Hướng dẫn chơi game 3d bằng kính anaglyph

crazyboy1304

Moderator
Bài viết này sẽ hướng dẫn các bạn đang sở hữu kính anaglyph để chơi game đạt được hiệu ứng 3d nổi

Như mình đã trình bày tại bài viết này
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=32975

Iz3d là hãng sản xuất màn hình đầu tiên trên thế giới cho phép chơi game 3d nổi bằng kính phân cực, tuy nhiên hãng còn sản xuất phần mềm hỗ trợ các giải pháp chơi game 3d khác, trong đó phải nói đến đó chính là anaglyph

Bước 1 : down phần mềm tại đây Link
Phiên bản mới nhất là 1.10 Current Release (11/04/09)

Bước 2 : chọn phần cài đặt

Bước 3 :Chọn đúng phần output cho 3d (anaglyph) - còn lại ko cần thi bỏ chọn

Bước 4 : Ok để bỏ qua, vì mình không có màn hình 3d của iz3d

Bước 5 :

Chọn phần tự chạy hộp thoại điều khiển, chế độ bật hiệu ứng 3d bằng phím tắt ( bạn có thể chọn bật sẵn hiệu ứng 3d)

Bước 6 :Bước này rất quan trọng chọn đúng loại kính anaglyph của mình

Lưu ý: hiện loại Green-Magenta không chọn được trực tiếp mà phải thông qua phần custom ( bạn sẽ phải vào file Config.xml để cấu hình lại màu cho đúng kính ) -> theo tuyên bố của iz3d, phiên bản sau sẽ cho phép chọn trực tiếp Green-Magenta

Bước 7: Chọn game trong danh sách các game hỗ trợ 3d nổi

Chú ý phím tắt khi chơi trong game
Num * : bật tắt chế độ 3d khi chơi game ( nếu bạn chọn mục khởi động 3d bằng phím tắt lúc đầu )
Các phim còn lại hỗ trợ hiệu ứng tối ưu khi chơi game (độ hội tụ,..) cái này chỉnh theo cách của mỗi người để thấy hiệu ứng tốt nhất

Ok vậy là xong ,giờ bạn khởi động game và thưởng thức game 3d nổi bằng kính anaglyph.

Hình ảnh game left 4 dead bằng kính xanh đỏ ( đeo kính vào xem nhé )

Ngoài ra còn có giải pháp 3D Vision Discover của nvidia, dùng kính xanh đỏ,hỗ trợ rất nhiều game (có ông lớn nvidia đứng sau mà) mình sẽ trình bày ở topic sau
Lợi thế của iz3d đó chính là chơi game trên bất cứ card đồ họa nào : intel,ati,nvidia trong khi 3D Vision phải dùng card riêng của nvidia

Chỉnh sửa lần cuối:

magic_ho

Banned
Ðề: Hướng dẫn chơi game 3d bằng kính anaglyph

Đây là giải pháp chơi games 3D với chi phí rẻ nhất và kg cần màn hình 3D có thể chơi games 3D tốt rồi. Cảm ơn Tuấn đã review.

potatokudo

Mình config red/cyan về magenta/green nhưng cũng không khá hơn. Túm lại game màu gì thì mua kính màu đó là hay nhất.

crazyboy1304

Moderator

Mình config red/cyan về magenta/green nhưng cũng không khá hơn. Túm lại game màu gì thì mua kính màu đó là hay nhất.

vấn đề không phải game màu gì ? khác với phim 3d anaglyph phải dùng đúng kính để xem, còn game đâu phải làm ra để chơi với kính anaglyph , vấn đề là do phần mềm tạo ra màu phù hợp để dùng với kính anaglyph loại nào

kendo

Member

đúng rồi mình dùng 3D Vision của Nvidia trong 9600GT chơi game nào cũng được, dùng kính red/cyan của của bác Ho. Hầu hết game nào cũng 3D được cả, Modern Warface 2 hay left 4 dead đang HOT

albert_kyogoku

Cho em hỏi chút: Em thấy cái hướng dẫn nó bảo phải là winvista hoặc win7 mới OK. Mình cài và chạy trên win XP có dc ko ạ?

mcreagant

Cho em hỏi chút: Em thấy cái hướng dẫn nó bảo phải là winvista hoặc win7 mới OK. Mình cài và chạy trên win XP có dc ko ạ?

Nếu chọn giải pháp 3D vision hoặc 3D discover của Nvidia thì mới cần hđh Vista hoặc win7, còn cài Iz3d thì winVista hay winXP gì cũng đều chạy đc.

mcreagant

to crazyboy1304: Mình xin phép bổ sung ý trong bài của bạn ở bước 3 là:
Chỉ cần chọn duy nhất output là anaglyph3D thôi. Không cần phải chọn thêm bất cứ loại output nào nếu bạn chỉ có kính anaglyph(kính 2 màu).

crazyboy1304

Moderator

to crazyboy1304: Mình xin phép bổ sung ý trong bài của bạn ở bước 3 là:
Chỉ cần chọn duy nhất output là anaglyph3D thôi. Không cần phải chọn thêm bất cứ loại output nào nếu bạn chỉ có kính anaglyph(kính 2 màu).

Ok ,Thanks bạn, mình đã update lại

LG-HS102G

Banned

Hết sức cám ơn các bác đã chỉ dẫn . Cách đây 3 tiếng đồng hồ đọc xong bài này, em cài liền và chơi thử Left4Dead quả thật cực nổi , rất sống .

Left4Dead có đặc điểm nữa là hình ảnh hơi tối cho nên hiệu ứng nhòe ít hơn hẳn , khiến hình ảnh cực rõ nét . Mặt nhân vật qua cái 3D Anaglyph này mới thấy nó thật và sống động y như người thật chứ không còn là hình vẽ render nữa . Đẹp lắm !

Đúng là may mà đọc bài này chứ không lại phải hì hục kiếm bản Win Vista và cài driver của Nvidia để chơi thử game Anaglyph.

boy_ice1987

hixx..e đang test DIRT 2 demo, ko hiểu sao lúc chơi ko thấy hiệu ứng nổi 3D j cả :( e đã thử cả với S.T.A.L.K.E.R cũng ko đc :( hix...e đang xài win 7 :( có pác nào bít chỉ e với :(

Kinh3D

Hy vọng trong thời gian tới Game 3D được các nhà sản xuất quan tâm hơn, làm nhiều game cho ứng dụng 3D thì các game thủ 1 lần nữa được thưởng thức công nghệ 3D trên game chứ không chỉ đơn thuần là xem phim thôi.

boy_ice1987

bác crazy boy cho e hỏi, nếu muốn set về green-megenta thì phải làm sao? :( e kiếm hoài mà ko thấy cái file config.xml mà pác nói nơi :( hix...pác giúp e với :(

The_gioi_3D

Thực Tại Ảo với hình ảnh sống động trong không gian 3 chiều

The_gioi_3D

3 chiều bắt đầu từ đâu , từ mắt bạn, từ màn chiếu?

Kinh3D

3 chiều bắt đầu từ đâu , từ mắt bạn, từ màn chiếu?

Tất cả là từ con mắt thôi bạn ah. Bình thường các cảnh vật trong đời thường đã rất nhiều ..D rồi còn từ màn chiếu là do công nghệ đánh lừa con mắt thôi

Kinh3D

Nghe như câu hỏi :" Quả trứng có trước hay con gà có trước " ;)) Túm lại đó là tác động qua lại , đó là điều kiện cần và đủ.:-B

Tks bác. Câu trả lời rất chuẩn, không cần chỉnh :D:D:D

Bên trên