[Hướng dẫn] cài đặt chi tiết Media Center bằng Media Portal và Ant Movie Catalog (AMC)

Ðề: Media Portal và Ant Movie Catalog (AMC)

mình dùng K-Lite Mega Codec, Add DirectVodsub trong phần Video Post Processing như bạn đã hướng dẫn, mình đặt tên phụ đề giống tên phim, có thêm Vietnamese đằng sau, (Vd: ***.Vietnamese.srt) khi mình play bằng Media Player Classic vẫn bình thường..

arryo

Active Member

mình dùng K-Lite Mega Codec, Add DirectVodsub trong phần Video Post Processing như bạn đã hướng dẫn, mình đặt tên phụ đề giống tên phim, có thêm Vietnamese đằng sau, (Vd: ***.Vietnamese.srt) khi mình play bằng Media Player Classic vẫn bình thường..

lạ nhỉ, mình cũng dùng ffdshow và phụ đề hiện lên đầy đủ (phụ đề rời và phụ đề nhúng trong film). Hay bạn thử thêm cái này nữa xem

1. Config trong FFDSHOW như hình vẽ

2. Vào Haali Media Splitter chỉnh như sau:

cám ơn bạn arryo, làm như thế thì khi play nó sẽ hiện ra 2 dòng phụ đề lun...mình thắc mắc là không biết có cách nào tắt luôn phần phụ đề nhúng trong phim hay không nhỉ?

arryo

Active Member

cám ơn bạn arryo, làm như thế thì khi play nó sẽ hiện ra 2 dòng phụ đề lun...mình thắc mắc là không biết có cách nào tắt luôn phần phụ đề nhúng trong phim hay không nhỉ?

vậy chỉ giữ cái config của ffdshow thôi, còn tắt hết 2 cái config còn lại đi

huyluan2011

Active Member

cho mình hỏi làm sao down MyFilms v4.7.9a về! Lên trang chủ chỉ thấy bản Myfilms v4.5 thôi! mình là làm đầy đủ các bước nhưng khi vô plugin Myfilms bấm Play thì ko coi đc! đường dẫn mình để đúng rồi mà!

minh_av

Member

Phần tóm tắt nội dung phim, mình paste tiếng Việt vào Ant Movie Catalog hiển thị tiếng Việt tốt nhưng khi chạy MediaPortal thì không hiển thị được tiếng Việt ( trong khi phụ đề vẫn lên tiếng Việt ngon lành ).
Có cách nào để hiển thị các tóm tắt phim bằng tiếng Việt không?

arryo

Active Member

Phần tóm tắt nội dung phim, mình paste tiếng Việt vào Ant Movie Catalog hiển thị tiếng Việt tốt nhưng khi chạy MediaPortal thì không hiển thị được tiếng Việt ( trong khi phụ đề vẫn lên tiếng Việt ngon lành ).
Có cách nào để hiển thị các tóm tắt phim bằng tiếng Việt không?

Mình chưa sử dụng tiếng Việt trong MP nên mình không biết. Nhưng theo mình nghĩ, bạn phải add phần Vietnamese language trong Windows thì sẽ hiện được thôi

Sensation

Member

Mình đang nghiên cứu một cái plug in rất hay của MP, đó là Moving Pictures. Cái này cực kỳ thuật tiện ở chỗ chỉ cần add folder chứa film vào thôi và nó sẽ tự động tìm và download tất cả các thông tin về (từ imdb), và hay nữa là có cái backdrop art rất đẹp. Mỗi khi có film mới add vào folder thì mình cũng không cần phải lài gì cả, Moving Pictures tự update luôn, cool không? Một vài screenshots (không phải của mình)

26287d1221842664-moving-pictures-public-beta-0-5-5b-smallthumb.jpg

26288d1221842681-moving-pictures-public-beta-0-5-5b-largethumb.jpg

26289d1221842688-moving-pictures-public-beta-0-5-5b-filmstrip.jpg

Cái này cực kỳ tiện lợi, đang download về test thử xem sao. Thank rất nhiều

nmt1978

Member

Chính ra mình rất khoái thằng skin titanium này, nhưng lâu quá nó ko update và cái background của nó mầu đen hoặc xanh thì tốt quá

buidung

Chào Arryo,

Làm tuần tự y như bạn hướng dẫn nhiều lần, trên cả máy chạy Vista và XP
nhưng không atctivate button "Begin import"
Bạn có thể chỉ giúm tôi với

Thanks

Đính kèm

• New Picture.jpg
    New Picture.jpg
    19.2 KB · Xem: 43

arryo

Active Member

Chào Arryo,

Làm tuần tự y như bạn hướng dẫn nhiều lần, trên cả máy chạy Vista và XP
nhưng không atctivate button "Begin import"
Bạn có thể chỉ giúm tôi với

Thanks

bạn xem lại đường dẫn của Path to Internet Lookup Parser, và Path to Excluded Movies File. (2 Files đấy nằm trong thư mục AMC Updater) Đường dẫn đúng thì sẽ import được.

buidung

Chào,

Cảm ơn Arryo hướng dẫn chi tiết và tỷ mỹ. Đã làm được và chạy MediaPortal nhưng khi chạy file để xem film trực tiếp trên đó (MediaPortal ) thì bị treo (not responding). Mặc dầu file film đó vẩn chạy trên KMplayer ngon lành.

Bạn có thể chỉ giúp.

Thanks

arryo

Active Member

Chào,

Cảm ơn Arryo hướng dẫn chi tiết và tỷ mỹ. Đã làm được và chạy MediaPortal nhưng khi chạy file để xem film trực tiếp trên đó (MediaPortal ) thì bị treo (not responding). Mặc dầu file film đó vẩn chạy trên KMplayer ngon lành.

Bạn có thể chỉ giúp.

Thanks

Media Portal là open source, nên không thể tránh khỏi những lỗi này lỗi kia. Vấn đề là nên cài những phần gì để giảm thiểu những khó chịu như vậy. Nếu bạn làm đúng như những gì mình hướng dẫn thì mình đoán nguyên nhân duy nhất là do codec. Bây giờ bạn thử thế này nhé. Remove tất cả codec bạn đang sử dụng, remove Media Portal. Sau đó reinstal Media Portal, dùng codec default của MP xem thử xem có tốt không, rồi install codec bạn muốn dùng vào (mình khuyên nên dùng FFDSHOW).

Nếu bạn không muốn reinstall thì có thể dùng external player để play film. Bạn chọn External Player rồi điền đường dẫn đến KM Player, như vậy mỗi lần bạn chọn film để play thì KMPlayer sẽ được kích hoạt

buidung

Cảm ơn bạn hướng dẩn rất rõ ràng

Em làm được rồi, như sao khi chọn 1 film nào đó đễ play thì nó bảo Please Insert disc " disc n0=1

arryo

Active Member

Em làm được rồi, như sao khi chọn 1 film nào đó đễ play thì nó bảo Please Insert disc " disc n0=1

Bạn mở ANT, kiểm tra lại movie database file xem source có đúng không. Nếu source đúng rồi thì bạn renumber lại database trong ANT (Tools-> Renumber). Nhưng mà bạn để film trên máy local hay trên network. Nếu để trên network thì phải đặt đường dẫn theo kiểu network thì MediaPortal mới tìm đúng file

arryo

Active Member

Bữa nay arryo xin giới thiệu thêm một plugin rất hay của MediaPortal đó là TV Series. Giới thiệu hình ảnh trước và sẽ viết hướng dẫn chi tiết sau:

thoaitien

cho em hỏi là , film của em nằm trong ổ cứng ngoài , vậy khi làm xong , rút ổ cứng ra ,khi nào cần xài lại thì MP có nhận được film trong ở cững nữa không ạh ?

Bạn mở ANT, kiểm tra lại movie database file xem source có đúng không. Nếu source đúng rồi thì bạn renumber lại database trong ANT (Tools-> Renumber). Nhưng mà bạn để film trên máy local hay trên network. Nếu để trên network thì phải đặt đường dẫn theo kiểu network thì MediaPortal mới tìm đúng file

Source đúng rồi, nhưng vẫn MP vẫn báo là Please insert disc...
Tôi đã làm theo các của bạn chỉ rồi nhưng vẫn không được.

Bên trên