[Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

Ðề: WMC (Window Media Center) No 1 của Media Center..Thảo luận vô đây

báo cáo các bác là em đã làm hiện được các icon màu trong MB. Em đã cài win7 cod như các bác và dùng 1 thời gian thì thấy chất lượg hình ảnh ko thể nào bằng được K lite với mpc-hc với sharpen quá đỉnh nên bi h quay lại dùng K lite, dung WMC với ex player là K lite nhưng lại ko đồng bộ, bác nào biết cách cho cái WMC dùng đc cái bộ codec của K lite như khi dùng win7 codec ko nhỉ? ko biết có cách nào làm đc ko? em cài Klite thì WMC ko thể đọc đc file MKV

ủa, vậy em cài K lite sao mà cái ƯMC ko chơi đc file mkv vậy nhỉ? lúc cài K lite em có đánh dấu vào cả MPC và WMP, ko hiểu WMC sao lại ko đọc mkv nữa

nta139

Member

^
Win của pác là x86 hay x64 ?
K-lite là x86 hay x64 ?

nếu Win là x64, thì khi WMC play nó sẽ dùng WMP x64! trong khi nếu mình mở file .mkv thằng từ explorer thì WMP lại là x86!

HD Beginner

báo cáo các bác là em đã làm hiện được các icon màu trong MB. Em đã cài win7 cod như các bác và dùng 1 thời gian thì thấy chất lượg hình ảnh ko thể nào bằng được K lite với mpc-hc với sharpen quá đỉnh nên bi h quay lại dùng K lite, dung WMC với ex player là K lite nhưng lại ko đồng bộ, bác nào biết cách cho cái WMC dùng đc cái bộ codec của K lite như khi dùng win7 codec ko nhỉ? ko biết có cách nào làm đc ko? em cài Klite thì WMC ko thể đọc đc file MKV

Đã dùng MPC-HC thì còn dùng K-Lite làm gì nữa??? Cứ khai báo Media Browser với extenal là MPC-HC là xong.

winnerBK

Member

Đã dùng MPC-HC thì còn dùng K-Lite làm gì nữa??? Cứ khai báo Media Browser với extenal là MPC-HC là xong.

khi xem film em xài luôn WMP, nhưng trên máy tính âm thanh rất nhỏ, bác có cách nào làm cho nó nghe lớn đc ko

thaivf

Sau 1 tháng mò mẫm thì cũng hoàn thành được 80% công việc. Vẫn còn một số vấn đề đang cần các bác tư vấn thêm.

1. Cái dropsets loay hoay mãi mà vẫn chưa xong :d (cái này chắc tự mò thêm)
2. Featch data cho TV shows. Mặc dù đã đặt các kiểu tên theo yêu cầu nhưng thằng MCM vẫn load thiếu thông tin. Không hiểu sao.
3. Dùng passtrough audio thì tiếng rất bé, khi ac3 filter trong shark, Audio input nó báo là DTS nhưng out put thì lại là stereo (dùng cap HDMI kết nối ra reveiver).

Mong nhận được tư vấn của các bác.

Tks

aries8214

Member

Có bác nào down được bộ Boxset up giùm lên MF hoặc MU với. Em down mãi mà không được!

Ðề: Giải đáp về Windows Media Center+Fddshow+CoreAVC..vv

Đọc được thì bạn phải cài bộ win 7 codecs + bộ component cho 64 bit.

Tuy nhiên cấu hình như thế nào thì có 3 trường hợp

1 - Bạn quyết định giải mã bằng CPU. Nếu giải mã bằng CPU thì CPU khi xem 1080p sẽ tải tới 70% của CPU 2 nhân. Nếu 4 nhân thì khá hơn 1 chút, khoảng 40%. Tuy nhiên CPU tải tới 40% có nghĩa là bạn ko thể dùng thêm những ứng dụng khác (duyệt file, gõ văn bản...khi đang xem phim)

2- Bạn quyết định giải mã bằng GPU (Card đồ họa), lại có 2 trường hợp nữa

Card đồ họa của bạn là Intel (1 năm trở lại đây) hoặc ATI (2 năm trở lại đây) thì bạn nên cấu hình theo hướng sử dụng DXVA. Sẽ làm CPU nhẹ xuống còn 2,3%. Cách này làm giảm CPU nhất, tuy nhiên nó đòi phim mkv đang chiếu phải được mã hóa theo kiểu DXVA. Đó là nhược điểm của cách này

Card đồ họa của bạn là NVIDIA (8400 trở về sau) thì bạn nên cấu hình theo hướng CUDA. CPU sẽ nhẹ xuống khoảng 10-18%. Tuy nhiên ko đòi hỏi phim mkv phải mã hóa theo kiểu nào cả. Đây là ưu điểm và mình đang chọn cách này.

Khi bạn quyết chọn theo đường nào, thì bộ cài win 7 codecs sẽ có tùy chỉnh cho bạn đi theo hướng đó. Có gì trả lời mình, mình sẽ hướng dẫn cho

Bác hướng dẫn cho mình theo cách 2 (mình dùng card ATI nhé) Thanks bác nhiều

qwq

Ðề: [Windows Media Center] Tùy biến giao diện và tinh chỉnh Media Browser !

Chủ Topic Hoàn thiện nốt cái tinh chỉnh dùm coi :D xin lỗi vì lục tung cái Topic này đã quá lâu nhưng bài viết rất đáng để coi

Doatphach

Active Member

Bác viết tiếp đi cho ae còn học hỏi
Mấy theme đẹp giờ toàn thu phí thôi

daitritue

Member

Cái theme của bác @kendo ở page đầu tiên đó đẹp quá, bác kendo hoặc bác chủ có thể share hoặc chỉ em cách để có được cái theme đó ko ạ
Cảm ơn nhiều

anhbi127

cho em hỏi hình như muốn hiện hình ảnh thông tin phim thì phải có internet phải không mấy anh ? Nhà em có mạng cài đặt xong như bác chỉ và add phim vào khoảng 52 phim tới giờ mới hiện ra được thông tin đầy đủ của 1 phim mình cài đã được 45 phút rồi !!! ý mình muốn hỏi ở đây là nó sẽ download từ từ các phim hay sao vậy mấy anh ??

prusten

Re: Ðề: WMC (Window Media Center) No 1 của Media Center..Thảo luận vô đây

Win7 bạn bấm nút Windows & nút + (dấu cộng) để zoom. Nó sẽ bật magfier ra, chọn setting, chọn zoom toàn màn hình. OK. Lần sau muốn nhìn rõ chỉ cần bấm "Window cộng" là được rồi.

Quá hay. Em chính xác là muốn cái này mà bấy lâu nay không biết. Mất mất một năm ngu muội :D

aries8214

Member

Cám ơn bác nhiều, bác có thể up bộ clear case hoặc diamond được không, em khoái 2 bộ đó hơn.

naforever

Các bác cho em hỏi cái này nhé

Em chạy win7 64bit, không chạy được file Ape vì mỗi lầm mở file nó đều mặc định mở bằng WMP 64

Nếu muốn chạy được APe thì phải mở WMP 32 rồi browse đến mới được, rất là bất tiện

Có cách nào giải quyết không ạ

Tensai

Các bác cho em hỏi Remote đời đầu ko có nút xanh đỏ vàng đó mà chỉ có Radio,Music,Pictures,Videos làm sao để tắt tính năng mấy nút đó đi và thay vào đó công năng đổi Phụ đề,Audio vì em bấm nó thức thi luôn mấy chức nằng Radio, Music kia.Mong các bác chỉ giáo.

daitritue

Member

cái StarkCovers sử dụng như thế nào vậy các bác nhỉ, sao em nhấn vào file StarkCovers.exe để chạy mà nó vừa hiện lên cái cửa sổ cmd là tắt ngay. Ko hiểu làm sao nữa

Tensai

Tại sao em sửa cái Metadata sang tiếng việt thì nó ko thể hiển thị đc nữa???

daitritue

Member

Bác nào làm ơn hướng dẫn em làm cover với ạ, mãi mà ko làm được chán quá
Cảm ơn nhiều

Bên trên