[Hướng dẫn] cài đặt chi tiết Media Center bằng Media Portal và Ant Movie Catalog (AMC)

doanxem

Well-Known Member
Ðề: Media Portal và Ant Movie Catalog (AMC)

em chỉ hỏi cái này thôi.phần mềm này để xem phim hay quản lý phim,nếu xem phim thì cho e hỏi là có tốt hơn MPC hok,tại k hiểu sao dạo này khi có bản mới của MPC coi HD toàn giựt hoài à buồn quá

arryo

Active Member

Sao mình nhấn Begin Import nó hiện ra cái bảng trong đó có một số để là movie not found

bạn xóa chữ Refined asd rồi nhấn search again. Nếu bạn muốn search ra ngay thi phải cho chữ Refined và ASD vào Strip

arryo

Active Member

em chỉ hỏi cái này thôi.phần mềm này để xem phim hay quản lý phim,nếu xem phim thì cho e hỏi là có tốt hơn MPC hok,tại k hiểu sao dạo này khi có bản mới của MPC coi HD toàn giựt hoài à buồn quá

cả 2 á. Tốt hơn k thì mình không biết nhưng mình dùng thấy rất ổn, k bị sao cả.

nghiabt

Lỗi khi khởi động MediaPortal Configuration
Vui lòng giúp cách khắc phục

doanxem

Well-Known Member

arryo ơi mình chỉ dùng để coi phim thôi,thấy chất lượng khá tốt âm thanh hình ảnh cũng dc,vì k có nhiều phim hd và hdd k cho phép nên k có nhiều phim,mình chỉ cần dùng MP thôi nhưng nó k hiện sub bạn à đã làm theo 2 cách bạn chỉ đó là trong MP config và MPC(tức là mình đã cài MPC và cũng làm như bạn nói nhưng vẫn k hiện sub) bạn có thể giúp mình dc k?

arryo

Active Member

arryo ơi mình chỉ dùng để coi phim thôi,thấy chất lượng khá tốt âm thanh hình ảnh cũng dc,vì k có nhiều phim hd và hdd k cho phép nên k có nhiều phim,mình chỉ cần dùng MP thôi nhưng nó k hiện sub bạn à đã làm theo 2 cách bạn chỉ đó là trong MP config và MPC(tức là mình đã cài MPC và cũng làm như bạn nói nhưng vẫn k hiện sub) bạn có thể giúp mình dc k?

bạn chọn directVobSub (autoloading version) nhé thay vì DirectVobSub thử xem

doanxem

Well-Known Member

k dc bro à,mình đã mò và thay vì chọn cái đó ta chọn ffdshow video decoder với lại filter thì sub sẽ nhận.cảm ơn arryo nhá coi cái này k tốn ram,cpu làm việc ít,chất lượng hình ảnh và âm thanh cũng tốt mình để ffdshow làm việc chứ k chọn như arryo là chọn powdvd 8 làm code âm thanh và hình ảnh thấy có vẻ tốt hơn k biết ý kiến bạn ntn

arryo

Active Member

k dc bro à,mình đã mò và thay vì chọn cái đó ta chọn ffdshow video decoder với lại filter thì sub sẽ nhận.cảm ơn arryo nhá coi cái này k tốn ram,cpu làm việc ít,chất lượng hình ảnh và âm thanh cũng tốt mình để ffdshow làm việc chứ k chọn như arryo là chọn powdvd 8 làm code âm thanh và hình ảnh thấy có vẻ tốt hơn k biết ý kiến bạn ntn

hì, tùy mà. cái nào tương thích là được rồi.

dinhphanc78

bạn xóa chữ Refined asd rồi nhấn search again. Nếu bạn muốn search ra ngay thi phải cho chữ Refined và ASD vào Strip

Ý của bạn nói là chỉ cần để tên phim thôi phải không?
Mình vừa nhấn nút begin import thì nó hiện ra như vầy nè

thư mục đó là Charmed [All Seasons] mà trong thư mục đó lại có 8 thư mục Charmed - Season 1 ,2,3.... DVDRip mà mỗi thư mục Charmed - Season đó lại có Charmed từ 1x01 đến 1x22, vậy mình phải chọn làm sao?

arryo

Active Member

Ý của bạn nói là chỉ cần để tên phim thôi phải không?
Mình vừa nhấn nút begin import thì nó hiện ra như vầy nè

thư mục đó là Charmed [All Seasons] mà trong thư mục đó lại có 8 thư mục Charmed - Season 1 ,2,3.... DVDRip mà mỗi thư mục Charmed - Season đó lại có Charmed từ 1x01 đến 1x22, vậy mình phải chọn làm sao?

đối với TV Series, thì ban dùng TV Series Plug in nhé. Có hướng dẫn kỹ ở mấy trang trước. Tìm k được thì bạn vào bài đầu tiên, có link ở đấy

huyluan2011

Active Member

Cho mình hỏi mình mới down bộ Prison Break S1 về gồm 22 tập! nhưng trong Media Portal thì chỉ cho 1 thư mục gồm 20 entries thôi! vậy làm sao mình để cả 22 tập vào 1 Folder bây giờ?

arryo

Active Member

Cho mình hỏi mình mới down bộ Prison Break S1 về gồm 22 tập! nhưng trong Media Portal thì chỉ cho 1 thư mục gồm 20 entries thôi! vậy làm sao mình để cả 22 tập vào 1 Folder bây giờ?

Bạn hỏi về TV Series Plugin hả. Bạn chỉ cần đưa đường dẫn đến ổ cứng chứa bộ đấy thôi, ví dụ như bạn để cả 22 tập (hay cả trăm tập) trong ổ D thì bạn chỉ cần ghi là D:\ là TV Series plug in sẽ tự tìm những season/episode cho bạn rồi mà.

@all. TV Series Plugin có lẽ là một plugin hoàn hảo nhất cho MediaPortal và được nhiều người sử dụng nhất vì tính chất đơn giản, dễ dùng (chứ k lằng nhằng phức tạp như My Films). Plugin Moving Pictures cũng dựa trên plugin này để phát triển ra, để khi nào Moving Pictures phát triển hoàn thiện rồi, mình sẽ giới thiệu thêm, lúc đó chắc mình cho My Films lên đường luôn he he.

Chỉnh sửa lần cuối:

nmt1978

Member

hehe, Moving Pictures hoàn thiện xong thì MyFilms chắc cũng lên đường thật, nhưng mình nghe nói là mấy ông đang phát triển AMC Updater tự động download backdrop và nghiên cứu làm sao tính năng fanart trong myfilm chạy trơn chu chứ ko giựt cục như hiện nay. Nếu mà như thế thì cũng chưa biết cái nào thắng vì MyFilm có độ tùy biến cao hơn hẳn và cài lại máy tính thì vẫn không lo mất dữ liệu vì dứ liệu có thể được lưu ngoài, update riêng biệt từng phần sau đó intergrate lại sau.

Nhân tiện hỏi bạn arryo chút là bạn đã gặp trường hợp khi click play movie trong Media Portal bằng internal player (trong MyFilm hoặc trong Moving Picture) thì một số film không play được trong khi chính những film này vẫn chạy tốt bằng external player như MPC không nhỉ? rõ ràng ko phải là problem với codec rồi

arryo

Active Member

Nhân tiện hỏi bạn arryo chút là bạn đã gặp trường hợp khi click play movie trong Media Portal bằng internal player (trong MyFilm hoặc trong Moving Picture) thì một số film không play được trong khi chính những film này vẫn chạy tốt bằng external player như MPC không nhỉ? rõ ràng ko phải là problem với codec rồi

Đó chính là problem với codec và internal player của MP. Mình cũng đã từng bị trường hợp này. Bực mình lắm, đổi tới đổi lui codec, install, rồi lại reinstall MP, codec, etc, cuối cùng mới thấy là xếp về mức độ ổn định thì nên dùng những codec sau:

Video: MPC > FFDSHOW > rồi đến những codec khác như PowerDVD, Arcsoft

Audio: MPA > AC3 > FFDSHOW

hiện nay đối với những bản thử nghiệm sau cùng của MP thì MPC và MPA đã được tính hợp luôn vào MediaPortal, nên chỉ cần cài MediaPortal và không cần cài thêm codec gì khác. Tuy nhiên phần decode âm thanh hiện nay vẫn chưa tốt lắm, nên để MPA chạy ổn định thì phải unistall những audio decoder khác như AC3 đi

dinhphanc78

Sao phim nào cũng hiện movie not found

vậy có 4 nút mình nhấn nút nào ( Search Again , Ignore , Ever Ignore , Ok ) hay phải làm sao?

arryo

Active Member

Sao phim nào cũng hiện movie not found

vậy có 4 nút mình nhấn nút nào ( Search Again , Ignore , Ever Ignore , Ok ) hay phải làm sao?

chắc nguồn film của bạn down về rồi bị đổi tên hết rồi à. Nếu vậy thì hơi cực tí, chịu khó type lại tên thep IMDB nhé. Ví dụ như film của bạn thì gõ lại là Mr. and Mrs. Smith, rồi nhấn Search again

dinhphanc78

chắc nguồn film của bạn down về rồi bị đổi tên hết rồi à. Nếu vậy thì hơi cực tí, chịu khó type lại tên thep IMDB nhé. Ví dụ như film của bạn thì gõ lại là Mr. and Mrs. Smith, rồi nhấn Search again

Nguồn phim mình đi chép lại,

type lại tên theo IMDB là làm sao, như trong hình mình gỏ tên lại như bạn chỉ rồi nhấn Search again nó củng vậy chỉ còn cách nhấn Ignore hoặc Ever Ignore (nút OK bị mờ đi) là nó chạy qua phim khác nhưng cũng hiện movie not found

tung anh

Member

vậy chỉ giữ cái config của ffdshow thôi, còn tắt hết 2 cái config còn lại đi

Cảm ơn vô cùng bác arryo về những chỉ dẫn cho Media Portal. Đã làm theo, dùng moving pictures thay cho my films và AMC, kết quả thật là mỹ mãn. Tuy nhiên tôi cũng có băn khoăn giống bác này, đó là chưa tìm được cách load riêng các phụ đề nằm ngoài mặc dù đã set up đúng như bác arryo chỉ giáo. Chỉ có một số phim, ví dụ the sixth day, là có display được chẳng hạn "subtitle 1/1" hoặc "off" vào cuối thanh bar báo độ dài phim, còn một số phim khác ví dụ như The banquet, hết mức là chỉ lên được thêm một external subtitle duy nhất nữa nằm đè lên internal sub, mà không display status gì hết trơn, MẶC DÙ TRONG CÙNG FOLDER CHỨA PHIM CÓ CHỨA NHIỀU SUBTITLE KHÁC ,VÍ DỤ ANH, VIỆT, SRT, IDX V.V.... Còn mốt số phim khác, không thấy có sub gì hết trơn, mặc dù đã quan sát rất kỹ, thấy cách đặt tên phim và phụ đề hoàn toàn nhất quán, như nhau. Rất mong bác cho biết ý kiến chỉ giáo. Thanks.

arryo

Active Member

Cảm ơn vô cùng bác arryo về những chỉ dẫn cho Media Portal. Đã làm theo, dùng moving pictures thay cho my films và AMC, kết quả thật là mỹ mãn. Tuy nhiên tôi cũng có băn khoăn giống bác này, đó là chưa tìm được cách load riêng các phụ đề nằm ngoài mặc dù đã set up đúng như bác arryo chỉ giáo. Chỉ có một số phim, ví dụ the sixth day, là có display được chẳng hạn "subtitle 1/1" hoặc "off" vào cuối thanh bar báo độ dài phim, còn một số phim khác ví dụ như The banquet, hết mức là chỉ lên được thêm một external subtitle duy nhất nữa nằm đè lên internal sub, mà không display status gì hết trơn, MẶC DÙ TRONG CÙNG FOLDER CHỨA PHIM CÓ CHỨA NHIỀU SUBTITLE KHÁC ,VÍ DỤ ANH, VIỆT, SRT, IDX V.V.... Còn mốt số phim khác, không thấy có sub gì hết trơn, mặc dù đã quan sát rất kỹ, thấy cách đặt tên phim và phụ đề hoàn toàn nhất quán, như nhau. Rất mong bác cho biết ý kiến chỉ giáo. Thanks.

Bạn thử video codec khác xem sao (có bạn gì ở trên đổi sang FFDSHOW thì được đấy. Còn không thì install version mới nhất (bản thử nghiệm) của MediaPortal thử xem. Chỉ cần install đè lên thôi, mọi thứ vẫn giữ nguyên

link: http://builds.team-mediaportal.com/...ediaportal-svn-03-07-2009--01-58-Rev21864.rar

Bên trên