Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

trung_c5

Member
Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Các bro cho mình hỏi chút, nếu NAS chạy 2 HDD ở chế độ basic thì cái HĐH nó cài lên HDD nào vậy? rủi nó chết 1 cái thì cái còn lại cũng nằm im đó à?

Các bro cho mình hỏi chút, nếu NAS chạy 2 HDD ở chế độ basic thì cái HĐH nó cài lên HDD nào vậy? rủi nó chết 1 cái thì cái còn lại cũng nằm im đó à?

HĐH cài lên cả 2 HDD. Cài mỗi HDD 1 volume riêng rẽ đừng raid rác gì cả. Thằng HDD nào chết thì thằng đó ráng chịu.

Có bác nào wake on lan thành công chia sẻ cho em ít kinh nghiệm với ạ ? em đọc hết 87 trang rồi làm theo hướng dẫn của bác airport mà không tài nào wol được (qua phần mềm synology assistant hoặc phần mềm wol khác), đã enable chức năng wol trong bios rồi ạ (em dùng asrock q1900m).

Tôi thấy có nhiều người làm WOL thành công, tuy nhiên với mobo Asrock thì không biết được không. Bạn thử search Google xem. Tiếc là tôi ko xài WOL nên ko trả lời cho bạn được.

ferrari

Member

Bạn fake serial và mac như thế nào nếu ko có cái Synology thực đây?
Và làm sao bạn add cái SN vào file boot của XPenology như thế nào vậy, mình sửa file "isolinux.cfg" nhưng khi save file .iso lại thì boot bị lỗi :-s
Quick ID vẫn có thể xài được nếu bạn biết fake serial và mac adress dựa vào serial và mac của con Synology chính hãng. Đây là Quick ID fake của mình

Chỉnh sửa lần cuối:

Monday

Member

Main Asrock Q1900-itx cài DSM 5.1-5022 update 5
chạy ổn định, kết nối ups apc back-ups 350
nhưng khi mất điện nas chỉ SAFE MODE...tắt hết ứng dụng đóng DSM
không tắt hoàn toàn nas.

Các bác config moderm kiểu gì để truy cập DSM từ bên ngoài được vậy. Mình làm đủ kiểu mà vẫn không vào được, mặc dùng dùng app DS Download vẫn truy cập bình thường

Các bác config moderm kiểu gì để truy cập DSM từ bên ngoài được vậy. Mình làm đủ kiểu mà vẫn không vào được, mặc dùng dùng app DS Download vẫn truy cập bình thường

Bạn có thể đọc lại trang đầu có phần nói về vấn đề này.

thuy-nam

Chào các bạn,

Mình thấy trên diễn đàn tonimacx86 có liệt kê khá tốt các main board tương thich iOS,
vậy sao không làm 1 đoạn như vậy cho Xpenology, để anh em đỡ phải hỏi thăm nhiều về tương thích mainboard
wol, hẹn giờ on/off v.v

z600

Member

em đang tìm hiểu nas định nắp 1 cái cho gia đình phục vụ giải trí và lưu trữ
nhà em có cáibpc cũ và 2 cái hdd 500g.
em muốn setup để 2 ổ cứng chạy độc lập
em có 100g dữ liệu quan trọng cần dc bảo quản tốt. em muốn hỏi là
100g đó em copy vào hdd1 có cách nào để nó tự động backup 100g đó sang ổ cứng 2 dc ko nhỉ. khoảng 1-2 tháng làm 1 lần

em đang tìm hiểu nas định nắp 1 cái cho gia đình phục vụ giải trí và lưu trữ
nhà em có cáibpc cũ và 2 cái hdd 500g.
em muốn setup để 2 ổ cứng chạy độc lập
em có 100g dữ liệu quan trọng cần dc bảo quản tốt. em muốn hỏi là
100g đó em copy vào hdd1 có cách nào để nó tự động backup 100g đó sang ổ cứng 2 dc ko nhỉ. khoảng 1-2 tháng làm 1 lần

Chỉ 100gb dữ liệu mà 1-2 tháng làm 1 lần thì làm = tay cho chắc ăn.

Lê Luân

Member

Case đồng bộ liệu xây dựng được không bác

thmac

Member

Mình mới nâng lên Ver mới nhất thì thấy CPU luôn ở mức 97%.
Có ae nào bị giống mình ko vậy?

phduyanh

Well-Known Member

mới nâng lên bản mới hôm qua chạy vẫn vậy chưa thấy lỗi gì :D

Mình thì không dám nâng lên hạ xuống gì. Có thể do nhát đảm chăng vì dữ liệu nhiều quá? Quá hài lòng với hiện tại, già rồi nên ngại thay đổi.

Lê Luân

Member

Em cứ đến bước chạy cấu hình cho máy là bị như hình dưới. Lỗi này là gì vậy các bác

Em cứ đến bước chạy cấu hình cho máy là bị như hình dưới. Lỗi này là gì vậy các bác

Hình như một trong các HDD của bạn định dạng (format) chưa đúng hoặc bị hư. Bạn coi lại xem. Tôi cũng một lần bị như vậy. Cũng có bạn bị giống vậy, nếu search lại trong topic này sẽ thấy.

Lê Luân

Member

Hình như một trong các HDD của bạn định dạng (format) chưa đúng hoặc bị hư. Bạn coi lại xem. Tôi cũng một lần bị như vậy. Cũng có bạn bị giống vậy, nếu search lại trong topic này sẽ thấy.

HDD bị hỏng thì chắc là không vì em mới mua. Còn định dạng Format chỗ này thì em chưa rõ. Mua về gắn vào máy cũ chạy thử. Tuy nhiên khi khởi động lại thì Synology Assistant vẫn Search thấy NAS và đăng nhập được. Cài được các chương trình trên DSM

coolhd

Member

Chào các bác,
Em đang xài con DS213j, DSM 5.2-5592 Update 4.
Dạo gần đây em không thể tải link fshare bằng tk vip được. Báo lỗi "file not found".
Nhờ các bác giúp ca2ch khắc phục lỗi này với.

Còn 1 vđ nữa là truy cập từ xa qua quickconnect ID thường hay bị lỗi. Em về nhà ktra thì thấy status bi disable, phải click "apply button" thì trở lại bình thường.
Được vài ngày thì lỗi đó lại xảy ra. không biết lý do tại sao nữa.

Em tính dùng DDNS của synology để truy cập VPN qua LAN, bác nào biết hướng dẫn giúp luôn.

Cám ơn nhiều.

mới tận dụng đc cái máy cũ hư ở nhà để build nas,mọi thứ nói chung đến bây giờ thì ok,chỉ có chút ko thích ở cái Download Station là seed torrent ko có phần tạo label,nếu như seed khoảng 50 tor mà 3 tracker khác nhau thì việc quản lý cũng hơi mệt nhỉ,có bác nào biết cách cài transmission vào ko?chỉ mình với...mò sáng giờ mà chả biết cài vào thế nào

Hình như cái download station nó dựa trên chính Transmission mà bác. Tài mình thấy trên tracker nó báo mình đang dùng Transmission 2.84 nên đoán vậy

Mấy bạn chơi tor khí thế quá, mình cũng thích nó nhưng ... không dám. Lâu lâu đổi gió ngoài đề 1 chút ... :)

Bên trên