[Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

Beconx8

Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

Bác cài Shark007 codecs 64bit, rồi vào phần "Subtitle Control" chọn "FFDshow/External". Xong Vào FFDshow Video Configuration, ở phần "Subtitle", vào "Placement" tích vào ô "Letterbox" chuyển sang là 16:9, Vertical position (chiều cao - thấp của phụ đề) theo em thì em hay để là 98 hoặc 99 cho sát xuống dưới của màn hình. Típ vào "Font", tích vào "Autosize", bên dưới "Size:" chọn cỡ chữ cho phù hợp với mình, ô "Body:" thôi nhé. Vậy là xong
Cám ơn trước nha

Mình cài Klite codecs 64bit chỉnh như bạn phụ đề rời cho phim .KMV lên rồi. Cám ơn nhé.
Nhưng tình hình là tiếng phim .avi nhỏ hơn phim .KMV rất nhiều (mình đã thử nhiều phim nên chắc không phải tại một phim nào đó tiếng bé). Còn nữa, mới phát hiện ra phim .mp4 cũng chẳng lên phụ đề rời.

Đã giúp thì giúp cho trót nhé. Thanks

traitimtraoem

Active Member
Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

Mình cài Klite codecs 64bit chỉnh như bạn phụ đề rời cho phim .KMV lên rồi. Cám ơn nhé.
Nhưng tình hình là tiếng phim .avi nhỏ hơn phim .KMV rất nhiều (mình đã thử nhiều phim nên chắc không phải tại một phim nào đó tiếng bé). Còn nữa, mới phát hiện ra phim .mp4 cũng chẳng lên phụ đề rời.

Đã giúp thì giúp cho trót nhé. Thanks

Tiếng phim nhỏ hay to là 1 phần do nguồn phim chứ không phải do máy bác nhé, chứ không riêng gì avi bị nhỏ mà kể cả phim có đuôi mkv hay mp4, vv... đều bị, và cũng 1 phần do đường dây mình cắm như thế nào nữa, và 1 phần là do mình config codecs (phần này bác cứ mò mẫm chọc ngoáy em nó đi, không sợ nó tèo đâu, trước khi config nhớ backup win nếu config sai thì backup lại rồi config lại từ đầu. Bác vào shark007 config cho âm lượng của từng loa to lên theo hướng dẫn của bác BINGINER đã hướng dẫn ở đầu topic. Bác chịu khó tìm nhé, vì phần này em cũng không dùng tới bao giờ.
Và còn nữa là em chỉ play phim đuôi mkv, mp4 hay avi thì em ít dùng nên ko biết chỉnh thế nào để cho load phụ đề với mp4. Có 1 cách là bác dùng phần mềm mkvtoolnix rồi chuyển mp4 sang mkv chỉ mất có vài phút là xong, rồi bác thử play xem nó có load phụ đề không, em thường hay làm như vậy. Vì lượng phim HD trên diễn đàn đa phần là đuôi MKV nên em cũng không quan tâm lắm về mp4 hay avi. mp4 thì em chỉ convert từ phim HD rồi add phụ đề liền với phim cho ipad của em thui, còn avi thì em toàn tải phim xxx nên khỏi phải cần phụ đề :D =))

suytinh345

Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Br

có cách nào làm cho mấy folder film hiển thị dạng cover flow không bên em nó không hiển thị .

Beconx8

Chờ mãi mấy bác bảo giới thiệu việt hóa cho MB mà mãi không thấy nên em tự lang thang lọ mọ nghịch, mãi đến hôm nay mới gọi là hòm hòm được :). Post tạm khoe hàng 1 tấm, có bác nào quan tâm vấn đề về việt hóa MB không ạ? Em trình tiếng Anh còi dịch mấy cái này đau hết cả đầu :(, 70% là nhờ anh google :D, em mới chỉ dich được khoảng 30% nội dung phần Settings :(

Túm lại là hướng dẫn cho anh em đi chứ

xuanhoaktv

Lên cho ae thấy.....................:-t

rainboys

mình cũng đang gặp vấn đề này mọi người giúp với mấy cách trên đã thử nhưng ko ổn

dang quang vinh

Ðề: Phim ko hiện phụ đề trong Windows Media Center

WMC , media browser của mình đều ok hết nhung chỉnh hoài mà vẫn ko hiện đ][cj imdb rating và các ngôi sao. ức chế quá!
bác nào biết chỉ giup hoặc teamviewer giùm em

Chia sẻ với các bạn những gì mình là được sau khi tham khảo thread này và mediabrowser.tv - hack7mc.com - forums.mediacentermaster.com

Load vào window mediacenter:

Chọn mediabrowser thì sẽ chia làm các mục video tương ứng. Mục genre và year là mình lọc theo thể loại phim và năm phát hành phim.

Chọn mục Cartoon:

và chọn view kiểu coverflow:

Vào chi tiết phim hơn thì nó như thế này:

Vào mục Movie:

Vào mục phân loại theo Genre (nhấn vào thì sẽ có tất cả các phim thuộc thể loại này):

Vào mục phân loại theo Year (nhấn vào thì sẽ có tất cả các phim sản xuất năm này):

Cuối cùng là TV Series:

Bonus duyệt = explorer. Cái này thì phải dùng MediaCenterMaster để tự động load cover phim, rồi dùng Starkcovers để tạo file PNG làm bìa đĩa bluray, sau đó IconWorkshop để tạo ra file icon từ file PNG này, tất cả các thao tác này đều làm hàng loạt được. Chỉ duy nhất bước change folder icon thì phải làm từng folder, hơi mệt xíu nhưng thành quả thì cũng ko đến nỗi.

Riêng phần decode thì mình đã tham khảo trên trang Codec Guide For Windows 7 and 8. Xem phim trực tiếp = Media Center luôn, có ac3filter decode audio và ffdshow decode video, directvosub để load tự động phụ đề.

Hoàn toàn có đầy đủ các kênh âm thanh cũng như phụ đề của nhóm rip.

Chỉnh sửa lần cuối:

gundam201000

Ðề: Re: [Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

Chia sẻ với các bạn những gì mình là được sau khi tham khảo thread này và mediabrowser.tv - hack7mc.com - forums.mediacentermaster.com

Load vào window mediacenter:

Chọn mediabrowser thì sẽ chia làm các mục video tương ứng. Mục genre và year là mình lọc theo thể loại phim và năm phát hành phim.

Chọn mục Cartoon:

Vào chi tiết phim hơn thì nó như thế này:

Vào mục Movie:

Vào mục phân loại theo Genre (nhấn vào thì sẽ có tất cả các phim thuộc thể loại này):

Vào mục phân loại theo Year (nhấn vào thì sẽ có tất cả các phim sản xuất năm này):

Cuối cùng là TV Series:

Bonus duyệt = explorer. Cái này thì phải dùng MediaCenterMaster để tự động load cover phim, rồi dùng Starkcovers để tạo file PNG làm bìa đĩa bluray, sau đó IconWorkshop để tạo ra file icon từ file PNG này, tất cả các thao tác này đều làm hàng loạt được. Chỉ duy nhất bước change folder icon thì phải làm từng folder, hơi mệt xíu nhưng thành quả thì cũng ko đến nỗi.

Riêng phần decode thì mình đã tham khảo trên trang Codec Guide For Windows 7 and 8. Xem phim trực tiếp = Media Center luôn, có ac3filter decode audio và ffdshow decode video, directvosub để load tự động phụ đề.

Bác cho em hỏi sao bác làm được cai WMC có cái phông đẹp như vậy ?, làm sao để tạo mấy category như của bác được ah?

Re: Ðề: Re: [Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

Bác cho em hỏi sao bác làm được cai WMC có cái phông đẹp như vậy ?, làm sao để tạo mấy category như của bác được ah?

Để làm category như thế kia thì bạn vào Media Browser Community Tracker sẽ xem được rất nhiều loại Icon, của mình hiện dùng là bộ Xzeners Icons bạn có thể google để download bộ này về.
Tiếp đó bạn phải vào thư mục
Mã:
[B][SIZE=3]C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName\Genre[/SIZE][/B]
(vào exporer dán địa chỉ này vào rồi enter là vào đc). Ở đây thì mỗi thể loại bạn phải tạo 1 thư mục và trong thư mục này sẽ có file folder.jpg để chương trình hiển thị thể loại đó. Như hình dưới đây:

Sau đó bạn vào MediaBrowser config. Ở phần Collection bạn tạo thêm 1 mục, rồi đặt tên và add CÁC ổ đĩa hoặc thư mục chứa phim vào đó (mặc cho lúc trước bạn có add các ổ đĩa hoặc thư mục này rồi, vì đây là 1 nhánh riêng). Ví dụ như mình là Filter by Genre:

Tiếp đó bạn muốn nó hiện Icon như hình thì phải vào
Mã:
[B][SIZE=3][COLOR=#008000]C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName\General[/COLOR][/SIZE][/B]
và tạo 1 folder tên giống hệt tên mục bạn mới add, như mình là Filter by Genre rồi cũng đặt 1 icon với tên folder.jpg để nó hiển thị hình. (Tips: bạn có bao nhiêu mục thì muốn hiển thị bằng icon thì cũng làm tương tự).

Cuối cùng bạn vào Media Center, chọn config và bỏ tùy chọn Enable EHS rồi Ok. Sau đó back ra chọn chế độ view là Poster và increase mức độ to của Icon đến khi bạn vừa ý.

Tips: bạn muốn mỗi 1 category hiển thị ở 1 chế độ khác nhau như : coverflow, hoặc detail v.v.. thì phải vào MediaBrowser config ở phần Advance tick chọn Remember Folder Indexing.

Còn background như thế kia là mình dùng Tool: Media Center Studio. Link down tại đây: media-center-studio-installation

Theme thì down tại đây MC Studio Packages, đuôi theme là .mct nhé bạn. Link nhanh đến theme mình dùng: http://www.hack7mc.com/downloads?did=73

Add theme, apply theme rồi mở Media Center lại để thưởng thức. Chúc vui !

Chỉnh sửa lần cuối:

gundam201000

Ðề: Re: Ðề: Re: [Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

Để làm category như thế kia thì bạn vào Media Browser Community Tracker sẽ xem được rất nhiều loại Icon, của mình hiện dùng là bộ Xzeners Icons bạn có thể google để download bộ này về.
Tiếp đó bạn phải vào thư mục
Mã:
[B][SIZE=3]C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName\Genre[/SIZE][/B]
(vào exporer dán địa chỉ này vào rồi enter là vào đc). Ở đây thì mỗi thể loại bạn phải tạo 1 thư mục và trong thư mục này sẽ có file folder.jpg để chương trình hiển thị thể loại đó. Như hình dưới đây:

Sau đó bạn vào MediaBrowser config. Ở phần Collection bạn tạo thêm 1 mục, rồi đặt tên và add CÁC ổ đĩa hoặc thư mục chứa phim vào đó (mặc cho lúc trước bạn có add các ổ đĩa hoặc thư mục này rồi, vì đây là 1 nhánh riêng). Ví dụ như mình là Filter by Genre:

Tiếp đó bạn muốn nó hiện Icon như hình thì phải vào
Mã:
[B][SIZE=3][COLOR="#008000"]C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName\General[/COLOR][/SIZE][/B]
và tạo 1 folder tên giống hệt tên mục bạn mới add, như mình là Filter by Genre rồi cũng đặt 1 icon với tên folder.jpg để nó hiển thị hình. (Tips: bạn có bao nhiêu mục thì muốn hiển thị bằng icon thì cũng làm tương tự).

Cuối cùng bạn vào Media Center, chọn config và bỏ tùy chọn Enable EHS rồi Ok. Sau đó back ra chọn chế độ view là Poster và increase mức độ to của Icon đến khi bạn vừa ý.

Tips: bạn muốn mỗi 1 category hiển thị ở 1 chế độ khác nhau như : coverflow, hoặc detail v.v.. thì phải vào MediaBrowser config ở phần Advance tick chọn Remember Folder Indexing.

Còn background như thế kia là mình dùng Tool: Media Center Studio. Link down tại đây: media-center-studio-installation

Theme thì down tại đây MC Studio Packages, đuôi theme là .mct nhé bạn. Link nhanh đến theme mình dùng: http://www.hack7mc.com/downloads?did=73

Add theme, apply theme rồi mở Media Center lại để thưởng thức. Chúc vui !

Cám ơn bạn, mình đã làm được. nhân tiện, bạn cho mình hỏi , sao bạn làm được mấy cái icon hãng phim với lại mediainfo vậy bạn?

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: [Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Bro

Cám ơn bạn, mình đã làm được. nhân tiện, bạn cho mình hỏi , sao bạn làm được mấy cái icon hãng phim với lại mediainfo vậy bạn?

Bạn có thể tìm được những icon cho studio và mediainfo ở forum của MediaBrowser. Đây là 1 bộ tiêu biểu:

Studio Icons:
Get them here

MediaInfo Icons:
Download Here

Down về giải nén vào chép vào folder:
Studio thì:
Mã:
[B][COLOR=#008000]C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName\Studio[/COLOR][/B]
MediaInfo thì:
Mã:
[B][COLOR=#008000]C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName\MediaInfo[/COLOR][/B]

Chỉnh sửa lần cuối:

gundam201000

Mình làm đúng theo bạn chỉ, nhưng sao làm hoài ko đc@@:L!
Bạn có hình ảnh ko, up lên dùm để mình coi cách làm. cám ơn bạn nhìu lắm.
Mình muốn làm cái WMC của mình giống như dưới :

nếu bạn biết cách làm thì chỉ dùm mình luôn. mình cảm ơn bạn rất nhìu. ( Nhân tiện, bạn cho mình hỏi làm sao để add phim bộ vào WMC có cả category, mình làm thử rồi, nhưng ko có hình ảnh gì hết trơn. nếu bạn có hình càng tốt )

Hướng dẫn cài đặt studio icon, mediainfo và cấu trúc thư mục để tạo TV-Series

Mình làm đúng theo bạn chỉ, nhưng sao làm hoài ko đc@@:L!
Bạn có hình ảnh ko, up lên dùm để mình coi cách làm. cám ơn bạn nhìu lắm.
Mình muốn làm cái WMC của mình giống như dưới :

nếu bạn biết cách làm thì chỉ dùm mình luôn. mình cảm ơn bạn rất nhìu. ( Nhân tiện, bạn cho mình hỏi làm sao để add phim bộ vào WMC có cả category, mình làm thử rồi, nhưng ko có hình ảnh gì hết trơn. nếu bạn có hình càng tốt )

Thế này nhé: khi bạn down cái studio về giải nén sẽ dc 1 folder tên là Studio, trong thư mục này chứa nhiều thư mục con là tên của các studio, việc bạn cần làm là ctrl+a chép toàn bộ các thư mục con này vào thư mục:

Mã:
[COLOR=#008000][B]C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName\Studio[/B][/COLOR]

điều này sẽ cho bạn đc 1 cấu trúc thư mục như sau:

còn phần mediainfo thì:

Đầu tiên hãy chắc chắn rằng thư mục:

Mã:
[B][COLOR=#008000]C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName\MediaInfo[/COLOR][/B]

không chứa bất kỳ thư mục con nào.

Chú ý: Để hiển thị Mediainfo bạn cần có Plug-in MediaInfo Provider nữa và phải cấu hình nó như sau:

Bạn tải cái này: Download Here khi giải nén được 4 cái thư mục cho 4 loại theme, hiện tại bạn đang dùng theme Diamond vì thế bạn sẽ vào thư mục MediaInfo Icons Diamonds Style , trong thư mục này có thư mục con Color, bạn cut thư mục này vào đường dẫn dưới đây:

Mã:

sau đó rename folder Color này thành Diamond (Sau này bạn dùng theme khác thì rename thư mục này thành tên của theme đó là đc) và refresh lại MediaBrowser Services. Bước này làm như sau:

Tìm ở khay hệ thống icon của MediaBrowser Services, chuột phải chọn Show interface -> Chọn như hình và nhấn Refresh Now, chờ 1 lúc để refresh và tận hưởng thành quả sau đó.

Để tham khảo chi tiết về cấu hình mediainfo bạn vào link này để hiểu nó hoạt động như thế nào:

Mã:
[URL="http://community.mediabrowser.tv/permalinks/1312/how-do-i-configure-and-use-the-mediainfo-plugin"][B][COLOR=#008000]how-do-i-configure-and-use-the-mediainfo-plugin[/COLOR][/B][/URL]

Điều bạn muốn làm giống hình này:

thì trước tiên bạn phải chọn theme Diamond, kiểu view là coverflow và decrease poster cho nó nhỏ bớt đi (poster trên hình kia đã dùng StackCover để chỉnh rồi, chứ ko phải poster mà Media Center Master fetch về đâu), để chọn theme Diamond , bạn vào MediaBrowser Config, qua tab Display/Playback, phần Visual theme chọn Diamond.

Nếu chưa có theme này bạn phải tải về, cách tải về như sau: qua tab Plug-in, chọn More Plug-ins sẽ cho bạn 1 bảng, vào phần Theme tìm theme Diamond và chọn Install, sẽ tốn 1 chút thời gian để nó tải về và cài đặt, sau khi tải về xong bạn làm như ban đầu để chọn theme.

Để hiển thị Mediainfo trong theme này bị bạn cần tải thêm Plug-in MediaInfo Provider nữa, cách làm thì như lúc nãy, thay vì vào mục Theme thì bạn vào mục Others sẽ thấy plug-in MediaInfo Provider.

Muốn làm TV sersie có cover và info thì phải đặt tên thư mục theo đúng cấu trúc mà Media Center Master yêu cầu. thông thường thì phim bộ US, UK nó thể tìm info tốt nhưng phim châu á thì hơi khó, bạn có thể tự dựa vào những file nfo mà ctrinh tự tạo ra cho phim US, UK để làm cho phim Asia.
Ví dụ đơn cử bộ phim Minuscule của mình làm như sau:

Phim có mấy Season thì tạo mấy nhiêu folder với cách đặt tên là : Season ## ( ## ở đây là số season, phải có 2 số, ví dụ Season 01 )
trong folder của season đó thì bỏ phim vào với cách đặt tên như sau: TênTVSersies-S##E%% (Trong đó ## là số season và %% là số tập, phải có 2 số, ví dụ: Minuscule-S01E01)

Có bao nhiêu tập thì bỏ và hết thư mục của season đó. Tiếp đó mở Media Center Master lên và chuột phải vào tên TV series đó và chọn fetech as TV Series nó sẽ tạo ra các info cho bạn.

Kết quả là đc TV Series như thế này đây:

Chỉnh sửa lần cuối:

gundam201000

Cám ơn bạn rất nhiều, mình đã làm được. Nhưng mình vẫn chưa biết cách làm mấy cái icon như 1080,aac,720... thành hình có màu như của bạn được.

Re: Hướng dẫn cấu hình mediainfo cho MediaBrowser

Cám ơn bạn rất nhiều, mình đã làm được. Nhưng mình vẫn chưa biết cách làm mấy cái icon như 1080,aac,720... thành hình có màu như của bạn được.

Xin lỗi mình có chút nhầm lẫn.

Đầu tiên hãy chắc chắn rằng thư mục:

Mã:

không chứa bất kỳ thư mục nào.

Chú ý: Để hiển thị Mediainfo bạn cần có Plug-in MediaInfo Provider và cấu hình nó như sau:

Bạn tải cái này: Download Here khi giải nén được 4 cái thư mục cho 4 loại theme, hiện tại bạn đang dùng theme Diamond vì thế bạn sẽ vào thư mục MediaInfo Icons Diamonds Style , trong thư mục này có thư mục con Color, bạn cut thư mục này vào đường dẫn dưới đây:

Mã:

sau đó rename folder Color này thành Diamond (Sau này bạn dùng theme khác thì rename thư mục này thành tên của theme đó là đc) và refresh lại MediaBrowser Services. Bước này làm như sau:

Tìm ở khay hệ thống icon của MediaBrowser Services, chuột phải chọn Show interface -> Chọn như hình và nhấn Refresh Now, chờ 1 lúc để refresh và tận hưởng thành quả sau đó.

Để tham khảo chi tiết về cấu hình mediainfo bạn vào link này để hiểu nó hoạt động như thế nào:

Mã:
[URL="http://community.mediabrowser.tv/permalinks/1312/how-do-i-configure-and-use-the-mediainfo-plugin"][COLOR=#0000ff][B]how-do-i-configure-and-use-the-mediainfo-plugin[/B][/COLOR][/URL]

Chỉnh sửa lần cuối:

gundam201000

Cám ơn bạn rất nhìu, mình đã làm được

Bên trên