Hướng Dẫn "Burn" SACD.iso / Super Audio CD

coolpix8700

Well-Known Member
Ðề: Hướng Dẫn "Burn" SACD.iso / Super Audio CD

Cái bản thống kê đó vẫn thiếu HDMI, firewires và các loại cổng bản quyền của các nhà sản xuất (thực ra là đường cáp mạng RJ45)...! Nói chung chỉ cổng coxial va optica bị giới hạn do băng thông thôi!
i chung

dungtoandung

Well-Known Member

Thanhyk:"Bên thớt hdp, đầu Poprcon A-410 chơi được file sacd.iso. Như vậy nó cũng là hdp duy nhất chơi được file này (cũng có thể là thiết bị duy nhất hiện nay ngoại trừ pc, các thiết bị khác hoặc chơi dsd hoặc chơi đĩa, không có thiết bị nào chơi file sacd.iso)."
Bác đang dung A410 à? Nó có pass nguyên vẹn qua cổng HDMI sang AVR không bác? Em đang tìm hiểu thấy Pioneer dòng VSX 922, 923, 924 trở lên hỗ trợ DSD. Nếu bộ đôi này chơi tốt SACD.Iso thì em sẽ ráng nâng cấp. Có thông tin bác thông tin cho em biết với nhé.

thanhyk

Well-Known Member

Em không có pop, bác Mr.Bo test nói thế.

thanhyk

Well-Known Member

Ừ thì để hỏi, nhưng bác ấy mấy năm nay không chơi dàn nghe nhạc nữa, chắc cũng không có file sacd.iso. Bác cứ hỏi trong thớt popcorn cho thêm đầy đủ...

langthangvn33

Uploader

Ừ thì để hỏi, nhưng bác ấy mấy năm nay không chơi dàn nghe nhạc nữa, chắc cũng không có file sacd.iso. Bác cứ hỏi trong thớt popcorn cho thêm đầy đủ...

Bác đừng kỳ vọng vào A410 kẻo thất vọng
Đừng nghe quảng cáo nhé

thanhyk

Well-Known Member

Em thấy theo link này High Resolution Music DOWNLOAD services .:. FLAC in free TEST BENCH có chuẩn nhạc DXD (stereo, 24bit/352.8Khz). Nó có dung lượng luôn cao hơn DSD dù là 5.1, hình như cũng lấy từ sacd... Vậy mình có ghi dxd vào dvd nghe trên đầu sacd được không ạ. Nếu dùng foobar hay JRiver có play được không, bắt buộc phải có Dac rời giải mã tần số 352.8Khz mới nghe được hay sao, chắc chỉ có Dac Quang Hào chứ mấy Dac trên thị trường toàn 192Khz... Giữa dxd và dsd cái nào 'thuần khiết' hơn. Thanks

quaichieu

Hướng Dẫn "Burn" SACD.iso / SUPER AUDIO CD (trên DVD)

"Topic" này dành cho những ai...

a) YÊU nhạc, thích thưởng thức 5.1 / 7.1-Ch "Surround Sound".
b) Ham muốn SACD "Format" (Super Quality).
c) Không muốn/hoặc không đủ điều kiện mua sắm Super Audio CD PLayer ( US$ 1,500.00 -> US$ 5,000.00 ).

Note:

1. Sau khi đút đĩa vào máy, nếu mọi sự êm đẹp...sẽ nhìn thấy qua màn hình TV:

a) Tên của ĐĨA = Celine Dion - A new Day Has Come.
b) "Format" của ĐĨA = Super Audio CD

2. Trong khi đang "PLAY"...sẽ nhìn thấy:

- Audio Format = DSD Multi Channels
- Disc Format = Super Audio CD

3. Đĩa DVD này (sau khi "burn") sẽ được "Play" bởi những đầu máy SONY Blu-Ray/DVD Player dưới đây (hoặc những đầu máy khác có "support" SACD "format"):
[Không quá đắt giá so với SACD Player!]

Sony BDP-S370 = US$ 90.00
Sony BDP-S380 = US$ 90.00
Sony BDP-S570 = US$ 100.00
Sony BDP-S780 = US$ 250.00
Sony BDP-S790 = US$ 250.00

Đối với những đầu máy này, một khi đã "chơi" được DVD ("burn" SACD.iso) => Hehe!!! ĐỪNG "update software"! Nhất định KHÔNG "update" !!!

...Sau cùng, nếu nhận thấy "Topic" này hữu ích, xin đừng ngần ngại "Thank" cho một phát để...khích lệ tinh thần!

View attachment 71422

Link tải phim
hidden content may not be quoted

Bác chủ topic có thể hướng dẫn cụ thể giúp được ko?
Dùng PC, và phần mềm nào để BURN SACD ra DVD?

coolpix8700

Well-Known Member

Phần mềm nào burn được đĩa đều dùng được hết bác àh! Dễ nhất bác cứ Nero dùng cho đỡ phái suy nghĩ. Cái chính bác phải chọn được loại đĩa trắng mà cái đầu đọc SACD chấp nhận và bác nhớ là sau khi burned thì cái ổ ghi không thể đọc lại được cái đĩa ấy đâu nhé (vì chỉ ổ đọc được đĩa SACD ghi mới đọc được thôi)

quaichieu

Mình có dùng Nero, nhưng nó ko hiển thỉ kiểu SACD. Mà nó chỉ hiển thị CD hoặc DVD.
Sau đó mình dùng Open File ISO để ghi.
Rồi cho đĩa DVD vào ổ SAM SUNG DVD-W.
Nó báo là ko ghi được.
Nguyên nhân là thế nào hả các bác. Các bác hướng dẫn cụ thể hơn giúp.

Cám ơn các bác.

coolpix8700

Well-Known Member

Nó chẳng hiển thị SACD đâu bác. Cứ chuột trái bấm vào file ISO chọn phần mềm ghi đĩa (như Nero) rồi chọn tốc độ thấp ghi cho đảm bảo. Còn nếu từ Nero chọn Image, Project, Copy roi chon Disc Image, or saved Project roi chon cai ISO!

quaichieu

cám ơn bác Coolpix8700. Ngày xưa tui cũng có 1 em này. chụp hình cũng thích phết.

Để tối mình thử lại rồi thông báo kết quả để anh em cùng trải nghiệm.
Cám ơn nhiều

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Bác chủ topic có thể hướng dẫn cụ thể giúp được ko?
Dùng PC, và phần mềm nào để BURN SACD ra DVD?
quaichieu,

Trong bài hướng dẫn có ghi rõ tên của "Software" được dùng vào việc "Burning".
[Bạn xem kỹ trước khi bắt tay vào việc..!]

"Good Luck!"

quaichieu

Cám ơn coolpix8700. Nhưng tối qua mình làm ko được. Ghi vào đĩa DVD thi ok. Nhưng cho vao CD Player marantz 15s2 ko đọc được.
Link down iso là file này.
hdvietnam.com/diendan/184-nhac-quoc-te/645105-eagles-hotel-california-2011-iso-sacd.html

Cám ơn DATAVIEWER.
Mình xem lại, hóa ra ko xem phần ẩn nội dung. Để tối về làm lại xem.

quaichieu

cho mình hỏi cái, DVD-5 và DVD-9 là như thế nào? Vì vừa làm theo hướng dẫn. Ghi ở 1X nhưng đầu CD vẫn ko đọc được.
đĩa DVD của mình ko ghi là DVD-5 hoặc DVD-9. chi ghi DVD 1x-16x thui.

Làm ơn chỉ giúp

coolpix8700

Well-Known Member

Có vẻ bác ghi mất công rồi!
Cái đầu Marants 15S2 của bác em không chắc chắn, nhưng người anh em nó Marants 15S1 ở trong danh sách không đọc được đĩa SACD ghi.
DVD5 có dung lượng chuẩn 4,7Gb còn DVD9 là 8,5Gb!

thanhyk

Well-Known Member

Hôm qua bạn mượn đĩa chép sacd cũng không đọc được trên đầu bluray sony, chẳng biết model gì.

coolpix8700

Well-Known Member

Không phải cái đầu nào đọc được đĩa SACD cũng đọc được đĩa SACD ghi như vậy.
Mà ngay những cái đầu đọc được thì cũng có 2 cách giải mã khác nhau, loại có giải mã DSD trực tiếp, chúng sẽ giải mã trực tiếp từ tín hiệu DSD (của SACD) ra analog, còn những cái kia thì chúng biến đổi từ tín hiệu DSD (của SACD) sang PCM (của CD thường) rồi giải mã bình thường như đọc từ CD thường!

Chỉnh sửa lần cuối:

coolpix8700

Well-Known Member

Do bảo vệ bản quyền (chủ yếu là Sony vì họ cũng có cổ phần rất lớn trong các hãng ghi âm-băng hình-đĩa hát) nên không chỉ để ghi thành SACD ISO chỉ có 2 loại PS3 thế hệ đầu (PS3 lùn) có thể làm được (mà cả 2 loại này phải chưa bị update firmware vì sau khi update chúng sẽ mất khả năng ghi), mà cả mấy cái đầu multi-players cũng chỉ có một số được sx ở 1 giai đoạn có thể đọc được. Những cái đầu sau họ đều tháo bỏ khả năng này, cũng như PS3 thì sau khi update firmware hãng (không phải chỉ mỗi Sony hay Phillips) cũng loại bỏ khả năng đọc đĩa SACD ghi.
Gần đây do thấy việc bảo vệ bản quyền quá chặt như vậy lại làm cho SACD ít được phổ biến, các loại files nhạc DSD được phổ biến và phân phối trực tuyến thì hy vọng sẽ có nhiều cái đầu mới ra sẽ đọc được đĩa SACD ghi!

quaichieu

Mình vừa mua CD Marantz 15S2 xong (hơn 30 củ). Giờ ko dùng được đĩa tự ghi. Nếu mà mua SACD chắc là tiêu rùi

Bên trên