Hướng dẫn làm Video KARAOKE

thienhoangdt

Well-Known Member
sao em chưa làm được cho cái đếm nó hiển thị nhỉ , nếu chọn background thì có nhưng lại hiện hoài ko mất , còn thanh sprites thì lại ko hiển thị mặc dù đã add cái đếm nhỉ .

lequynhan

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn làm Video KARAOKE

bác lequynhan đã nói thế, thì em sao không mời được chứ :)) giờ em mời bác lequynhan và bác thong_the di làm vài cốc bia 2 bác có đi hông nè , ( các bác trên này có ai muốn đi thì cùng tham gia nào ) với lại hôm nay là thứ 7 nữa, thời tiết nắng nóng quá ( no say nhưng không quên nhiệm vụ ) có gì các bác trả lời em sớm sớm tí để em đặt vé ......

Thank bác thienhoangdt! Tối qua em uống bia xong mà vẫn không quên nhiệm vụ. Đã chiến xong vụ làm lại clip chuẩn Bluray thử nghiệm. T2 sẽ show hàng để các bác teve to test hộ :D

thienhoangdt

Well-Known Member
em đợi đến t2 để xem cái clip chuẩn của bác , chắc xem sướng mắt lắm hihi , bác up sớm sớm cho anh em được nhờ .

thong_the

Well-Known Member
Ðề: Re: Hướng dẫn làm Video KARAOKE

sao em chưa làm được cho cái đếm nó hiển thị nhỉ , nếu chọn background thì có nhưng lại hiện hoài ko mất , còn thanh sprites thì lại ko hiển thị mặc dù đã add cái đếm nhỉ .

Cám ơn bác và bác nhan mời bia, bác up cái file knf lên em xem thử mới biết tại sao
còn sony em chưa nói bởi vì sợ các bác chưa làm xong bên này qua bên kia nữa nó rối rắm
Mấy bác làm hoàn chỉnh 1 bài bên này rồi, có sẵn file để qua sony làm tiếp ngay đỡ lúng túng

thienhoangdt

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Hướng dẫn làm Video KARAOKE

Cám ơn bác và bác nhan mời bia, bác up cái file knf lên em xem thử mới biết tại sao
còn sony em chưa nói bởi vì sợ các bác chưa làm xong bên này qua bên kia nữa nó rối rắm
Mấy bác làm hoàn chỉnh 1 bài bên này rồi, có sẵn file để qua sony làm tiếp ngay đỡ lúng túng
em sửa tới, sửa lui , giờ tiêu luôn rồi , nói chung là em cũng đã nắm bắt được chút cơ bản rồi , nhưng vẫn có chỗ chưa được hiểu cho lắm , nếu mà space từ đầu đến cuối thì em đã làm được rồi nhưng rất lâu nếu làm như thế , còn cái đoạn giống nhau mà copy ý , nói chung là nữa bài sau , khi copy thì nó thêm chữ hoặc là copy luôn 1 dòng mặc dù em ko có copy dòng đó , có lúc thì mất chữ ( còn phần đếm và icon nữa ) , nói chung để làm thành phẩm 1 bản kok , thì cũng thật là công phu và kì công , em thật là bái phục bác thong_the ,và các bác khác làm kok trên này , còn riêng phần em , em sẽ nghâm cứu từ từ mỗi ngày mỗi ít để nghiệm ra chứ cứ ngày 1 ngày 2 là không được , bác thong_the hoặc các bác khác nếu có thời gian thì xin các bác chỉ bảo thêm cho anh em nhé , em xin trân trọng cảm ơn các bác nhiều .

kieukha

Active Member

Thank bác thienhoangdt! Tối qua em uống bia xong mà vẫn không quên nhiệm vụ. Đã chiến xong vụ làm lại clip chuẩn Bluray thử nghiệm. T2 sẽ show hàng để các bác teve to test hộ :D

Bác up clip Bluray lên chưa vậy! ^^

donhantv

Well-Known Member

Bác Thong_The ơi tiếp qua sony đi bác. Tới đây rồi không biết làm sao nữa cho nó hoàn thành. Thank bác!

thong_the

Well-Known Member

Bác Thong_The ơi tiếp qua sony đi bác. Tới đây rồi không biết làm sao nữa cho nó hoàn thành. Thank bác!

Hôm nay sẽ nói về sonyvegas

Mở sonyvegas lên
Việc đầu tiên là chọn file - new (ctrl + n) để chọn chế độ cho project mình làm việc dvd - hd 720 - hd 1080 tùy theo ý mỗi người
Sau khi tạo new project các bác sẽ thấy giao diện sonyvegas như cái hình bác kieukha up lên, nó sẽ có 5 cái khung cửa sổ
góc trên bên trái là khung để chọn các thành phần cho project (video audio và các hiệu ứng cho project)
khung bên trên ở giữa là khung để cắt xén video (em thường cắt ngay trên khung chính nên chả bao giờ xài đến cái khung này)
khung trên bên phải là khung preview để xem thử
Khung dưới bên trái là khung các tham số của các thành phần video hay audio
khung dưới bên phải là các thành phần của project

Khi mở mới thì chưa có thành phần nào trong project, bây giờ ta add thêm vào, các bác để ý ở dưới khung đầu tiên sẽ có thanh menu có các mục project media - explorer - Transition - video FX - Media generations

Project media là các thành phần của project hiện tại (mới nên chưa có gì) các bác mở windows explore lên chọn các video và audio muốn làm rồi kéo thả vào cái khung offline media file
Explorer - giống như windows explorer, để các bác tìm đến nơi chứa các video và audio muốn làm, chọn explorer - chọn ổ dĩa - thư mục chứa video và audio muốn làm
Đó là 2 cách để add các bác add cách nào cũng được

Transitions là để chọn hiệu ứng fade in - fade out cho video (hiệu ứng đầu và cuối video) nôm na là hiệu ứng chuyển cảnh
video FX là để chọn các hiệu ứng cho video
Media generators dùng để thêm nên và chữ cho video

Để add video và audio sau khi các bác chọn ở khung 1 có video và audio rồi, các bác cứ kéo và thả vào khung 5 bên dưới tay phải là xong
nguyên tắc là ở trên là nằm trên ở dưới là nằm dưới
vậy ta sẽ thả cái clip xuất từ kfn ở trên rồi đến cái clip video ở dưới, rồi đến nhạc và beat
trên nguyên tắc thì khi add video có audio thì audio sẽ add theo và nó group chung với video nên kéo video thì audio của nó sẽ chạy theo
bây giờ các bác nắm từng thành phần add vào kéo nhích tới lui sao cho thật khớp với nhau (thường thì bước này làm đầu tiên để so beat với nhạc và video xong mới lấy cái nhạc xuất ra 1 bản đem qua karafun chạy chữ xong bỏ lại bên này thì mới dễ khớp)
Bây giờ khi preview các bác sẽ thấy cái file xuất từ kfn nằm chống trên file video, ta có nhiệm vụ bỏ cái nền xanh cho nó: các bác chọn mục video FX ở khung đầu tiên (trên phải), tìm chọn mục chroma keyer - bấm vào con mắt có chữ default kéo thả nó vào khung tương ứng với cái clip chữ (bên dưới tay trái) nếu add trên hết thì nó mang số 1
lùc này sẽ xuất hiện cửa sổ video track FX chroma keyer - ở color đang là màu xanh dương các bác bấm vào nó rồi bấm vào cái ống hút sau đó đưa ra cái nền của clip chữ (bên dưới trái) bấm một cái để chọn màu đó rồi bấm ra ngoài chroma keyer lại - kéo high threshold về 0 - kéo low threshold lên 0.500 - kéo blur amount lên 0.005
Xong để lưu lại thông số này (cái thông sồ này là theo em thôi còn tùy các bác chỉnh nhe) bấm vào thanh preset ngay chữ (Default) - đặt tên lại tùy mấy bác rồi bấm vào hình cái dĩa để save lại (lần sau khi chọn video fx chroma keyer sẽ có thêm con mắt có tên như các bác đặt cứ nắm nó kéo thả vào là xong không cần chỉnh nữa) xong rồi bấm chữ x đóng lại thôi
bây giờ các bác sẽ thấy ở preview chữ đã được bỏ nền chỉ thêm contras cho nó nữa là OK - chọn video fx - brightness an contrast - default rồi cũng kéo thả vào 1 (của clip chữ) kéo contrast lên 0.250 (cái này cũng là theo em nhe còn tùy các bác chỉnh) các bác cũng đặt tên lưu lại để lần sau chỉ chọn xong bấm x đóng lại
bây giờ chỉ còn chỉnh kích thước và vị trí cho chữ nữa là xong Em nghĩ tí viết tiếp (làm đồ chút)

lequynhan

Well-Known Member

Bác cả Thông không chụp hình nữa cho phong phú! Bác nói thế rồi nhiều bác lại kêu ca cho mà xem :D

thienhoangdt

Well-Known Member
phải chịu khó , mổ xẻ chọc phá là ở cái chỗ này đây . bác chỉ viết không thôi mà cả trang dài ,chứ chưa nói đến làm , qua em sony này phức tạp nhiều hơn bên kara bác nhỉ .

lequynhan

Well-Known Member
Ðề: Re: Hướng dẫn làm Video KARAOKE

phải chịu khó , mổ xẻ chọc phá là ở cái chỗ này đây . bác chỉ viết không thôi mà cả trang dài ,chứ chưa nói đến làm , qua em sony này phức tạp nhiều hơn bên kara bác nhỉ .

Sony Vegas Pro là phần mềm nhẹ, dễ sử dụng cho cả người làm lâu về video lẫn người mới. Bác cứ làm rồi hỏng nhiều, sai nhiều làm đi làm lại tự nhiên sẽ thấy nó dễ dàng thôi.
Khi động tới Avid, Adobe Premiere thì ta lại còn kêu tiếp :D

dongdateh

Active Member

Mình còn lấn cấn cái vụ beat và nhạc không khớp nhau, nếu nhanh hơn hoặc chậm hơn thì chỉnh trong Sony vegas cũng được nhưng trường hợp có đoạn thì nhanh, đoạn thì chậm, tóm lại là lệch lung tung luôn, không biết xử lý sao nữa. Bác Thong_the và bác lequynhan hãy đưa cao kiến giúp mình với. Thank so much!

thong_the

Well-Known Member

Mình còn lấn cấn cái vụ beat và nhạc không khớp nhau, nếu nhanh hơn hoặc chậm hơn thì chỉnh trong Sony vegas cũng được nhưng trường hợp có đoạn thì nhanh, đoạn thì chậm, tóm lại là lệch lung tung luôn, không biết xử lý sao nữa. Bác Thong_the và bác lequynhan hãy đưa cao kiến giúp mình với. Thank so much!

Bác phải nghe thật kỹ xem có đúng phối âm của bài không hay là phối khác, nếu phối khác thì chỉnh làm sao cho khớp được
nếu là phối đúng mà bị lệch tempo đều thì chỉ cần chỉnh tempo lại, nếu đoạn nhanh đoạn chậm thì cắt ra từng đoạn rồi chỉnh
bác up lên 1 bài em xem mới biết được

dongdateh

Active Member

bài này lệch tempo chút thôi nhưng chỉnh lại cho khớp cũng mất thời gian đấy 8->

Cảm ơn bác nhiều, vấn đề là mình chưa biết chỉnh nó thế nào. Mình định chỉ nghe beat đoán nốt nhạc để làm nhưng nghe đi nghe lại nản quá vì ngưỡng nghe của mình cũng chỉ đang ở mức "đàn gảy tai trâu thôi".

thong_the

Well-Known Member

Cảm ơn bác nhiều, vấn đề là mình chưa biết chỉnh nó thế nào. Mình định chỉ nghe beat đoán nốt nhạc để làm nhưng nghe đi nghe lại nản quá vì ngưỡng nghe của mình cũng chỉ đang ở mức "đàn gảy tai trâu thôi".

Tempo thì không lệch lắm nhưng do các đoạn intro lệch nên bác khó lòng chỉnh lại, em cắt bỏ luôn mấy đoạn intro và lấy intro từ bản chính ghép vào rồi chỉnh tempo lại cho khớp và đây là kết quả bác xem thử có được không (chỉnh sửa bằng sonyvegas)

Ngay mai anh len duong (beat).wav
Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat

dongdateh

Active Member

Bác hướng dẫn mình cái vụ audio 2 kênh 1 (nhạc), 2 (beat) đi, mình làm với Sony vegas khi render thì được kết quả audio là 2 kênh L và R. Thanks!

Bên trên