[Hướng dẫn] Cài đặt Media Center với XBMC

duycom

Ban Quản Trị
Ðề: XBMC AEON - Home Media Center hoàn hảo~

nếu codec ko chỉnh được thì thua Mediaportal rồi nhé hê hê :D
Nói chơi thôi chứ anh em cần soft để làm menu, GUI cho HTPC thì Mediaportal là số 1 đó. Tùy biến cực nhiều luôn. Có điều mình vẫn chưa có time để mò :((

arryo

Active Member

Tớ đang nghiên cứu mediaportal, chắc cũng phải nghía qua cái này thử.
Hiện tại vẫn đang bí lù với cái Ant Movie Catalog ~X(

Mình cũng đang dùng Mediaportal và Ant Movie Catalog. Rất hay và hiệu quả. Tuy nhiên, chạy trên XP thì OK chứ còn chạy trên Vista thì còn có vấn đề. Bạn duycom chạy trên OS nào?

HDViet.Com

Cái này mới beta 3 mà bác :D, có thể sau này nó còn update nữa :D

Đuơng nhiên hiện giờ tớ chỉ dùng nó để nghe nhạc thôi, còn xem movie thì MPC vẫn là nhất

duycom

Ban Quản Trị

Mình cũng đang dùng Mediaportal và Ant Movie Catalog. Rất hay và hiệu quả. Tuy nhiên, chạy trên XP thì OK chứ còn chạy trên Vista thì còn có vấn đề. Bạn duycom chạy trên OS nào?

Mình cũng dùng XP
Mình hiện tại đang bí chỗ thằng Ant Movie Catalog (ANC) nó chạy script cứ phải hiện popup hỏi tên film, rồi chọn kết quả. Làm list cỡ 100 film chắc ngồi cả buổi quá. Hiện tại đang tìm cách để cho nó auto luôn mà chưa mò ra.

spiderman

Cho em hỏi vậy Ant Movie và Media portal cũng tự play phim MKV hay chạy bằng MPC, dù sau em vẫ thích MPC hơn

các bác cho em hỏi xài phần mềm này có tinh chỉnh được phầm âm thanh không vậy, giống như AC3 filter đó ! Em mới down về ngày hôm qua, cũng chưa vọc được nhiều. Mong các bác chỉ giáo thêm ! bác silver knight ơi link bác cho down skin không vào được, bác xem lại giùm nhé !

duycom

Ban Quản Trị

Cho em hỏi vậy Ant Movie và Media portal cũng tự play phim MKV hay chạy bằng MPC, dù sau em vẫ thích MPC hơn

thằng Mediaportal có player riêng, nhưng mà vẫn tùy biến được codec. Mình cũng chưa mò hết tính năng của thằng này nữa.

YZFR6

Mấy softs này có hỗ trợ tvcard ko mọi người. Đang dùng power cinema cho TV

namct

Nó có làm chậm máy k0 hah bác?

arryo

Active Member

Mình cũng dùng XP
Mình hiện tại đang bí chỗ thằng Ant Movie Catalog (ANC) nó chạy script cứ phải hiện popup hỏi tên film, rồi chọn kết quả. Làm list cỡ 100 film chắc ngồi cả buổi quá. Hiện tại đang tìm cách để cho nó auto luôn mà chưa mò ra.

bạn dùng AMC updater version mới nhất chưa? Nó tự update luôn hết đấy.

link: http://forum.team-mediaportal.com/my-films-164/amc-updater-v0-7-3-now-available-43435/

tetsu81vn

Cái skin AEON này nổi tiếng lắm, no xuất phát từ XBMC. Sau đó nó đã được port sang nhiều phần mềm media center khác. Ví dụ như Media Portal http://www.team-mediaportal.com/files/Download/Skins/16:9/AeonWide1.1/ , MeediOS http://www.meedios.com/forum/viewtopic.php?t=1477&postdays=0&postorder=asc&start=0&sid=79b47f878488692067272ced1d53ab69 .

Nhưng bản AEON tốt nhất vẫn là bản gốc dành cho XBMC, mấy bản kia chỉ là pỏt nên không thể giống bản gốc được. Hiện giờ XBMC đã support multiplatform Xbox, Linux, MACOSX . Mình chỉ mới cài thử bản cho Leopard Plex http://www.plexapp.com/ xem HD movie rất smooth mặc dù máy mình chỉ cấu hình intel celeron D , 1Gb ram , trong khi đó xem bằng Quicktime thì rất chậm , VLC cũng bị chậm, nh7ng thằng Plex này xem cực nhuyễn, về giao diện thì khỏi nói, siêu đẹp luôn , đẹp hơn hẳn Apple Front Row trên Leopard

long2004

Mình mới down về và sử dụng thử trên Windows Vista đây, nhưng không biết do mạng yếu hay do XBMC mới trong giai đoạn thử nghiệm mà XBMC đứng hoài.

minhchat

HIC, Các bác ơi, em đang dùng con này để play HD trên con iMac của em, giao diện tuyệt vời! NHƯNG CÓ 1 ĐIỀU QUAN TRỌNG LÀ KHÔNG CHƠI ĐƯỢC PHỤ ĐỀ UNICODE CÁC BÁC Ạ!
Hay em chưa biết config, có bác nào có cao kiến gì không ạ!

KulDuc

Cài XBMC trên hệ thống Mac, sử dụng remote để điều khiển thì chẳng khác gì Home Media Center.

Giao diện mới rất đẹp.

minhchat

Tóm lại XBMC không chơi được phụ đề unicode hả các bác????
Có bác nào giúp em với

minhchat

Hu hu, em đang kết dùng con này cho quả iMac nhà em quá mà chịu không biết làm thế nào để có phụ đề UNICODE đây!
Các bác cao thủ đâu hết rồi!

gygabyte

có bác nào đã dùng XBMC trên Vista 64bit chưa, tôi install xong thì không open được, nó bào thiếu file dll gì đấy.

sirius360

Chào mọi người,
Mình cũng đang xem HD bằng XBMC, xem phim HD 1080p hình và tiếng khớp nhau, theo mình đây là chương trình xem phim HD tốt nhất hiện nay ngay cả khi bạn không cài các codec. Tuy nhiên, chương trình này lại có một bất tiện là phụ đề tiếng Việt không hỗ trợ Unicode.

Mình vừa tìm ra được một cách để xem phim phụ đề tiếng Việt với chương trình này:

1. Trước tiên các bạn vào topic này download Aegisub

2. Sau khi download và cài đặt, bạn chọn các file phụ đề tiếng Việt (mình chỉ mới thử trên các file phụ đề srt thôi) mở bằng aegisub. Sau khi mở được thì chọn Save (hoặc Save As) nó lại với đuôi ass.

3. Khi xem phim trên XBMC, bạn chỉ cần add phụ đề này vào là xem được tiếng Việt.

4. Thường font chữ của các file này là Arial 20, xem trên XBMC hơi nhỏ. Có thể nó được save từ chương trình aegisub. Nếu muốn chỉnh font chữ lớn hơn: bạn mở file ass này bằng Notepad rồi tìm đến chỗ Font: Default,Arial,20 --> chỉnh số 20 thành 26 (hoặc hơn) đến khi thấy xem vừa mắt là OK.

Mình không rành lắm về kỹ thuật hay setup mấy cái phần mềm. Cái nào phát hiện thấy bổ ích thì share cho mọi người thử. Chúc mọi người thành công. :)

Bên trên