical
Đồng thời phải tích ở ffdshow audio hay AC3Filter nữa :rolleyes:

Ultimo

Member

- Cài đặt đầy đủ driver cho phần audio (Realtek ALC888).
- Vào ControlPanel, chọn Realtek HD Sound Effect.
- Trong thẻ Audio I/O, chọn S/PDIF Settings

- Đánh dấu vào Output digital audio source:

- Nhấn OK để xác nhận cài đặt.

tuancan82

thanhk bác, em đang thử, còn mấy cái sampling kia cứ để 48Khz hay để thế nào cũng được nhỉ?

Ultimo

Member

thanhk bác, em đang thử, còn mấy cái sampling kia cứ để 48Khz hay để thế nào cũng được nhỉ?

Mấy cái sampling thì trước hết bác cứ để mức thấp nhất rồi thử dần lên, mỗi lần tăng thì kiểm tra xem có xuất được âm thanh ra receiver hay không. Cái đó phụ thuộc nhiều vào nguồn phát và receiver nữa.

Em đang dùng Yamaha RX-V2300, nếu để 48KHz thì chơi nhạc stereo có thể chuyển được các kiểu giả lập DSP, nhưng nếu tăng lwn 96KHz thì chỉ chơi stereo thôi, các chương trình DSP bị disable hết.

tuancan82

thank mọi người, em đã cắm ra được rồi nhưng sao mà nó chỉ ra 2 kênh nhỉ? ko ra được 5.1 như mấy đĩa DVD chuẩn, hay phim nó ko hỗ trợ nhỉ, xem 10 phim đều như vậy, đèn trên AVR đã báo là tự giải mã Dolby Digital Plogic II rồi mà vẫn ra 2 loa:confused:

Ultimo

Member

Bác xem film bằng phần mềm nào ?

Muốn ra 5.1 thì vào phần audio để chuyển, đối với film thì để ngôn ngữ gốc (thường là English) sẽ ra 5.1. Trên amply thì đặt DolbyDigital hoặc DTS hoặc Auto. Chế độ Prologic chỉ là giả lập 5.1 thôi.

tuancan82

emình xem bằng KMPlayer bản tiếng việt, ko biết phải xem bằng cái gì nó mới ra 5.1 nhỉ?

Bên trên