Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

tittom79

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Bạn có thể xem qua cái link youtube này sẽ hiểu tất cả. Thằng ORICO này nó đánh đố người ta quá. Nhưng cho dù là bạn chọn ở chế độ nào thì 2 HDD của bạn luôn BỊ GOM CHUNG LÀM MỘT. Vì lẽ đó nó không thích hợp cho bạn khi " thi thoảng mang đi copy phim mới cho từng đĩa thì nó không ảnh hưởng gì cả". Nếu còn kịp thì đi trả lại đi.

https://www.youtube.com/watch?v=4oIkx8SrtSA

Híc, e cảm ơn bác đã cho e đoạn phim này. Đúng là không thể đọc 2 ổ một cách riêng biệt bác nhỉ. Vậy là đóng lệ phí ngu thôi bác ạ.

Vậy bác có gợi ý nào cho nhu cầu của e không hả bác, e muốn thi thoảng mang đi copy phim mới cho từng đĩa thì nó không ảnh hưởng gì cả.

E cảm ơn bác nhiều và chúc bác ngày chủ nhật vui vẻ.

tittom79

Well-Known Member

Ý e là liệu có loại box nào mà e chỉ cần mua về, nó đã được tích hợp sẵn chức năng giúp các thiết bị khác nhận ra nó và chia sẻ được dữ liệu một cách đơn giản. Và các ổ đĩa cũng dễ dàng tháo lắp, copy phim mới như e muốn ý ạ.

E thấy nói là Buffalo có loại thiết bị này có đúng không bác. E không cần quá nhiều khay đâu ạ, tối đa khoảng 5 khay chứa ổ cứng là được ạ.

Monday

Member

Mất điện thì wol ko tác dụng đâu bạn
aminhf dùng Atom 510 cũ ríc còn có ưol, Q1900 đời mới thì chắc chắn có ưol, ko cần xem bios, bạn chỉnh card mạng có là đc, ngoài ra wol muốn chạy thì modem phải hỗ trợ mới đc

Tất nhiên cúp điện thi làm sao mở máy được

thường WOL main giga, asrock, asus, msi có phần : Wake Up ( Power Management Setup )

resume by PCI Device (PME#) Enable
resume by PCI-E Device Enable

Router thì mình dùng Buffalo up firmware OpenWRT là WOL vô tư

trước mình có dùng laptop hp 6730b kéo torrent, cúp điện khi có điện lại....WOL ok.

Ý e là liệu có loại box nào mà e chỉ cần mua về, nó đã được tích hợp sẵn chức năng giúp các thiết bị khác nhận ra nó và chia sẻ được dữ liệu một cách đơn giản. Và các ổ đĩa cũng dễ dàng tháo lắp, copy phim mới như e muốn ý ạ.

E thấy nói là Buffalo có loại thiết bị này có đúng không bác. E không cần quá nhiều khay đâu ạ, tối đa khoảng 5 khay chứa ổ cứng là được ạ.

Mấy cái này thì bán đầy ra bạn chịu khó search một lúc là ra thôi mà. Bạn ko biết đã đành mà người bán ORICO cũng ko tư vấn nổi cho bạn thì đúng là tôi sợ trình độ KT của mấy tay bán hàng ở VN. Chả biết mình bán cái gì.
Chẳng hạn như cái này. Tôi biết ở VN chắc là có loại tương tự.
Nên kiếm loại có USB 3.0 mà mua.

Chúc bạn may mắn tìm được cái như ý.

tittom79

Well-Known Member

Mấy cái này thì bán đầy ra bạn chịu khó search một lúc là ra thôi mà. Bạn ko biết đã đành mà người bán ORICO cũng ko tư vấn nổi cho bạn thì đúng là tôi sợ trình độ KT của mấy tay bán hàng ở VN. Chả biết mình bán cái gì.
Chẳng hạn như cái này. Tôi biết ở VN chắc là có loại tương tự.
Nên kiếm loại có USB 3.0 mà mua.

Chúc bạn may mắn tìm được cái như ý.

Vâng, e cảm ơn bác, e sẽ thử tìm xem sao ạ. Nhưng e cũng có cái DOCK kiểu này rồi bác à, e cần cái thiết bị NAS mà có cài HĐH để các thiết bị khác như đầu HD, PC nhìn thấy nó và truy cập được dữ liệu từ nó.

airport

Active Member

Thế thì bác dựng luôn cái NAS Xpenology ấy, rẻ hơn mà lại đa năng.

pinochio

Active Member

Vâng, e cảm ơn bác, e sẽ thử tìm xem sao ạ. Nhưng e cũng có cái DOCK kiểu này rồi bác à, e cần cái thiết bị NAS mà có cài HĐH để các thiết bị khác như đầu HD, PC nhìn thấy nó và truy cập được dữ liệu từ nó.

TS-QVHLR6 | Buffalo - Gia re nhat Ha Noi

bạn dùng cái này nhé

cucgach

Member

Bạn Thankforsharing có thể cho mình hỏi chút, mình buil nas xong không thể nào đăng ký trong QuickConnect để truy cập từ xa được bạn có thể hướng dẫn cho mình được không , cám ơn bạn

pgasqlkt

Member

Bạn Thankforsharing có thể cho mình hỏi chút, mình buil nas xong không thể nào đăng ký trong QuickConnect để truy cập từ xa được bạn có thể hướng dẫn cho mình được không , cám ơn bạn

Bác set trong CP-externel access

Mình ko truy cập từ xa vào nas (hay nói đúng hơn là sợ) nên cũng ko rành. Bạn có thể hỏi các bạn khác ở đây. Tôi thấy hình như bạn Airport đã làm qua rồi đó.

Monday

Member

Bạn muốn từ internet kết nối Nas, thì đăng ký 1 tên miền free (no-ip.com, dlinkddns.com..v..v...)
Router mở port 5000 để vào config nas ( tenmien.com:5000)
kết nối bằng smartphone thì dùng ds file, dsfinder, ds video..v..v....

còn muốn down file từ máy tính thì vào (tenmien.com:7000)

control panel\application protal\file station\ edit \ mở port 7000 hoặc 7001

caydenkho

Member

Bây giờ tôi đã nối dc 2 card mạng thành 1 rồi và nhận dc 1 card 2 Gb như trên thật tế 2 user cùng load cũng chỉ nhận dc 125MB/s thôi ko biết vấn đề có phải nằm ở bang thông của switch hay tốc độ doc ghi cua hdd, thầt là đau đầu quá, tôi nối 2 nic theo hướng dẫn này https://www.synology.com/en-global/knowledgebase/tutorials/525

Switch của bác có hỗ trợ Link Aggregation không. Nếu không thì tốc độ chỉ đạt vậy thôi

Cái này tôi nghĩ là cả 2, vừa do switch vừa do giới hạn của hdd.
Khi nào có dịp tôi sẽ viết một bài về vấn đề này.

pinochio

Active Member

Vâng, em cảm ơn bác nhiều ạ. E đã xem trang Web này rồi, e thấy con TS-RVHLR6 này chắc cũng được bác nhỉ?! Vì e này hình dạng dẹt (full) nên e sẽ dễ sắp xếp trong bộ của e hơn.

Mình cũng dùng dòng này, đời trước, cấu hình thấp hơn chút, nhưng nói chung là ngon lành, bản chất nó là cái PC mà, làm gì cũng được

nvphung90

Mình nghĩ đạt được 125Mb/s thì phần Link Aggregation cũng đã thành công rồi đó chứ, nhà mình dùng con gia đình DS112j cũng 1Gbps mà ngon lắm lên được có 60Mb/s, có dịp test các con dòng cao hơn thì lên được 80-90Mb/s. Tốc độ không lên cao hơn có khả năng bác đã đạt đến giới hạn của HDD.

Như đã hứa là viết host file cho download station hôm nay gửi anh em test thử.

SEARCH MODULE

TenluaVN - version 1.0 (Update 13:48 - 31/12/2014)
- Tìm kiếm file trên tenlua.vn bằng Download Station thông qua BT search

Hướng dẫn cài đặt. SEARCH MODULE

1 - Download file về, file có ext .dlm
2 - Đăng nhập vào nas với quyền Admin
3 - Mở Download Station lên Main Menu > Download Staion
4 - Click vào icon setting góc trái bên dưới cửa sổ Download Station
5 - Menu Naviga chọn BT Search > Add > Browse tìm đến file download ở bước 1 > Add
6 - Trở ra cửa sổ chính của download station nhìn góc trái trên cùng nhập keyword cần tìm + Enter, trong kết quả tên file sẽ dc add thêm ký hiệu [Tên host] Title để phân biệt kết quả trả về từ host nào trong trường hợp nhiều bt search.
7 - Doublelift vào file cần tải Download Station sẽ tự động add file vào hàng chờ download. End

Note: vì là search trên file hosting nên 2 cột Seeds và Peers sẽ ko có số liệu nên mình sử dụng cột Peers để hiển thị lượt download file nha các bạn

FILE HOSTING MODULE

TenluaVN - version 1.0 (Update 16:44 - 30/12/2014)
- Support tài khoản Free (max speed mỗi file 600kb/s, ko giới hạn lượng file tải cùng lúc)
- Support tài khoản Vip (max speed)

FshareVN - version 1.3 (Update 19:05 - 7/12/2014)
- Fix lỗi ko đăng nhập được sau ngày 7/12/2014.
- Fix lỗi timeout tải nhiều link cùng lúc.
- Tăng tốc get directlink.

FshareVN - version 1.2 (Update 21:55 - 30/11/2014)
- Fix lỗi ko nhận link http
- Tiện tay add cái down ko có account (100kb/s, down từng file 1)

FshareVN - version 1.1 (Update 16:15 - 29/11/2014)
- Support tài khoản Free (max speed mỗi file 200kb/s, ko giới hạn lượng file tải cùng lúc)
- Support tài khoản Vip (max speed)
- Sữa lỗi bật tắt tính năng tải trực tiếp tài khoản VIP (ko cần bận tâm đến vấn đề này nửa)

FshareVN - version 1.0
- Chỉ hổ trợ acc Vip và tài khoản phải kích hoạt tải trực tiếp

Hướng dẫn cài đặt. FILE HOSTING MODULE

1 - Download file về, file có ext .host
2 - Đăng nhập vào nas với quyền Admin
3 - Mở Download Station lên Main Menu > Download Staion
4 - Click vào icon setting góc trái bên dưới cửa sổ Download Station
5 - Menu Naviga chọn File Hosting > Add > Browse tìm đến file download ở bước 1 > Add
6 - Bạn sẽ thấy hosting vừa add trong danh sách, chọn nó và nhấn edit.
7 - Nhập user pass vào và nhấn verify để kiểm tra tài khoản.
8 - Nếu verify thành công bạn có thể trở ra cửa sổ chính của download station và trải nghiệm :D. END

Note: Khi thay đổi tài khoản các bạn click vào file hosting xoá hết thông tin rồi nhấn OK rồi vào lại nhập tài khoản mới vào nhé. Nếu thay đổi thông tin tài khoản trực tiếp thằng Download Station nó ko nhận đâu(nó vẫn lưu tài khoản cũ) Lỗi này từ ver 3.5-2706 Download Station đã được khắc phục

Các bạn có thể down dạng danh sách hoặc add từng file.

Có error gì thì report đây nhé.

Xong hoàn thành lời hứa giờ đi ăn cơm.

Bác xem giúp nếu download fshare link folder thì sướng quá, hiện nay em toàn copy từng link 1 cực quá. Đa tạ bác

conglanh1227

Thank............................

pro_style

Bác vunh2301 ơi bác viết cái module fshare hỗ trợ tải file đặt pass được không

bd1808

Cho mình hỏi: sau khi bulid NAS giống như phần 1. Mình chọn raid 5 với 4 HDD, vậy sau này muốn add thêm 1 HDD nữa vào raid này được ko hay là phải build volume khác và nếu add được thì có bị mất dữ liệu trên 4 HDD cũ ko?

Bên trên