Hỏi về Q-DAC

truongbathoi

Well-Known Member
Em có cái Q-DAC của Audiolab, không sử dụng thường xuyên lắm do em nghe chủ yếu bằng CD player. Hôm nay mở lên kết nối qua cổng USB thì không phát được. Tình trạng nó thế này:

Trước đây thường kết nối được là nó báo "Locked", còn nay thì "Unlocked". Chắc có gì đó sai sai :)
Xem hướng dẫn trong Manual thì thấy thế này là bị lỗi gì đó. Nhưng dây USB và các cổng của máy tính em hoàn toàn bình thường, em thử dùng kết nối với máy in vẫn in ngon lành. Driver của Q-DAC em đã cài lại và nhận đầy đủ. Máy tính em cài Win10, không biết có phải Q-DAC không hỗ trợ Win10 hay không vì thấy trên hướng dẫn chỉ có WinXP SP3, Vista SP2, Win 7.

Có bác nào rành về Q-DAC hoặc biết chỗ nào sửa được chỉ giùm em chút. Không biết Trương Lê có nhận sửa chữa những trường hợp thế này không.
Cám ơn các bác rất nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

dangbn

Member
Trước em đã dùng một em Q-DAC này và bị lỗi tương tự như của bác mô tả. Em gửi vào Trương Lê để nhờ sửa nhưng không sửa được vì không có linh kiện thay thế. Sau đó các bác bên Trương Lê hỗ trợ em đổi qua M-DAC các thêm tiền. Em nghĩ bác nên tận dụng sử dụng Dac này qua các cổng Coaxial và Optical thôi, sửa được chắc khó vì em này ra đã lâu, hãng ra Dac đời mới hơn rồi, linh kiện chắc khó kiếm. Chia sẻ chút kinh nghiệm đã trải qua để bác nghiên cứu.

truongbathoi

Well-Known Member
Trước em đã dùng một em Q-DAC này và bị lỗi tương tự như của bác mô tả. Em gửi vào Trương Lê để nhờ sửa nhưng không sửa được vì không có linh kiện thay thế. Sau đó các bác bên Trương Lê hỗ trợ em đổi qua M-DAC các thêm tiền. Em nghĩ bác nên tận dụng sử dụng Dac này qua các cổng Coaxial và Optical thôi, sửa được chắc khó vì em này ra đã lâu, hãng ra Dac đời mới hơn rồi, linh kiện chắc khó kiếm. Chia sẻ chút kinh nghiệm đã trải qua để bác nghiên cứu.
Cám ơn bác đã chia sẻ thông tin.
Em chỉ dùng DAC này test xem album nào hay thì kiếm CD sưu tầm vì em nghe từ CD player chứ ít nghe qua cái này. Nếu tận dụng cổng coaxial hay Optical của DAC này thì phải mua thêm nguồn phát, để em cân nhắc thêm thử.
Hơi tiếc là Trương Lê phân phối cái này mà hậu mãi kém quá nhỉ. Khách hàng chỉ cần mua hàng mà bị kiểu vậy sẽ không bao giờ quay lại. :p

truongbathoi

Well-Known Member
Bác kiếm cái usb converter độ 2-300k là chuyển đc từ usb máy tính sang coaxial của DA. Nghe tốt.
Cám ơn bác đã chia sẻ. Em cũng tính phương án đấy. Nhưng chắc kiếm cái bộ chuyển đổi nào khá khá chút. Mấy cái 200-300k em thấy nó tệ quá, sợ nó làm lệch tiếng hết, nghe không ra gì thì cũng chán. Chiều giờ em search google mấy cái converter mà chưa vừa ý cái nào. Bác có gợi ý link bán hàng nào không vậy?
Em đang tính một phương án là dùng 1 sound card rời hoặc sound card gắn khe PCI pass tín hiệu coaxial hoặc optical cho DAC xử lý. Có lẽ thế sẽ tốt hơn cái converter.

do_long_khach

Well-Known Member
Bác ạ trước em test 1 cái converter 150k và Singxer SU1 đã mod hết thuốc tổng thiệt hại tầm 12 triệu. Kết quả cũng 8/10 thôi chứ chả chênh mấy đâu. Giờ bác cần chú converter ngon bổ rẻ kia thì em biếu luôn (vì em quý bác viết bài review rất là lâm ly kaka). Mà bác ở Quy Nhơn thì phải, hơi xa nhỉ.

truongbathoi

Well-Known Member
Bác ạ trước em test 1 cái converter 150k và Singxer SU1 đã mod hết thuốc tổng thiệt hại tầm 12 triệu. Kết quả cũng 8/10 thôi chứ chả chênh mấy đâu. Giờ bác cần chú converter ngon bổ rẻ kia thì em biếu luôn (vì em quý bác viết bài review rất là lâm ly kaka). Mà bác ở Quy Nhơn thì phải, hơi xa nhỉ.
Cám ơn bác đã nhiệt tình hết mình. Em có viết bài nhưng bài review trên HDVietnam không nhiều. Bài review em thường viết trên VNAV hơn vì em chơi một hội chung mấy anh em tại Quy Nhơn và thường post bài cho xôm tụ topic hội nhà. Rất vui khi bác biết được hành tung của em :)
Rất mong có dịp được giao lưu với bác, nếu bác có dịp đi Quy Nhơn có khi mình làm quen với nhau đi bác. Bác cũng là một thành viên uy tín của HDVietnam, được biết bác chắc em cũng được học hỏi nhiều điều.
Còn cái converter kia chắc để khi nào thuận tiện bác ghé ngang Quy Nhơn thì được, chứ bác tặng em vậy bác còn chịu thêm tiền ship nữa em cảm thấy áy náy quá.

maulanh68

Member
Cám ơn bác đã chia sẻ. Em cũng tính phương án đấy. Nhưng chắc kiếm cái bộ chuyển đổi nào khá khá chút. Mấy cái 200-300k em thấy nó tệ quá, sợ nó làm lệch tiếng hết, nghe không ra gì thì cũng chán. Chiều giờ em search google mấy cái converter mà chưa vừa ý cái nào. Bác có gợi ý link bán hàng nào không vậy?
Em đang tính một phương án là dùng 1 sound card rời hoặc sound card gắn khe PCI pass tín hiệu coaxial hoặc optical cho DAC xử lý. Có lẽ thế sẽ tốt hơn cái converter.
bác ko dùng thì share lại cho em ngâm cúu được không, vì em phát từ dầu HD qua cổng quang. Có thể đang phù hợp

truongbathoi

Well-Known Member
bác ko dùng thì share lại cho em ngâm cúu được không, vì em phát từ dầu HD qua cổng quang. Có thể đang phù hợp
Em đang dùng 1 cái sound card phát qua cổng optical cho Q-DAC này mà hình như cổng optical nó tịt luôn rồi bác ạ. Chắc cái cổng coaxial cũng bị như rứa luôn rồi vì em thấy chuyển nguồn input bằng nút "SOURCE" tất cả các nguồn đều báo "Unlock" hết bác ạ. Chắc em Q-DAC này đi về nơi xa rồi :( .

maulanh68

Member
Em đang dùng 1 cái sound card phát qua cổng optical cho Q-DAC này mà hình như cổng optical nó tịt luôn rồi bác ạ. Chắc cái cổng coaxial cũng bị như rứa luôn rồi vì em thấy chuyển nguồn input bằng nút "SOURCE" tất cả các nguồn đều báo "Unlock" hết bác ạ. Chắc em Q-DAC này đi về nơi xa rồi :( .
Căng vại á, vậy chỉ còn sài tạm cái mới thôi

Bên trên