Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

hieuykhoa

Member
Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

nếu được một ổ riêng biệt thì tốt quá sẽ cài lên trên máy của mềnh làm nas!

đọc xong bài của bạn chóng cả mặt nhưng thật là cụ tỉ luôn mà bác ơi cho vs chip I5 Haswell chạy ok chứ

Cảm ơn bạn thanksforsharing... Đúng là trước nas bufalo ts-vhl cài os dành cho nó nhưng có nhiều cái lệnh dùng từ Dos cũng như vài app hỗ trợ quen thuộc của win không biết cài ntn cho linux nas. Ngoài ra do format hdd theo chuẩn ext..gì đó khi gắn vào pc cũng gặp rắc rối nên mình cài lại win sẻver. Bác cho hỏi về pc của bác cài os DMS:
1- main đời mới của bác đủ sức chơi phim, nghe nhạc vậy có nên (và có thể) cài vài app xem phim, nghe nhạc. Sẵn đây xin mở rộng luôn liệu có giải pháp nào xem phim nghe nhạc play từ pc-nas (dùng đt/table làm remote điều khiển pc-nas) mà kết nối đến tivi qua mạng LAN không dùng dây HDMI (với tivi Samsung do tivi đã cài sẵn app allshare nên chỉ cần pc-nas cài app này nữa là làm được). Điều này có nghĩa tivi không nhất định ở gần pc-nas và không có hdplayer vẫn xem phim được tựa như pc-nas kết nối tivi bằng cổng HDMI. (Hình như giới thiệu của synology có tính năng gì đó phát phim, nhạc đến nhiều tivi điều khiển qua đt/table thì phải).

2- Os DMS trên vẫn định dạng hdd theo chuẩn ext...chứ không phải NTFS? Nghĩa là nếu có 1 hdd chứa dữ liệu định dạng NTFS gắn vào ps-nas này chép thêm phim sẽ không được (vì pc-nas không nhận), chỉ chép qua LAN, hoặc lấy hdd của pc-nas gắn vào pc-win khác cũng không nhận phải không ạ.

3- có trở ngại gì khi dùng 2-3 nas cái cài os MDS cái cài win server không ạ.

4- theo như bác build nas trên, chi phí khá thấp mà đều là đồ mới cấu hình khá tốt. Bác có thể chụp thêm hình bên ngoài của case chứa 6 hdd xem đẹp mã không. Bác nhận xét thế nào nếu nas trên không chỉ làm trung tâm chứa dữ liệu mà còn cài và phát phim, nhạc (gọi là tận dụng), thậm chí có khe gắn soundcard hoặc vga lùn không.
Thanks bác.

1. Tôi thì vẫn thường nghe nhạc lossless thẳng từ Nas đến Rev Denon qua mạng home network đó thôi. Còn về coi phim vì tôi chỉ 'chuyên trị' Bluray và Bluray 3D iso nên tôi dùng qua HTPC làm đầu phát. Nếu chỉ là phát phim HD dạng bình thường mkv thì tôi nghĩ cái Nas có app chơi qua network (không qua HDMI) cũng nhẹ nhàng thôi.
DS video là một ứng dụng miễn phí cho Samsung Smart TV, cho phép bạn dễ dàng stream video từ máy chủ NAS của bạn. Nó dành riêng cho các loại Smart TV đặc biệt là Samsung Smart TV. Bạn chẳng cần phải có hộp streaming box truyền thêm hay HDP, nơi bạn có thể tìm thấy DS video là trong Samsung Smart Hub.
Để bắt đầu với DS video cho Samsung Smart TV, hãy làm như sau:
Cài đặt DS Video trên Nas của bạn, và chọn thư mục để lập chỉ mục các bộ phim, chương trình TV, Home video và các thư viện khác.
Cài đặt DS video trên Samsung Smart TV. Nó có thể được tìm thấy trong Samsung App Store.
Phải chắc chắn rằng bạn có Wi-Fi hoặc Ethernet kết nối mạng với nhau.
Để biết thêm chi tiết bạn tham khảo link này.

2. Định dạng của DSM khác với của Windows nên HDD không thể cắm lẫn lộn qua lại được, cái này thì ai cũng biết rồi. Tuy nhiên trong trường hợp bạn vẫn muốn là như thế thì cũng vẫn được. Khi setup Nas, bạn đừng setup Raid, cứ cho mỗi volume chiếm hẳn 1 HDD (để dễ giựt nó ra sau này). Khi gắn nó vào máy Windows thì trên Windows bạn chỉ cài phần mềm (tôi quên tên rồi, bạn vào link này tìm lại của bạn Airport giới thiệu) là lại đọc được hết các file movie chứa trong Nas thôi.

3. Tôi chẳng thấy có trở ngại gì cả miễn là chúng không cùng tên máy, trùng IP address, và nhất là bạn có thể trả tiền điện cho chúng chạy 24/7 :)

4. Đây là hình cái Nas của tôi chụp để kế bên thằng Rev Denon X4000

Nas chỉ làm trung tâm chứa dữ liệu là đúng rồi, còn cài gắn soundcard hoặc vga lùn để làm luôn HTPC thì việc này tôi cũng rất thích và trăn trở từ lâu rồi. Tuy nhiên chỉ là xem phim nghe nhạc một ngày chỉ một vài tiếng trong khi máy cắm chạy 24/7 thì ngoài HDD máy cái card cài thêm vào gây nóng trong box và hao điện. Nhưng cái quan trọng hơn là DSM được viết chủ yếu nhằm cho Nas (lưu trữ dữ liệu và cung cấp chúng qua mạng), chứ không phải cho một HTPC nên bắt nó ôm đồm nhiều quá có lẽ mình đang tự làm khó mình.

thanhyk

Well-Known Member

Vâng, cảm ơn bạn chủ. Việc cài vga rời là trong trường hợp main kém quá, còn soundcard là thay cho DAC loại rẻ tiền vì ý mình là pc-nas có thể giải mã và play phim nhạc như phần mềm VLC hay Foobar chẳng hạn (không cần phòng nào cũng sắm DAC đỡ tốn kém). Thế os này có cài được vài phần mềm về xem phim nghe nhạc gì ạ.
Mình hỏi thêm với tivi Samsung smart thì pc-win cài thêm app AllShare, còn bác chủ nói với os DMS thì cài DS Video, nghĩa là Nas play chứ không chỉ tivi play dữ liệu đúng không ạ (vì có nhiều định dạng tivi không đọc được hoặc chất lượng giải mã kém). Nếu tivi không phải hãng Samsung nhưng vẫn có cổng LAN thì có làm được không ạ.
Thanks bác.

Vâng, cảm ơn bạn chủ. Việc cài vga rời là trong trường hợp main kém quá, còn soundcard là thay cho DAC loại rẻ tiền vì ý mình là pc-nas có thể giải mã và play phim nhạc như phần mềm VLC hay Foobar chẳng hạn (không cần phòng nào cũng sắm DAC đỡ tốn kém)...

Tôi thực sự cũng không hiểu ý bạn muốn gì luôn. Nếu bạn hiểu rằng nas (cho dù là PC-nas thì cũng vậy) là HEADLESS, mọi truy cập vào nó phải qua Web GUI trên 1 máy khác thì việc gắn thêm card VGA rời hay sound card thêm vào nó cũng chẳng mang ý nghĩa gì cả. Bạn nên dành thêm thời giờ đọc và tham khảo qua cái link tôi đưa cũng các bài khác trên mạng thì sẽ hiểu về nas nhiều hơn.

Hiện tại em đang dùng con Asus E45m1 Deluxe làm HTPC, 2 app Plex media server + Plex Home Thearter làm nhiệm vụ quản lý và play. Đọc bài viết hay quá em cũng đang định xoay sang hướng DSM nas như anh #thankforsharing. Em muốn tận dụng như NAS + HTPC luôn. vì em thấy DSM os này có thể cài Plex media server được, nhưng search mãi không thấy ai cài Plex Home theater...

Mong anh giải đáp câu trả lời ^^. Cảm ơn anh trước

Nếu bạn ngạc nhiên vì không thấy ai cài Plex Home theater trên Nas, còn tôi lại thấy đó là chiện bình thường. Trong khi Plex Home theater là một frontend app giúp cho bạn play movie trên TV của mình thì (nhắc lại cho mọi người nhớ) thằng Nas là HEADLESS cho nên ngay cả có cài được Plex Home theater trên DSM đi chăng nữa cũng chẳng "làm ăn" sơ múi gì được. Cũng phải nhờ 1 thằng đầu cuối (frontend) ví dụ HTPC, Roku, máy tính bảng, smartphones, ... để chơi phim thôi.

Cho em hỏi thêm nữa là DSM os, nó có nhận diện được Esata, với Card mở rộng sata không ạ

Nếu có thời giờ thì bạn đọc kỹ lại bài viết của tôi có list một cái list dài mà XPEnology có hỗ trợ driver. Nếu có thì là được.

Tiện đây em hỏi bác Thanksforsharing cũng về vấn đề Plex. Trên Nas em stop chương trình Plex media server, bây giờ muốn chạy lại thì thấy báo lỗi, đã unintall và cài lại Plex nhưng vẫn không được.
Mình chưa gặp lỗi này bao giờ, bạn thử search qua google xem. Hoặc ai biết vào giúp bạn này với
Thanks.

haigaru

Member

Em không dùng Android nên ko biết. iOS thì search Plex là thấy ngay, chạy Plex trên thiết bị iOS để kết nối Plex sever. Nhà e dùng tivi Samsung (smart tivi), chuyển source thì thấy Plex media luôn. Nếu tivi nhà bác mà không phải smart tivi thì chắc là vẫn phải có HDP.

Em chỉ thích Inch to thôi, không thích Smart ạ :((. Vẫn phải trung thành với windows vậy

pinochio

Active Member

EM có 2 con nas buffalo LS-QVL và TS-QVL dùng Chip Marvell , Antom có dùng được HĐH DSM này không bác?

hdnewuser

Member

Khó quá bác chủ ơi, đã chạy trong mạng LAN ngon lành rồi, giờ làm sao để truy cập từ internet vào ?

Phablet

Active Member
Re: Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Khó quá bác chủ ơi, đã chạy trong mạng LAN ngon lành rồi, giờ làm sao để truy cập từ internet vào ?

Vào đây đọc bác ơi. Cái này thì ai cũng đã biết mà?

Nhân tiện bác chủ cho em hỏi làm thế nào dùng Audio Station có thể cho phép người dùng nghe nhạc trực tiếp từ Nas qua DLNA đến Receiver.
Em đang bị bí ở đây ạ.
Cám ơn bác nhiều.

Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Vào đây đọc bác ơi. Cái này thì ai cũng đã biết mà?

Nhân tiện bác chủ cho em hỏi làm thế nào dùng Audio Station có thể cho phép người dùng nghe nhạc trực tiếp từ Nas qua DLNA đến Receiver.
Em đang bị bí ở đây ạ.
Cám ơn bác nhiều.

Update cái firmware của cái rev là trị dứt bịnh ngay đó mà.

EM có 2 con nas buffalo LS-QVL và TS-QVL dùng Chip Marvell , Antom có dùng được HĐH DSM này không bác?

Tôi chưa làm thử nên ko biết. Tôi thấy trên diễn đàn có người cài trên nas Buffalo DSM 5.0 thành công , bạn thử xem sao.

Anh Thankforsharing! Cho em hỏi là NAS XPEnology phiên bản 4.3-3827Beta8 hỗ trợ tối đa bao nhiêu HDD vậy anh?Nếu chạy ổn định nhất thì nên chọn Mobo nào là ổn định nhất a.Anh tư vấn giùm em!

VThanhgtvt

Well-Known Member

Tiện thể, b Thanks... hay b nào biết thì chỉ giúp e luôn. Làm sao để hdp có thể đọc đc các file trên nas bufalo wvl nhỉ?

Anh Thankforsharing! Cho em hỏi là NAS XPEnology phiên bản 4.3-3827Beta8 hỗ trợ tối đa bao nhiêu HDD vậy anh?Nếu chạy ổn định nhất thì nên chọn Mobo nào là ổn định nhất a.Anh tư vấn giùm em!

Trong bài viết tôi cũng có nói. Nas XPEnology dùng OS y chang của thằng Synology DS3612xs với giá hiện nay đang bán là trên $3300 chưa kể HDD tại nước ngoài. Về VN không biết còn lên bao nhiu nữa.
Và vì vậy chắc cú là nó có thể cho bạn dùng tối đa lên tới 12 HDD. Còn hơn nũa thì tôi chưa thử nên không biết, nhưng tôi thấy có người khoe đang dùng tới 19x2TB trên cái NAS XPEnology phiên bản 4.3.
Nas này nói chung chạy nhẹ hều à cho nên không kén phần cứng lắm. Chủ yếu là nó có hỗ trợ driver hay không thôi. Để chắc ăn, tôi khuyên bạn dùng mobo của các hãng có tiếng thì an toàn: Asus, Gigabyte, Asrock, MSI,...

Bên trên