Hướng dẫn rip Audio sang chuẩn Lossless???

khactuyen

Banned
Chào ae, mình hiện có rất nhiều đĩa nhạc CD (loại nhạc vàng) muốn rip sang định dạng Lossless nghe cho hay nhưng ko biết rip bằng PM nào là tốt nhất, bác nào biết thì hướng dẫn giùm cái, cám ơn nhiều

Thế Anh

Ðề: Hướng dẫn rip Audio sang chuẩn Lossless???

Xin hỏi 1 câu là CD của bạn nguồn âm thanh từ đâu

Nếu CD của bạn nguồn âm thanh là MP3, sau đó dùng phần mềm ghi đĩa ghi ra định dạng CD. Thì thành thực khuyên bản đừng rip sang Lossless làm gì.
Ngay nguồn tín hiệu âm thanh đầu tiên đã có chất lượng thấp rồi.

khactuyen

Banned

Thanks all, mình sẽ thử xem sao.
@Theanh: âm thanh trong CD là nguyên bản chứ bạn, nếu là MP3 thì nói làm gì nữa.

Thế Anh

Thanks all, mình sẽ thử xem sao.
@Theanh: âm thanh trong CD là nguyên bản chứ bạn, nếu là MP3 thì nói làm gì nữa.
Hổng dám đâu. Lý thuyết là thế, thực tế lại khác

Âm thanh từ phòng thu qua những công đoạn như Mastering gì gì đó chẳng hạn. Sau mới đến nhà máy in đĩa để SX hàng loạt.
Nếu những đĩa nguyên bản này đến tay bạn thì OK, có thể tạo được File Lossless

Nếu đĩa này bị sao chép được theo kiểu Clone thì bạn cũng sẽ có một bản Copy giống hết của nguyên bản. OK, tiếp

Ác 1 chỗ là những đĩa này gắn khóa ko sao chép. muốn sao chép nội dung của nó, bắt buộc phải dùng cách đọc ra từ 1 phần mềm play CD và rip nó về dạng MP3, WMV gì gì đó, như Windows Media Player trên Windows chẳng hạn.
Khi đó âm thanh này đã bị nén lại 1 lần, suy giảm chất lượng, ko thể tạo ra Lossless được nữa.
Những phần mềm ghi đĩa như Nero lại cho phép ghi từ những file MP3, WMV này trở lại thành đĩa CD có các track tương ứng với các File. Chất lượng đĩa CD này chỉ tương đương với MP3 thôi.

Nếu như đĩa này tới tay bạn, mình tin khả năng này là nhiều nhất. Giờ bạn lại định rip nó lại thành dạng lossless thì về nguyên tắc, dùng mấy phần mềm sẽ làm được, nhưng thực tế thì chất lượng thì...:-t

Giải thích như vậy, ko biết bạn đã hiểu chưa.

Hình như 1 trong những nguyên tắc đầu tiên của AV là xác định rõ nguồn gốc của tín hiệu thì phải
Đó cũng chính là lý do mà nguồn nhạc Lossless đầy trên Internet. Nhưng dân chơi nhạc Lossless lại rất khó để tìm được một bài có chất lượng ưng ý, thiết bị playback có thể phát huy hết chất lượng, phù hợp với đôi tai cầu kỳ của họ.

Hổng dám đâu. Lý thuyết là thế, thực tế lại khác

Âm thanh từ phòng thu qua những công đoạn như Mastering gì gì đó chẳng hạn. Sau mới đến nhà máy in đĩa để SX hàng loạt.
Nếu những đĩa nguyên bản này đến tay bạn thì OK, có thể tạo được File Lossless

Nếu đĩa này bị sao chép được theo kiểu Clone thì bạn cũng sẽ có một bản Copy giống hết của nguyên bản. OK, tiếp

Ác 1 chỗ là những đĩa này gắn khóa ko sao chép. muốn sao chép nội dung của nó, bắt buộc phải dùng cách đọc ra từ 1 phần mềm play CD và rip nó về dạng MP3, WMV gì gì đó, như Windows Media Player trên Windows chẳng hạn.
Khi đó âm thanh này đã bị nén lại 1 lần, suy giảm chất lượng, ko thể tạo ra Lossless được nữa.
Những phần mềm ghi đĩa như Nero lại cho phép ghi từ những file MP3, WMV này trở lại thành đĩa CD có các track tương ứng với các File. Chất lượng đĩa CD này chỉ tương đương với MP3 thôi.

Nếu như đĩa này tới tay bạn, mình tin khả năng này là nhiều nhất. Giờ bạn lại định rip nó lại thành dạng lossless thì về nguyên tắc, dùng mấy phần mềm sẽ làm được, nhưng thực tế thì chất lượng thì...:-t

Giải thích như vậy, ko biết bạn đã hiểu chưa.

Hình như 1 trong những nguyên tắc đầu tiên của AV là xác định rõ nguồn gốc của tín hiệu thì phải
Đó cũng chính là lý do mà nguồn nhạc Lossless đầy trên Internet. Nhưng dân chơi nhạc Lossless lại rất khó để tìm được một bài có chất lượng ưng ý, thiết bị playback có thể phát huy hết chất lượng, phù hợp với đôi tai cầu kỳ của họ.

Ai bảo bác là WMP Ko convert lossless với những đĩa protect đc mà trong khi em làm đc ;;)
Và tại sao pác lại nói Nero chỉ cho ghi "file MP3, WMV này trở lại thành đĩa CD có các track tương ứng với các File. Chất lượng đĩa CD này chỉ tương đương với MP3 thôi."
Vậy mà em ghi đc từ wav và lossless ra CD.
=> Và theo pác thì Nero làm ra công nghệ "Track At Once" để làm j :))
theo pác thì tại sao những đĩa xịn thì dữ liệu từng bài lại chia rãnh :))

dino

Active Member

nói chung là có đĩa gốc mua từ 35-xxx tiền thì nên rip dạng lossless còn đĩa mua <10k thì ko nên rip làm gì :D

Thế Anh

Ai bảo bác là WMP Ko convert lossless với những đĩa protect đc mà trong khi em làm đc ;;)
Đĩa của bạn có phải là đĩa xịn thực sự không ?

Và tại sao pác lại nói Nero chỉ cho ghi "file MP3, WMV này trở lại thành đĩa CD có các track tương ứng với các File. Chất lượng đĩa CD này chỉ tương đương với MP3 thôi."
Ý mình nói ở đây là nếu file MP3, WMV là file nén thì ghi ra đĩa CD cũng chỉ cho ra được 1 đĩa CD với chất lượng tương đương file dùng để ghi, tức là chất lượng MP3, WMV
Vậy mà em ghi đc từ wav và lossless ra CD.
=> Và theo pác thì Nero làm ra công nghệ "Track At Once" để làm j :))
theo pác thì tại sao những đĩa xịn thì dữ liệu từng bài lại chia rãnh :))
Việc bạn ghi được file wav chất lượng lossless ra CD, đó là việc của bạn. Nếu bạn có nguồn âm thanh tốt, sẽ ghi ra được những đĩa tốt.

Lendz

Hôm bữa SK nói sẽ viết 1 bài hướng dẫn rip lossless mà. Sao chưa có nhỉ ? :-?

arryo

Active Member

Chào ae, mình hiện có rất nhiều đĩa nhạc CD (loại nhạc vàng) muốn rip sang định dạng Lossless nghe cho hay nhưng ko biết rip bằng PM nào là tốt nhất, bác nào biết thì hướng dẫn giùm cái, cám ơn nhiều

bạn xem thử link này nhé, hướng dẫn rất cụ thể

nikgiathanh

Cho mình hỏi một câu nha! window media player mình thấy có phần rip lossless vậy rip bằng media player được không? wmp 11 đó!

Bên trên