Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Ông này lo xa quá. Bây giờ sở hữu ổ 4TB là muốn mệt cầm canh rồi.
Muốn mua mobo gì cũng được bạn ơi. Chừng năm ba năm nữa khi giá loại 5 - 6TB giảm xuống trong tầm có thể mua được hổng chừng lúc đó bạn lại muốn thay 1 đời mobo nữa cũng ko biết chừng.
Tại em thấy tầm năm rưỡi là ra ổ dung lượng mới, theo vài năm gần đây thì giá ổ mới mau xuống giá phổ biến. Nó mới sx còn mắc nhưng tầm 6-8 tháng sau là giá xuống khá nhiều và ổn định đến lúc chuẩn bị ra dung lượng mới. Ngày xưa thì chờ lâu lắm mới xuống, còn giờ thấy cái gì cũng mau lỗi thời hơn nên nó không xuống hãng khác ra dung lượng mới giá rẻ nó cũng...chết. Em định phỏng chừng để biết trước main gì hỗ trợ, nếu thay thế hoàn toàn 3tb thành 4tb thì...hổng lợi mấy mà...thiệt hơi nhiều, đã thay thì chơi luôn 5Tb/6Tb mới đáng bác ơi. Tự nhiên...ước gì 2 năm nữa ổ 5Tb giá 3 triệu...hí..hí.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Các bác cho hỏi: hdd dung lượng 5Tb/6Tb thì yêu cầu main gì hoặc win gì hỗ trợ ạ. Em hổng biết mà định tương lai chuyển qua pc làm nas chứa hdd 5Tb/6Tb... Thanks

Bác tàng trữ phim khủng gì mà lo xa vậy chắc 4K hả bác..........?????

thanhyk

Well-Known Member

Bác tàng trữ phim khủng gì mà lo xa vậy chắc 4K hả bác..........?????

Thì lâu ngày nas đầy dữ liệu mà hết khay gắn hđ. Nas này chỉ hỗ trợ tối đa ổ 3tb, trước sắm ổ 3tb thì ok, giờ mà sắm tiếp nas chỉ hỗ trợ 3tb thấy không hiệu quả. Sau này chuyển qua pc làm nas, chỉ cần khoẻ chút thì vẫn cài và xem tốt các phần mềm xem phim nghe nhạc, chỉ còn chú trọng gắn > 10 hđ surport 5/6Tb và có cổng usb 3.0 (mà hình như main sau này đều 3.0). Nếu pc mình gắn được 16 hdd x 6Tb không phải rất tốt sao...

phithien

Well-Known Member

Thì lâu ngày nas đầy dữ liệu mà hết khay gắn hđ. Nas này chỉ hỗ trợ tối đa ổ 3tb, trước sắm ổ 3tb thì ok, giờ mà sắm tiếp nas chỉ hỗ trợ 3tb thấy không hiệu quả. Sau này chuyển qua pc làm nas, chỉ cần khoẻ chút thì vẫn cài và xem tốt các phần mềm xem phim nghe nhạc, chỉ còn chú trọng gắn > 10 hđ surport 5/6Tb và có cổng usb 3.0 (mà hình như main sau này đều 3.0). Nếu pc mình gắn được 16 hdd x 6Tb không phải rất tốt sao...

Chắc bác chuyển sang chép phim được đấy :D Bác có thời gian xem phim nhỉ. em thất nghiệp mà chẳng có thời gian xem phim đấy. Nhớ lại ngày xưa Sv sao rảnh quá, đá Pes, coi phim, đá bóng, coi đá bóng, ăn nhậu, học hành mà vẫn rảnh, vẫn kua gái, cafe ....^:)^

Khi nào đúng thời điểm mà bạn thực sự muốn mua pc làm nas thì mình tư vấn cho. Bạn cũng biết đồ điện tử thì nó thay đổi như bạn thay áo mỗi ngày.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Chắc bác chuyển sang chép phim được đấy :D Bác có thời gian xem phim nhỉ. em thất nghiệp mà chẳng có thời gian xem phim đấy. Nhớ lại ngày xưa Sv sao rảnh quá, đá Pes, coi phim, đá bóng, coi đá bóng, ăn nhậu, học hành mà vẫn rảnh, vẫn kua gái, cafe ....^:)^

Cũng dễ hiểu thui mà b. Giờ nó yếu rùi mà...:D

thanhyk

Well-Known Member

Khi nào đúng thời điểm mà bạn thực sự muốn mua pc làm nas thì mình tư vấn cho. Bạn cũng biết đồ điện tử thì nó thay đổi như bạn thay áo mỗi ngày.

Dạ cảm ơn bác. Thời gian còn lâu phải sau 6 tháng vì chờ ổ 5/6tb...xuống giá. Em vẫn chưa hiểu các main đời mới hiện nay surport dung lượng ổ cứng tối đa bao nhiêu nhỉ, hay còn liên quan hđh cho phép nữa.
Bây giờ theo lời bác phithien thôi, tập trung vào công việc là chính, hỗ trợ con cái học hành. Không sắm hdd, cần downl thì xoá cũ lưu mới, giảm thời gian xem phim...

thanhyk

Well-Known Member

Mới xem giá hdd từ western.com.vn, trước cứ tưởng chính hãng mắc, xem rồi thấy giá khá tốt. Ổ 3Tb green 2.700.000đ (thậm chí rẻ hơn nguyenduong niêm yết). So sánh sơ sơ ổ 2Tb đến 6Tb thấy giá 3Tb là lợi nhất, 4Tb cũng tuy mắc hơn bù lại chứa được nhiều (3 ổ 4Tb mắc hơn 4 ổ 3Tb chút), riêng 5Tb mắc hơn hẳn còn 6Tb cực mắc (mắc gần 3 lần, dung lượng chỉ gấp đôi). Suy đi tính lại ổ 3Tb còn xài cả 2 năm nữa mới có cơ hội ổ 5Tb/6Tb giá lợi hơn...
À, giờ em mới biết nếu hdd chỉ chứa dữ liệu format theo chuẩn GPT thì các main hiện nay đều nhận mọi dung lượng, thậm chí ổ 100Tb cũng nhận luôn, chỉ sợ tới lúc nó làm ổ 15Tb thì chuyển bằng kết nối/format khác thì main giờ...hổng nhận.
Thanks mọi người...

Các bác cho em hỏi

Lúc trước em sử dụng DSM 4.3 có các folder và shared folder chứa các dữ liệu film, photo, ....
Vừa rồi em đã úp lên bản DSM 5.0 update 3. Tuy nhiên hiện nay em không thấy các folder và shared folder này khi vào File station. Chỉ thấy duy nhất folder "Photo" nhưng truy cập vào Photo Station thì không được

Đây là các thư mục em thấy (như lúc chưa up lên DSM 5.0) khi lựa chọn folder cho photo ở trong control panel (như vậy là các thư mục cũ của em vẫn còn)

Như vậy là bị sao vậy nhỉ.

Thanks.

Quên dặn các bạn là khi lên từ 4.3 sang 5 thì các file cũ còn giữ lại được nhưng mấy cái vụ share hay quyền admin, v.. vv... là bị mất hết.
Do đó trước khi "lên đời" phải cẩn thận ghi xuống cái gì mình đã làm đặng còn làm lại sau khi up lên.
Cũng vì vậy nên máy tôi vẫn cứ còn chạy 4.3 (vì lười phải setup lại). :)

dungsin_lqd

Well-Known Member

Quên dặn các bạn là khi lên từ 4.3 sang 5 thì các file cũ còn giữ lại được nhưng mấy cái vụ share hay quyền admin, v.. vv... là bị mất hết.
Do đó trước khi "lên đời" phải cẩn thận ghi xuống cái gì mình đã làm đặng còn làm lại sau khi up lên.

Bác chủ nên nâng cấp lên 5.0 update 3 để tiện việc trao đổi.....chứ em thấy trong đây toàn 5.0 mà bác chủ thì 4.3 hơi kỳ....

Bác chủ nên nâng cấp lên 5.0 update 3 để tiện việc trao đổi.....chứ em thấy trong đây toàn 5.0 mà bác chủ thì 4.3 hơi kỳ....

Ha.. Ha... Ông bà mình nói "Ăn cỗ đi trước, lội nước đi sau". Mấy cái vụ này ko dại gì lội trước.
Giỡn chút thôi, cũng là do ko có tg thôi đó mà.

Tức là phải copy lại dữ liệu trước khi up lên 5.0 hả bác. Nếu thế thì sau này dữ liệu mấy chục TB thì đành chịu ah.
Như trường hợp hiện tại của e thì có cách nào không, vì hiện tại e thấy dữ liệu vẫn còn, xem phim, nghe nhạc từ tivi, thiết bị cầm tay vẫn ko sao.

airport

Active Member

Tức là phải copy lại dữ liệu trước khi up lên 5.0 hả bác. Nếu thế thì sau này dữ liệu mấy chục TB thì đành chịu ah.
Như trường hợp hiện tại của e thì có cách nào không, vì hiện tại e thấy dữ liệu vẫn còn, xem phim, nghe nhạc từ tivi, thiết bị cầm tay vẫn ko sao.
Ko phải là data mà là config của Nas (user, phân quyền v.v..) bác ạ.

Chờ lâu mà chưa thấy airport hướng dẫn ae "lên đời" từ 4.3 lên 5 update3 nhỉ? :(

Thế có cách nào copy lại dữ liệu không bác

phamthangv

các bác đợi chuyên gia test kỹ đã hẵng up chứ, vội vàng quá

airport

Active Member

Sau một thời gian tìm hiểu, test thử cách upgrade từ 4.3 lên 5.0 tôi thấy các bạn có thể load mấy file theo link này về để chạy. http://sanbaynoibai.synology.me:5000/fbsharing/gSntXX98
Tuy nhiên khi up lên các bạn sẽ phải chấp nhận một số kết quả như sau:
1. Data có thể mất (xác xuất này rất nhỏ, bản thân tôi up vài lần rồi mà ko lần nào bị mất data cả, tuy nhiên cũng vẫn cần cảnh báo trước).
Trong quá trình cài đặt, DSM 5.0 sẽ bỏ qua phần format partition có data của các bạn. Nó chỉ cài đặt lại trong system partition do nó tạo ra.
2. Phải tạo lại user và phân quyền lại cho tất cả các thư mục.

Trong quá trình upgrade tuyệt đôi tuân thủ hướng dẫn, phần này cũng y chang như phần bác Thanksforsharing đã chỉ dẫn ở bài trước đây trong việc cài đặt DSM, các bác chịu khó tìm đọc lại.

Tôi xin phép quote lại như sau:

3/ Vào trong folder win32diskimager-v0.9-binary chạy file Win32DiskImager.exe để burn .img file vào trong USB drive.
Chỉ đường dẫn vào nơi đang chứa file .img vừa bung ra.
Ngoài ra nhớ chọn đúng tên ổ dĩa mà USB đang có nếu chọn sai thì quá trình ghi sẽ xóa toàn bộ ổ mình đã chọn sai. Phải cẩn thận!!! Ở đây mục Device tôi chọn ổ là E của USB. Xong nhấn nút Write.

Nhấn Yes để xác nhận việc chép ổ USB.

Click OK để hoàn tất việc tạo ổ boot trên USB.

4/ Bây giờ bạn cắm cái USB drive vào trong chiếc NAS tương lai của mình.

Nhớ vào BIOS để chọn boot từ ổ USB. Xong boot máy lên. Nếu có màn hình thì bạn sẽ thấy màn hình đen thui chạy chữ lung tung.

Đừng quan tâm lắm, cứ để như vậy, đừng đụng gì tới nó.

5/ Trong thời gian chờ đợi, bạn qua một máy khác (hay sử dụng) và vào trang web của Synology down về bản Synology Assistant mới nhất. Dùng phiên bản Disk Station nào cũng được, không nhất thiết phải là DS3612xs vì chúng đều giống nhau. Xong cài lên luôn cái máy bạn vừa download về (một trong những máy tính bạn hay sử dụng).

6/ Sau khi cài xong, bạn mở Synology Assistant lên là nó bắt đều search cái Nas mới của bạn qua mạng Home Lan. Nếu bạn may mắn, bạn sẽ thấy cái Nas mới của mình được nhận diện như thế này.

7/ Lúc này bạn nên với tay nhổ cái USB drive ra khỏi cái Nas.

8/ Ta bắt đầu cài đặt .pat file bằng cách click chuột phải lên dòng chứa tên Nas, chọn Install.

Nhớ chọn đường dẫn tới file .pat cho chính xác. Xong nhấn Next.

9) Tới đây máy đòi bạn nhập password cho cái Nas tương lai của bạn. Lưu ý, mặc định user name luôn là admin. Còn password thì bạn tự chọn và nhập vào.

Tôi khuyên cứ để mặc định chọn phần Synology Hybrid RAID, còn muốn tìm hiểu xem nó là gì thì vào đây.
Xong, click Next.

10/ Click OK để xác nhận tất cả dữ liệu hiện còn trong HDD sẽ bị xóa sạch trước khi Nas tạo volume.

11/ Chọn tự động cấu hình mạng trong Setup Network

Xong nhấn Finish để cho phép máy cài đặt mạng, định dạng phân vùng cho hệ thống và cài DSM vào trong ổ cứng trên Nas. Khi hoàn tất, lúc này máy sẽ tự khởi động lại, đừng để ý thây kệ nó.

Đến mục thứ 5 (nhìn trong hình) là lúc máy sẽ chạy cấu hình cho bạn, thời gian nhanh hay chậm tùy thuộc vào tổng dung lượng các ổ cứng có trong Nas của bạn.

Xong cử để nguyên đó đừng vội nhấn nút Close nghen.

12/ Lúc này bạn qua bên cái Nas, bạn lại với tay ta cắm thanh USB vào lại máy đúng vào cái lỗ cũ. Chịu khó nhớ và nín nhịn chỉ cắm vào đúng một lỗ thôi. Nhổ ra lỗ nào thì cắm vào lỗ ấy lại đừng đi cắm bậy bạ lung tung lỗ không thôi lại rối ra. Cứ một vợ một chồng là không sợ Sida, ý quên không sợ máy báo lỗi. Nhớ kiểm tra lại để cho Bios khởi động từ cái USB này.

Lưu ý:

- Cái thanh USB này phải luôn luôn được cắm (nối) vào Nas và máy được set (trong BIOS) là khởi động từ ổ USB này.
- Khi bạn tạo một volume trong máy (cái này sau sẽ nói tới), bạn tuyệt đối không (vô tình) sử dụng luôn cái ổ USB này và bỏ vào tạo volume luôn.

Xong xuôi, bây giờ bạn có thể nhấn nút để cho cái Nas reboot. Chờ khoảng năm ba phút đặng cho máy cài đặt setup đầy đủ driver, tới khi đó bạn mới qua cái máy (có cài Synology Assistant) lúc nãy mà nhấn nút Close đang còn nằm trên màn hình.

Chờ một chút Synology Assistant sẽ search trong home Lan của bạn. Nếu bắt gặp, lúc này bạn sẽ thấy cái Nas mới của mình báo đang ở trạng thái Ready (xem hình dưới).

Click vào tab Connect để đăng nhập vào Nas

Một trình browser mới sẽ tự động mở ra với URL như sau:

http://192.168.xxx.xxx:5000/webman/index.cgi

với xxx.xxx là địa nas tại nhà của bạn. Bạn nên ghi ra một nơi nào đó để có thể sau này cần dùng tới (ví dụ như set up cho nó trở thành địa chỉ static IP).
Dùng user name là admin và password mà bạn đã đặt ở bước trước để nhập vào Nas.

Click Yes để OS kiểm tra tình trạng máy. Tùy theo số lượng và dung lượng hard drive trong Nas, nó có thể kéo dài vài giờ. Tuy nhiên bạn không cần lo lắng vì nó chạy ẩn trong background.

Khi hoàn tất bạn sẽ có một cái NAS tự làm lấy không thua gì một cái máy Nas Synology mới mua về (có thể còn chạy mạnh hơn do ram nhiều hơn, CPU mạnh hơn, ...)

Những bước kế tiếp như thiết lập cài đặt
- Storage Manager
- File Sharing
- Access Your File
- Package Center
- Cloud Service
- EZ-Internet
- ... và còn nhiều nhiều nữa
http://sanbaynoibai.synology.me:5000/fbsharing/gSntXX98

Chỉnh sửa lần cuối:

dungsin_lqd

Well-Known Member

--bác airport khi nào vào hcm ới em tiếng nhe

airport

Active Member

CN vừa rồi vào rồi lại ra luôn, quên ko mang theo DAC nên ko kịp alo bác.
Hay bác cho em địa chỉ, em cho người gửi cho bác cũng được ạ.

Bên trên