Hỏi về film Atmos trên AVR Denon 3300W

mx1

Member
Tui đang xài AVR Denon 3300W.
Các bác cho hỏi sao khi xem các clip demo Atmos trên 3300W thì nó nhận âm thanh là chuẩn Atmos,
nhưng khi xem các film mkv Atmos thì nó nhận âm thanh là Multi channel???
Tui có hỏi kỹ thuật bên Anh Duy audio thì được trả lời là do file mkv đó âm thanh bị coder can thiệp, không còn là Atmos nữa. Vậy sao các bác coder vẫn để film là Atmos nhỉ???
Mong các bác chỉ giáo.
Cảm ơn các bác.

hainam1982

Well-Known Member
Bác kiếm mấy phim có âm thanh dolby atmos dạng iso hoặc m2ts xem có hiện chữ atmos ko

thanhyk

Well-Known Member
Oppo 105 cũng vậy, passthough atmos iso và m2ts, riêng mkv atmos chỉ hiện Multi chanel. Tính sửa đuôi mkv thành m2ts xem nó đọc được ko mà chưa thử. Bác chủ hỏi thử trong các thớt up phim atmos (bluray remux) xem các bác ấy download về xem bằng gì (chắc xem bằng pc quá).

mx1

Member
Oppo 105 cũng vậy, passthough atmos iso và m2ts, riêng mkv atmos chỉ hiện Multi chanel. Tính sửa đuôi mkv thành m2ts xem nó đọc được ko mà chưa thử. Bác chủ hỏi thử trong các thớt up phim atmos (bluray remux) xem các bác ấy download về xem bằng gì (chắc xem bằng pc quá).

vậy chắc do HDplayer rồi. Tui cũng đang xài Oppo 203.
Down mấy file iso sợ không đủ chỗ chứa nên thôi có sao xem vậy

quan_psi

Well-Known Member
Hóng, 203 của e cũng bị y như vậy, cứ file mkv âm thanh atmos là tịt luôn, nhất quyết ko có tiếng, nhưng với file dts x hay dts hdma thì nhận luôn, chả hiểu sao nữa

duc578

Active Member
Xem qua các bác đã lên atmos cũng ko tận hưởng được nhiều nhỉ.

muadongsaptoi

Well-Known Member
Tui đang xài AVR Denon 3300W.
Các bác cho hỏi sao khi xem các clip demo Atmos trên 3300W thì nó nhận âm thanh là chuẩn Atmos,
nhưng khi xem các film mkv Atmos thì nó nhận âm thanh là Multi channel???
Tui có hỏi kỹ thuật bên Anh Duy audio thì được trả lời là do file mkv đó âm thanh bị coder can thiệp, không còn là Atmos nữa. Vậy sao các bác coder vẫn để film là Atmos nhỉ???
Mong các bác chỉ giáo.
Cảm ơn các bác.
Do bản quyền chặn, nếu mua phim thì code sẽ có, còn down free thì tùy theo người chia sẽ, họ up lên, nhiều file họ up do can thiệp vào nên mất code, máy sẽ ko hiện code,

muadongsaptoi

Well-Known Member
T
Nếu do phim up bị thì ghi phim atmos ích gì nhỉ..
Tất cả các hãng phần mềm đều phải tuân thủ theo quy định, do bản quyền Microsoft họ không dc phép, trừ trường hợp riêng biệt cho các hãng thu âm, còn các bản copy đa phần sẽ bị chặn mã code, thế nên những đĩa lậu mới hay bị mất code,còn anh China thì họ giỏi họ hack dc,nhưng vẫn không bằng bản chính, giờ xem online qua Netflix có luôn atmos phim thì nhiều vô kể, chỉ cần mua đầu xuất streaming ra là nghe rất đã,ko nên mua đầu xuất pcm sẽ không ra dc atmos

hainam1982

Well-Known Member
Cái này chắc là do Oppo. Em dùng Nvdia Shield vẫn có Atmos bình thường.
chuẩn rồi bác, em loay hoay mãi về cái vụ này không biết tai sao oppo nó lại vậy nhưng chỉ với âm thanh dolby true hd và dollby amos thôi bác ạ. Các bác có nhiều phim để ý nhé các phim trung quốc có 2 định dạng âm thanh này mà đuôi MKV mở trên oppo 203 thì chỉ thấy định dạng âm tham PCM thôi.

baiviet

Active Member
Tôi dùng Himedia Q10Pro với AVR 3300W, AVR có đủ loa atmost và setup đúng kiểu atmost cho AVR và Himedia và thì xem phim khi có định dạng atmost thấy bình thường mà, Khi đó trên AVR hiện chữ atmost luôn

muadongsaptoi

Well-Known Member
Tôi dùng Himedia Q10Pro với AVR 3300W, AVR có đủ loa atmost và setup đúng kiểu atmost cho AVR và Himedia và thì xem phim khi có định dạng atmost thấy bình thường mà, Khi đó trên AVR hiện chữ atmost luôn
Tất nhiên là bác phải mua bộ loa tuong xứng với nó, vì atmos hỗ trợ 128 kênh nên,amply cũng vậy, bác mà nghe 2 loa thì chả khác gì stereo, với lại amply mà chỉ có 2 vế thì cũng không phát huy hết, vì có những tần số 2loa chính ko phát ra dc, ví dụ dàn 5 1 thì atmos ko phát huy hết, và còn phụ thuộc nhiều vào phần cứng của dàn,chuẩn kết nối, nếu đầu box phát streaming ra nhưng chỉ ở mức dưới 2volt thì nghe cũng không hay,

quan_psi

Well-Known Member
Tất nhiên là bác phải mua bộ loa tuong xứng với nó, vì atmos hỗ trợ 128 kênh nên,amply cũng vậy, bác mà nghe 2 loa thì chả khác gì stereo, với lại amply mà chỉ có 2 vế thì cũng không phát huy hết, vì có những tần số 2loa chính ko phát ra dc, ví dụ dàn 5 1 thì atmos ko phát huy hết, và còn phụ thuộc nhiều vào phần cứng của dàn,chuẩn kết nối, nếu đầu box phát streaming ra nhưng chỉ ở mức dưới 2volt thì nghe cũng không hay,
Lại thánh phán, lắp cho gia đình mà làm gì những 128 loa, bác lắp cả lên ban thờ lẫn toilet nhà bác nghe chắc hết ngần đấy loa, đung là tay nhanh hơn não

thanhyk

Well-Known Member
Hi..hi... Bác ấy muốn nói nó hiển thị atmos bình thường chứ không nói nghe atmos bình thường như không atmos.

duc578

Active Member
Hóng, 203 của e cũng bị y như vậy, cứ file mkv âm thanh atmos là tịt luôn, nhất quyết ko có tiếng, nhưng với file dts x hay dts hdma thì nhận luôn, chả hiểu sao nữa
Chốt lại đến thời điểm này các HDP của Oppo như 103, 203 đã xem được các file .mkv hỗ trợ Dolby atmos, và DTS:X chưa các bác?

cottu

Member
Configuring your OPPO Blu-ray player for Dolby Atmos

In the cinema, at home, and on the go, Dolby Atmos can transport you from an ordinary moment into an extraordinary experience with breathtaking, moving audio that flows all around you.
Your OPPO Blu-ray player is fully compliant with an Atmos receiver if you follow these easy steps:

CONNECTIONS

• 1. Connect your OPPO BDPx10x via HDMI to a compatible Atmos receiver.
  • 2. Select the BITSTREAM OUTPUT on your OPPO Player.
  • 2. The AV receiver does all ATMOS decoding and rendering.
  • 3. The Dolby Atmos bitstream is transported from the OPPO player to the Atmos receiver via HDMI 1.4 with full compatibility. (Dolby Atmos does not require HDMI 2.0)
  • 4. Be sure to turn off all internal decoding in the OPPO player. (Choose Bitstream out AND be sure to turn off SECONDARY AUDIO feature)
PLAYBACK

1. When an Atmos Blu-ray title is played back through a connected Atmos compatible receiver connected to Atmos speakers you will get a full Dolby Atmos playback experience.
The LCD Display on the AVR will most likely display “Dolby Atmos” or "Dolby Atmos - TrueHD”

2. When an Atmos Blu-ray title is played back through a connected Atmos compatible receiver connected to a channel based speaker layout (eg: 5.1 or 7.1) you will enjoy a channel based playback experience.
The LCD Display on the AVR will most likely display “ Dolby True-HD”

Bên trên