HTPC 2015 – Nơi hội tụ của những chiếc HTPC của năm

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: HTPC 2015 – Nơi hội tụ của những chiếc HTPC của năm

Em thấy chỉ có case như của bác là không ọp ẹp và đẹp thôi

Case của bác sircuong1303 em đã sài qua đươc ngày đem trả lại người bán nên có nhận xét khách quan thôi.

Bác set fan 50% đảm bảo êm ru mà vẫn mát rượi

Không nên đùa với AMD, gặp khí hậu ở VN mùa này nóng, dễ BH như chơi.

Thấy cái quạt nhỏ mà quay tít mù thế kia => Liệu có đảm bảo êm tai không bác? Vì thông thường quạt nhỏ quay nhanh sẽ có tiếng rít lớn (test đêm tĩnh lặng mới thấy rõ), quạt lớn chỉ cần quay chậm đã có tốc độ gió cao nên êm. Mình cũng quan tâm dòng AM1 nhưng thấy cái quạt nên hơi phân vân (vốn mình thích sự tĩnh lặng khi xem phim ảnh, nghe nhạc).

Nếu như mình thì mình sẽ bỏ cái quạt này ra, thế bằng cái quạt loại 120mm, xong giảm tốc tộ xuống phân nửa. Ha.. ha... vừa êm vừa mát. Dĩ nhiên vụ này đòi hỏi phải vừa khéo tay, vừa sáng tạo. Cách đây lâu rồi (khi còn hay chơi AMD) mình hay làm như vậy. Nói thật, tản nhiệt và quạt của AMD (nếu so với Intel) cho tới bây giờ nhìn ... mất lửa.

1/ [MiniPC] HTPC AMD AM1 nhỏ - gọn - tiết kiệm điện.

2/ Mục đích: 50% làm việc văn phòng; 30% xem fullHD, Bluray, 3D; 20% nghe nhạc lossless.

3/ Phần cứng:

CPU: AMD AM1 Athlon 5350 2.05Ghz
Motherboard: Asrock AM1H-ITX
Memory: Kingston Fury X Blue 8GB (2x4GB)
Video card: onboard Radeon R3 series - 128 Cores
SSD: KINGSTON V300 120GB (dùng tạm)
PSU: Adapter 19V-3.42A cho laptop Asus
Case: Realan E-G3 Black
Key: Mechkey Thermaltake Tt e-Sports Posaidon Z (hàng demo của nhà pp gửi)
Mouse: Thermaltake Tt e-Sports Ventus X (hàng demo của nhà pp gửi)
Heaphone: Audio Technica ATH - AX5

...

7/ Cảm nhận - dự tính: Em thấy hài lòng với cấu hình hiện tại vì cấu hình trên phục vụ tốt cho nhu cầu mà e đã nói bên trên. Khi nào có TV 4K sẽ ngâm cứu dựng bộ khác.

Có thể nói, đây là 1 trong những cấu hình HTPC hiện nay chơi được Bluray 3D iso với giá rẻ nhất. Nhiều người review cho thấy khi chạy idle ở xấp xỉ 25W và xem phim gần 30W thì tôi nghĩ nó cũng không đến nỗi nóng. Chỉ có tiếng ồn của quạt thì đúng là tùy người thôi. Tuy nhiên với chip loại này thì lướt web mà mở năm ba tab cùng lúc là sẽ bị lác (lag) chút chút đó.

sircuong1303

Well-Known Member

Nếu như mình thì mình sẽ bỏ cái quạt này ra, thế bằng cái quạt loại 120mm, xong giảm tốc tộ xuống phân nửa. Ha.. ha... vừa êm vừa mát. Dĩ nhiên vụ này đòi hỏi phải vừa khéo tay, vừa sáng tạo. Cách đây lâu rồi (khi còn hay chơi AMD) mình hay làm như vậy. Nói thật, tản nhiệt và quạt của AMD (nếu so với Intel) cho tới bây giờ nhìn ... mất lửa.

AMD nóng là đối với dòng cpu FX 6000/ 8000/ 9000 có từ 6-8 nhân thực, xung từ 3-4Ghz cơ à. Còn với cpu dòng AM1 dùng công nghệ 28nm, chỉ có 4 nhân thực, xung max ko vươt quá 2.1Ghz thì ko nóng quá đâu bác ạ. Case này e xài cả ngày ở cty, ngồi làm việc từ 8h - 18h, nhiệt độ phòng từ 26-28oC, cuối ngày sờ vào vỏ case chỉ thấy ấm ấm thui ạ.

Bộ này e thấy mod fan 12cm hơi rắc rối vì không gian xung quanh cpu quá hẹp, mod fan 8cm dòng silent thì khả thi hơn ạ. Cá nhân e thấy cứ để vậy mà chạy thui à, cho thoáng không gian.

sircuong1303

Well-Known Member

Có thể nói, đây là 1 trong những cấu hình HTPC hiện nay chơi được Bluray 3D iso với giá rẻ nhất. Nhiều người review cho thấy khi chạy idle ở xấp xỉ 25W và xem phim gần 30W thì tôi nghĩ nó cũng không đến nỗi nóng. Chỉ có tiếng ồn của quạt thì đúng là tùy người thôi. Tuy nhiên với chip loại này thì lướt web mà mở năm ba tab cùng lúc là sẽ bị lác (lag) chút chút đó.

Xin đính chính với bác là e chạy toàn tầm trên 10 tab và chạy ko thua gì cpu i3 của laptop cả bác à.

tatam

Well-Known Member

Mình nghĩ có thể mod quạt 12cm bằng cách gắn vào nắp case, nắp case đã có sẵn các lỗ để bắt vít nên không phải khoan, nếu dây nguồn của quạt ngắn thì có thể nối thêm (mua dây nối dài hoặc hàn thêm dây).

...
Bộ này e thấy mod fan 12cm hơi rắc rối vì không gian xung quanh cpu quá hẹp, mod fan 8cm dòng silent thì khả thi hơn ạ. Cá nhân e thấy cứ để vậy mà chạy thui à, cho thoáng không gian.

tatam

Well-Known Member

Đúng là quạt CPU của AMD nhìn không chất như Intel, cả về hình thức cũng như cấu tạo cánh quạt, khung quạt, cách gắn quạt vào tản nhiệt. Nhưng với các CPU cỡ nhỏ như này thì AMD hơn Intel về card hình nên rất thích hợp để làm HTPC với mức đầu tư thấp.

sircuong1303

Well-Known Member

Mình nghĩ có thể mod quạt 12cm bằng cách gắn vào nắp case, nắp case đã có sẵn các lỗ để bắt vít nên không phải khoan, nếu dây nguồn của quạt ngắn thì có thể nối thêm (mua dây nối dài hoặc hàn thêm dây).

Thanks bác đã gợi ý, cá nhân e vẫn thích để như cũ hơn, khi nào cần e sẽ mod thêm 1 trong 3 mẫu fan slim như sau

Cooler-Master-XtraFlo-120-Slim.jpg~original

Nếu lắp một cái máy như sircuong thì htpc giá dưới 4tr chơi được các cái kể cả bluay 3d là khả thi phải ko ạ? Chỉ có điều hơi tốn công 1 chút để build. Và ở mức giá dễ chịu này mà máy lại mạnh hơn 1 đầu mefia plaler, đa năng hơn thì cũng đáng quan tâm và đầu tư.

sircuong1303

Well-Known Member

Nếu lắp một cái máy như sircuong thì htpc giá dưới 4tr chơi được các cái kể cả bluay 3d là khả thi phải ko ạ? Chỉ có điều hơi tốn công 1 chút để build. Và ở mức giá dễ chịu này mà máy lại mạnh hơn 1 đầu mefia plaler, đa năng hơn thì cũng đáng quan tâm và đầu tư.

Bộ của e tính ra chắc tầm 6,5m vì main phải ship từ US về nên giá con main bị đội lên gấp rưỡi. Thêm nữa ram e dùng lại là 8GB nên tổng giá cũng bị đội lên tiếp. Nếu tính ra, build bộ AMD xêm xêm bộ của e với những linh kiện đang có ở mình thì chi phí thấp nhất sẽ rơi vào tầm 4.5-5m bác ạ.

giuadongdoimiusinh

Well-Known Member

Em xin giới thiệu "Cửa sổ tâm hồn" và cũng là trái tim của dàn HT của em. Cấu hình em Build (cũng lâu rồi) vừa đủ cho giải trí, quan trọng là phù hợp với nhu cầu của mình.
*[PC]-CMSTORM

*Vừa nghe nhạc vừa xem phim (Phim chiếm 70%)

*Thể loại:

-Thể loại phim : BLURAY - BLURAY 3D

-Thể nhạc(lossy,lossless...)

*Phần cứng:

- Chip: i3 4130 3.4 GHz

- Motherboard: MSI

- Ram Adata 8gb ddr3

- Graphic Card: Nvidia GTS 450

- Sound Card: Asus Xonar HDAV 1.3a slim

- HDD : WD Black RE + Green gần 60T

- SSD : SAMSUNG 840 & 850 pro = 500GB

- PSU COOLER MASTER 600W

- Case: CMSTORM SCOUT

- COMPUTER COOLING: CM V8

- REMOTE: Game: Logitech G510, Mouse: CM STORM Advance + Inferno, Dualshock PS2
Film: Logitech k400r

*Phần mềm:

- Win 7 ultimate 64bit
- TMT6, PDVD, MPC, foobar2000...

*Nguồn:

- Server chạy Window Server 2012 R2 64bit tự build.

Kết cái cách Bác lưu HDD: Ngon, Bổ, Rẻ :)))

aman

Member

trước mình cũng đau đầu kiếm MB ITX, mình ko chơi game nên thực sự kiếm MB ITX ngon bổ rẻ là bất khả thi, cách đây mấy tháng phi vào site Tân doanh thấy Case Zalman :: TAN DOANH ::., thế là đổi hướng luôn, chơi tiếp combo AMD A8 7600 + Asus A55 => mãn nguyện, không thèm xài ITX nữa, nghỉ chơi với Intel luôn

1/ Đầu tựa: [PC] - HD - Lossless

2/ Mục đích:
- HD- Lossless

3/ Phần cứng:

Motherboard + CPU: Asus A55BM-USB3 + AMD A8 7600
Memory: Gskill 2*4GB Bus2400
Video card:
HDD/SSD: Samsung 120gb 840EVO, Seagate 320gb, WD 4tb Mybook
PSU: Corsair VS550
Case: Zalman HD501

4/ Phần mềm:

quá hài lòng với chi phí khoảng <8m (ko tính EXT HDD), khởi động Win7 mất khoảng ~6s

sircuong1303

Well-Known Member

trước mình cũng đau đầu kiếm MB ITX, mình ko chơi game nên thực sự kiếm MB ITX ngon bổ rẻ là bất khả thi, cách đây mấy tháng phi vào site Tân doanh thấy Case Zalman :: TAN DOANH ::., thế là đổi hướng luôn, chơi tiếp combo AMD A8 7600 + Asus A55 => mãn nguyện, không thèm xài ITX nữa, nghỉ chơi với Intel luôn

Bộ này của bác khi xem film, nghe nhạc thì cpu có nóng như mọi người vẫn thường nói ko ạ.

Kết cái cách Bác lưu HDD: Ngon, Bổ, Rẻ :)))

Cái này thì chắc phải có cái list ghi ra, chứ không thì cũng chẳng biết đâu vào đâu. Người nhà có muốn coi phim ngay thì chắc cũng phải đợi chủ nhân về. Còn nếu sưu tầm chỉ coi một mình thì kiểu này vừa tiết kiệm điện vừa đỡ hao mòn hdd :)

tatam

Well-Known Member

Mình thấy cũng là cách chơi hay nhưng rút ra cắm vào lâu ngày e là các cổng cắm nguồn và data chắc không ổn. Các ổng cắm này của HDD theo giao thức sata không cứng cáp lắm.

Cái này thì chắc phải có cái list ghi ra, chứ không thì cũng chẳng biết đâu vào đâu. Người nhà có muốn coi phim ngay thì chắc cũng phải đợi chủ nhân về. Còn nếu sưu tầm chỉ coi một mình thì kiểu này vừa tiết kiệm điện vừa đỡ hao mòn hdd :)

aman

Member

Bộ này của bác khi xem film, nghe nhạc thì cpu có nóng như mọi người vẫn thường nói ko ạ.

mình dùng stock fan thì có cảm giác ko mát bằng core I5 3550 cũ, nhưng thấy nói sensor đo nhiệt AMD ko chính xác lắm nên ko quan tâm, dùng 3 4 tháng rồi chưa bị treo máy phát nào

sircuong1303

Well-Known Member

mình dùng stock fan thì có cảm giác ko mát bằng core I5 3550 cũ, nhưng thấy nói sensor đo nhiệt AMD ko chính xác lắm nên ko quan tâm, dùng 3 4 tháng rồi chưa bị treo máy phát nào

Nếu muốn êm hơn thì bác chuyển qua mẫu này xem sao, Tân Doanh có hàng đó bác.

ID Cooling IS-50 -Top-down Cpu Cooler

langtu27

Well-Known Member

Có list Film bác à, em đánh dấu từng ổ, và liệt ra trong ổ đấy chứa những Film gì, có hôm em chỉ ngồi nghĩ xem hôm nay xem Film gì mà loay hoay chọn Film cũng hết cả buổi tối => đi ngủ :))

sircuong1303

Well-Known Member

Có list Film bác à, em đánh dấu từng ổ, và liệt ra trong ổ đấy chứa những Film gì, có hôm em chỉ ngồi nghĩ xem hôm nay xem Film gì mà loay hoay chọn Film cũng hết cả buổi tối => đi ngủ :))

Nhìn list film của bác mà ham, bác có ở HN ko ạ để e ghé qua giao lưu.

Bên trên