Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

Aladdin

Member
Ðề: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

Bạn thinhsve có cần mình gửi file config nữa ko, mấy hnay mình ko check tin nhắn với post mấy nên ko để ý :D

Mà có cao thủ nào biết tại sao cái mytv của mình xem qua VLC (UDPXY) thì đa phần các kênh dạo này đều bị thiếu bitrate nên tòan gây ra vỡ hình, ví dụ mình xem kênh VTV3 HD bình thường thì tốc độ sẽ là 1-1.1MB/S xem rất mượt, nhưng chả hiểu sao đợt này tốc độ của 90% các kênh HD đều bị <900 KB/s nên toàn bị vỡ hình, còn kênh NHK của nhật thì vẫn đạt 1MB/s nên xem vẫn nuột , mà các thiết bị vẫn y như trước không thay đổi gì ? Mình đo tốc độ bằng DU Meter.

thinhsve

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

Bạn thinhsve có cần mình gửi file config nữa ko, mấy hnay mình ko check tin nhắn với post mấy nên ko để ý :D

Mà có cao thủ nào biết tại sao cái mytv của mình xem qua VLC (UDPXY) thì đa phần các kênh dạo này đều bị thiếu bitrate nên tòan gây ra vỡ hình, ví dụ mình xem kênh VTV3 HD bình thường thì tốc độ sẽ là 1-1.1MB/S xem rất mượt, nhưng chả hiểu sao đợt này tốc độ của 90% các kênh HD đều bị <900 KB/s nên toàn bị vỡ hình, còn kênh NHK của nhật thì vẫn đạt 1MB/s nên xem vẫn nuột , mà các thiết bị vẫn y như trước không thay đổi gì ? Mình đo tốc độ bằng DU Meter.
Cảm ơn Bác, em đã cài thành công rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

hung_pt

Member
Có bác nào tạo được playlist có logo các kênh TV không?
Tôi làm theo các trang này nhưng không hiện logo:
http://xupnpd.org/t/#.VE5PLz8znQc
#EXTM3U name="My IPTV"
#EXTINF:0 logo=http://butovo.com/iptv/iskra_channels_files/perviy00.jpg type=mpeg dlna_extras=mpeg_ps_pal ,Channel 1
udp://@234.5.2.8:20000

https://forums.plex.tv/index.php/to...-that-plays-iptv-streams-from-a-m3u-playlist/
#EXTM3U
#EXTINF:0 tvg-name="Спорт 1" tvg-logo="http://sportodin.ru/_img/logosmall.png" group-title="Sports",Sport 1
http://... hay #EXTLOGO:http://....../VTV1.png

hung_pt

Member
Re: Ðề: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

Hai bạn hung_pt và bbforever33 nghiên cứu cái này thử xem thế nào, Multi wan.
http://wiki.openwrt.org/doc/howto/mwan3

Tôi không cài gói mwan3 được, nhưng đã tạo thành công wan #2 chạy internet (khỏi phải qua wifi, trong nhà nhiều sóng wifi quá cũng không tốt)

vuthecong78

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

Tôi không cài gói mwan3 được, nhưng đã tạo thành công wan #2 chạy internet (khỏi phải qua wifi, trong nhà nhiều sóng wifi quá cũng không tốt)

Bạn Hùng huongs dẫn luôn đi. Tôi đang có 1 Modem VNPT cho MyTV, 1 Router wifi cho Internet quang của Viettel. Hiện đang dùng 1 con Router khác lấy WAN làm IPTV của VNPT, Internet là Client của Router Viettel. Bây giờ muốn bớt đi 1 con router. Chỉ để 1 con Router lấy WAN từ cục Convert quang sang cáp R45 để có Internet. Và IPTV sẽ cắm vào các cổng LAN bất kì.

hung_pt

Member
Hi Công!
tôi đề xuất bạn dùng như sau:
lan modem (iptv) --> wan router wifi
rj45 (converter) ---> wan 2 router wifi

Cách tạo wan2:
1. vào Network -> switch, tách bớt một cổng lan khỏi nhóm (vlan1 default)
2. add một vlan mới (vlan3) gán cổng đó vào, set cổng lan (untag) và cpu (tagged). nếu có cổng internal thì chuyển cổng đó sang tagged luôn.
3. Vào Network -> Interface tạo một interface wan2 gán vào eth0.3, chuyển lan từ eth0 -> eth0.1, khai báo pppoe cho wan2.
4. Vào Network -> interface -> wan2 -> firewall chọn zone là wan
5. Dùng WinSCP edit file /etc/config/firewall, cái nào liên quan đến interface "wan" thì nhân bản cho "wan2".
6. add static route 0.0.0.0/0 gateway là ip của wan2
7. gán static ip cho wan là 10.x.x.x
8. cẩn thận hơn nữa thì chuyển metric của wan từ 0 -> 15 để nó không làm default route nữa.
9. reboot

Chỉnh sửa lần cuối:

hoatienii

Member

Tại sao phải dùng tới 2 wan để xem iptv và net nhĩ.

sitetopvn

Active Member

Hiện tại em đang dùng cáp quang vnpt có cả mytv và internet , em phải dùng 2 Router wifi để trộn internet và iptv để dùng cho androidbox ,
1 Router chạy OpenWRT thu wifi lấy internet và wan lấy iptv , vậy xin hỏi các bác có cách nào để bỏ đi 1 router ko , mong các bác giúp

thinhsve

Well-Known Member

Hiện tại em đang dùng cáp quang vnpt có cả mytv và internet , em phải dùng 2 Router wifi để trộn internet và iptv để dùng cho androidbox ,
1 Router chạy OpenWRT thu wifi lấy internet và wan lấy iptv , vậy xin hỏi các bác có cách nào để bỏ đi 1 router ko , mong các bác giúp
Hình như Bác Tethien chỉ dùng 1 Router (Buffalo AG300H) và 1 Converter quang cho giải pháp này. Bác PM cho Bác ấy thử.

manhthang

Huyền Thoại

Dùng 1 router là làm được.
Internet cắm vào đường LAN bất kỳ của router, MyTV cắm vào đường WAN. Tắt DHCP của router đi, bật DHCP của modem.

bakhoai

Member

Khổ nỗi là router quang kia lại dùng chính đường WAN để khai báo account internet ppoe, lên dây lan bạn cắm từ convert sang LAN của Router wifi thì chả thấy internet đâu, chắc trường hợp gộp thành 1 router wifi chạy đc 2 thứ chỉ có moderm cáp đồng dùng chung 2 dịch vụ thôi.

hoatienii

Member

Ở đây có mấy cao nhân mà họ ko chịu chỉ. Thôi thì mấy bác dùng 2 router wifi vây. Mình ko dùng cáp quang có internet và mytv nên ko có đồ để mò chỉ mấy bác.

sitetopvn

Active Member

cáp quang từ convert sang chỉ 1 đường , nó chia internet và iptv qua vlan nên ko áp dụng dc cách của bác manhthang

hoatienii

Member

Bạn nghiên cứu cài gói igmproxy cho openwrt ấy, sẽ giải quyết được vấn đề 1 router openwrt chạy 2 dịch vụ mytv và net.

thinhsve

Well-Known Member

Modem quang của Bác là loại gì? Sử dung AON hay GPON. Em thấy Bác Laodatma sử dung Router TotoLink N300RH thì trộn rất đơn giản

Bản chất chỉ là 2 cái dỏng routing trên có modem fiber và bật được multicast (igmp) trên cổng WAN của con router làm nhiệm vụ trộn thôi. Với con N300RH thì bác check như trong hình vẽ là ok

Em k xài totolink mà dùng 1 con cnet cqr-980 có hỗ trợ bật được multicast (igmp) tương tự như trên cũng chạy phe phé luôn :D

sitetopvn

Active Member

con convert quang nhà em la TP-Link MC110CS ko biết AON hay GPON :D chắc phải kiếm chỗ mua online con TotoLink N300RH về chơi thử

sau 1 hồi tìm hiểu thì mạng mình đang dùng là AON , con TotoLink N300RH giá chát quá change sang mấy con TotoLink N300RB , RU dc ko mấy bác

Chỉnh sửa lần cuối:

hoatienii

Member

Phí tiền........

Bên trên