Hướng dẫn convert HDrip--->DVD

sebastien

Ðề: Hướng dẫn convert HDrip--->DVD

bạn nói nguồn của bạn là s-ironman.mkv , tức Iron Man của Septic, mà bản này làm gì có DTS mà mux >_<

theo như lời bác nói thì nếu source voi audio la` AC3 thì khi Remux lại sẽ chỉ out đc 1 file *.mkv duy nhất có audio trong đó lun hả?? Còn nếu source có audio là DTS thì khi remux sẽ ra đc 2 file *.mkv + *.dts ?

HDViet.Com

theo như lời bác nói thì nếu source voi audio la` AC3 thì khi Remux lại sẽ chỉ out đc 1 file *.mkv duy nhất có audio trong đó lun hả?? Còn nếu source có audio là DTS thì khi remux sẽ ra đc 2 file *.mkv + *.dts ?

ko hiểu ý bác, nhưng tóm gọn là thế này:
File MKV có chứa 2 file là video(.h264) và audio(AC3 hoặc DTS). Khi extract file Audio ra khỏi MKV thì file audio vẫn còn nằm trong file MKV đó(giống như ta giải nén Winrar ấy), nên ta lại phải dùng MKVtoolnix để remux loại bỏ nó đi. Sau khi chuyển DTS đã được extract ra thành AC3 ta lại remux tiếp vào file MKV đó.

sebastien

tách hay loại bỏ vậy SK...?? Vì xài MKVToolnix khi Remux source ra thì chỉ có 1 file *.mkv, còn phần tách audio ra khỏi video thì mình ko thấy

sebastien

nếu source đc embed hardsub thì mình có thể tách sub ra khoi file .mkv đc ko. VD : The.Passion.Of.The.Christ.720p leech trên .ro thì có hardsub, mình mở nó bằng MEGUI thi` báo lỗi Avisynth.

HDViet.Com

tách hay loại bỏ vậy SK...?? Vì xài MKVToolnix khi Remux source ra thì chỉ có 1 file *.mkv, còn phần tách audio ra khỏi video thì mình ko thấy

Sau khi extract ra rồi thì loại bỏ file audio trong MKV. Tách bằng MKVExtract(down về rồi bỏ chung thư mục cài đặt MKVtoolnix)

nếu source đc embed hardsub thì mình có thể tách sub ra khoi file .mkv đc ko. VD : The.Passion.Of.The.Christ.720p leech trên .ro thì có hardsub, mình mở nó bằng MEGUI thi` báo lỗi Avisynth.

Chỉ tách được khi sub đó là softsub(mở bằng MKVMergerGUI sẽ thấy), còn hardsub(dính chết lên file video) thì ko cách nào tách được, vì đã ăn vô frame phim luôn rồi

sebastien

Sau khi extract ra rồi thì loại bỏ file audio trong MKV. Tách bằng MKVExtract(down về rồi bỏ chung thư mục cài đặt MKVtoolnix)

Chỉ tách được khi sub đó là softsub(mở bằng MKVMergerGUI sẽ thấy), còn hardsub(dính chết lên file video) thì ko cách nào tách được, vì đã ăn vô frame phim luôn rồi

đã hiểu đc sơ sơ rùi...vì mình chưa down cai MKVExtract về nên ko thấy phần tách audio ra, nhưng nếu tách thì chỉ tách cái DTS thui phải ko, còn AC3 thì khỏi ha?

HDViet.Com

Tách DTS để chuyển đổi sang AC3, vì DVD ko thể chèn DTS full bitrate như thế được
Còn nếu file MKV ban đầu đã có audio là AC3 rồi thì khỏi chuyển

sao em làm add sub giống hệt anh chỉ nhưng mà khi decode xong thì lại kô có sub ta. sub em đã chuyển wa srt rồi mà vẩn kô được còn dùng convertxtodvd thì lại được kô hiểu luôn.

convertxtodvd thằng này em thấy xài cũng tốt, không hiểu là nó thua bài hướng dẫn này chỗ nào nhỉ, có lẽ thua về chất lượng?

sebastien

hehe..đúng là bản Rip ra DVD chất lượng thật, coi bằng TV CRT 25 inch hình ảnh sắc nét cực kì

aliviss

Cho em hỏi là sau khi burn thì nó sẽ ở định dạng nào mà đầu nhà em Sony ko đọc được mp4 hay avi thì có xem được ko

superman

bác silver knight ơi sao em mux chung 2 file mkv source và file ac3 đã convert thì lệch tiếng và hình vậy

Indaclup

Tom lại mux nó ra để làm gì hả bạn?
Lúc mình convert ra thấy một đông cái gì ấy, chỉ có mỗi cái ac3 thôi không thấy Iso đâu cả///

sebastien

@indaclup : Sk đã hd rất kĩ rùi bạn, xem lại post đầu tiên nhé...thx

Indaclup

mình đồng ý là bạn đã hướng dẫn rất kĩ nhưng với nhũng người mới như mình có mấy đoạn chưa hiểu
Rip Iron man của septic là ac3 thì có cần mux ra không? chỉ nhũng phim có DTS mới cần mux ra thôi à?
Mình đã thử khá nhiều lần, không thiếu bước nào (trừ đoạn chuyển Dts sang acc3) vậy mà nó cứ ra cái đông gì ấy chẳng ra ISO gì cả mặc dù mình đã chọn ra là ISO...
Thôi sk cho mình xin cái nick để tiện tham khảo hoặc add nicjk mình đây: en.value

HTPC

File Iso là file ảnh đĩa, bạn phải burn kiểu Image thì đầu DVD mới đọc được, chứ kiểu data nó ko nhận đâu

Bạn SK mình tính làm theo cách này không biết có được không,nếu có gì sai đừng chữi mình noob nha :D.Mình tính dùng phần mềm Alcohol 120% tạo file film Hd Mkv ra file ISO rồi dùng phần mềm Nero8 để burn theo kiểu Image để play được trên đầu dvd dân dụng.Mình chưa tính làm thử tại sợ sai sót gì đó.Theo bạn làm cách này được không :)

sieucan

Active Member

Trời thế mà bao ng không nghĩ ra, phải ghi nhận vào ghines mới được.

Đùa chút cho vui, không làm thế được đâu. Đầu DVD chỉ làm đúng chức năng đọc hiểu được MPEG 1, 2 nó không tự thông minh để học thêm cách đọc, hiểu được MKV. UNSUPPORTED FORMAT

HTPC

Trời thế mà bao ng không nghĩ ra, phải ghi nhận vào ghines mới được.

Đùa chút cho vui, không làm thế được đâu. Đầu DVD chỉ làm đúng chức năng đọc hiểu được MPEG 1, 2 nó không tự thông minh để học thêm cách đọc, hiểu được MKV. UNSUPPORTED FORMAT

Ax thế mà mình cứ tưỡng làm được chứ :p mém toi 1 cái dvd làm chuyện vô ích :D.Zậy sieucan biết cách nào hay hơn không chỉ mình đi,mình chỉ muốn dùng 1 phần mềm duy nhất để converter rồi burn ra dvd coi trên đầu dân dụng luôn chứ đừng dùng nhiều phần mềm và nhiều bước như của bro SK thấy phê quá #:-s

Bên trên