Hướng dẫn Rip VOB thành MKV bằng MeGUI

boykutehp90

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn Rip VOB thành MKV bằng MeGUI

Nếu bác nén auto2pass thì 480p cho khoảng 1800-2000kbps là vừa. Trước mình hay đặt
1080p: 8000kbps
720p:4000kbps
540p:2000kbps
480p:1800kbps
360p:1500kbps
Nói là như vậy tức là xêm xêm cỡ đó là đủ, thậm chí thừa rồi :D các bác tham khảo qua. Còn hiện tại mình hay nén kiểu crf=18.0 tức là biến thiên không xác định được dung lượng đầu ra, nén 1 lần, nếu video nhiều màu sắc, chuyển động thì bitrate tăng cao còn chỗ nào tối, ít chi tiết thì nó tự động giảm xuống.

youngj

Well-Known Member

Thêm cái hướng dẫn nâng cao được không bác, đang từng bước dấn thân vào cái nghiệp encode :))

nvngoc1986

Active Member

Nếu bác nén auto2pass thì 480p cho khoảng 1800-2000kbps là vừa. Trước mình hay đặt
1080p: 8000kbps
720p:4000kbps
540p:2000kbps
480p:1800kbps
360p:1500kbps
Nói là như vậy tức là xêm xêm cỡ đó là đủ, thậm chí thừa rồi :D các bác tham khảo qua. Còn[B] hiện tại mình hay nén kiểu crf=18.0[/B] tức là biến thiên không xác định được dung lượng đầu ra, nén 1 lần, nếu video nhiều màu sắc, chuyển động thì bitrate tăng cao còn chỗ nào tối, ít chi tiết thì nó tự động giảm xuống.
Bác hướng dẫn cái này đi ... mình k muốn bitrate cứ đều đều :)

boykutehp90

Well-Known Member

attachment.php

Bạn xem hình rồi setting theo là ra mà! ^^
Nhiều khi dung lượng sau encode sẽ rất lớn, vượt cả gốc nhưng nói chung là khá ổn!
Đoạn video nào nhiều màu sắc, động thì nó tốn nhiều bitrate
Đoạn video nào ít màu sắc, tối và tĩnh thì x264 nó sẽ tự hạ bitrate cho phù hợp.
Có các mức nén crf khác nhau, dao động từ 18-23. Số thấp thì càng chất lượng, số cao thì dung lượng nhỏ hơn. HD 18-19, SD 20-21 là vừa. :D Thông thường đi theo tỷ lệ source là 3 thì encode là 1 tức là sau khi encode giảm xuống còn 1/3 dung lượng gốc.

boykutehp90

Well-Known Member

@youngj: Cũng chẳng có bí kíp gì đâu bạn ơi, encode thì cứ "thông suốt" với source là bản encode sẽ đẹp thôi. Không lạm dụng chỉnh màu hay làm nét quá mức. Bitrate cũng vừa phải và càng tối ưu dung lượng, chất lượng là tốt nhất.
Mỗi người đều nén 1 kiểu khác nhau nên không thể nói ai đúng hơn ai, nhưng so sánh các bản encode với nhau để rút ra kinh nghiệm rẳng ai enc tốt hơn và giống với gốc nhất.
Quanh quẩn ở 1 vài plugins xử lý như Tdient, Yadif, mvtool, sharp thôi chứ không có gì cao siêu cả. Encode theo gui của MeGUI là cơ bản và dễ dàng nhất nên bạn đừng có lo. Chất lượng bản encode ổn và khá tốt rồi

nguyenthang8x

Active Member

Log encode:

General
Complete name : C:\Users\MARIA\Desktop\Tach dvd\VIDEO_TS\VTS_01_1.mp4
Format : MPEG-4
Format profile : JVT
Codec ID : avc1
File size : 65.2 MiB
Duration : 5mn 2s
Overall bit rate : 1 806 Kbps
Encoded date : UTC 2012-03-18 09:58:45
Tagged date : UTC 2012-03-18 09:58:45

Video
ID : 1
Format : AVC
Format/Info : Advanced Video Codec
Format profile : [email protected]
Format settings, CABAC : Yes
Format settings, ReFrames : 4 frames
Codec ID : avc1
Codec ID/Info : Advanced Video Coding
Bit rate mode : Variable
Bit rate : 1 800 Kbps
Maximum bit rate : 7 240 Kbps
Width : 720 pixels
Height : 480 pixels
Display aspect ratio : 3:2
Frame rate mode : Constant
Frame rate : 29.970 fps
Standard : NTSC
Color space : YUV
Chroma subsampling : 4:2:0
Bit depth : 8 bits
Scan type : Progressive
Bits/(Pixel*Frame) : 0.174
Stream size : 65.1 MiB (100%)
Writing library : x264 core 120 r2164 da19765
Encoding settings : cabac=1 / ref=3 / deblock=1:0:0 / analyse=0x3:0x113 / me=hex / subme=7 / psy=1 / psy_rd=1.00:0.00 / mixed_ref=1 / me_range=16 / chroma_me=1 / trellis=1 / 8x8dct=1 / cqm=0 / deadzone=21,11 / fast_pskip=1 / chroma_qp_offset=-2 / threads=3 / sliced_threads=0 / nr=0 / decimate=1 / interlaced=0 / bluray_compat=0 / constrained_intra=0 / bframes=3 / b_pyramid=2 / b_adapt=1 / b_bias=0 / direct=1 / weightb=1 / open_gop=0 / weightp=2 / keyint=300 / keyint_min=29 / scenecut=40 / intra_refresh=0 / rc_lookahead=40 / rc=2pass / mbtree=1 / bitrate=1800 / ratetol=1.0 / qcomp=0.60 / qpmin=0 / qpmax=69 / qpstep=4 / cplxblur=20.0 / qblur=0.5 / ip_ratio=1.40 / aq=1:1.00
Encoded date : UTC 2012-03-18 09:58:45
Tagged date : UTC 2012-03-18 10:05:33

Log file gốc:
General
Complete name : C:\Users\MARIA\Desktop\Tach dvd\VIDEO_TS\VTS_01_1.VOB
Format : MPEG-PS
File size : 270 MiB
Overall bit rate : 7 472 Kbps
Writing library : encoded by TMPGEnc Authoring Works 4 Version. 4.0.12.42

Video
ID : 224 (0xE0)
Format : MPEG Video
Format version : Version 2
Format profile : Main@Main
Format settings, BVOP : Yes
Format settings, Matrix : Default
Format settings, GOP : M=3, N=18
Bit rate mode : Variable
Bit rate : 6 427 Kbps
Nominal bit rate : 9 000 Kbps
Width : 720 pixels
Height : 480 pixels
Display aspect ratio : 16:9
Frame rate : 29.970 fps
Standard : NTSC
Color space : YUV
Chroma subsampling : 4:2:0
Bit depth : 8 bits
Scan type : Interlaced
Scan order : Bottom Field First
Compression mode : Lossy
Bits/(Pixel*Frame) : 0.620
Stream size : 232 MiB (86%)
Writing library : TMPGEnc Authoring Works 4 Version. 4.0.12.42

Em mới tập tành encore ,Bro xem 2 log trên, giúp em config để ra được tỉ lệ khung hình là 16:9 như file gốc được không? em làm mãi mà không được.

phoenix_hd

Chào bạn! Cho mình hỏi thêm một chút!
1. Đĩa DVD của mình bên trong có khá nhiều file .vob (file phim chứ không phải file quảng cáo nhé!) Vậy khi xử lí thì phải add tất cả vào hay chỉ cần add file .vob đầu tiên (thấy 1 đồng chí bảo vậy).
2. Phim của mình gồm 2 DVD, vậy mình có thể gộp chung tất cả lại thành 1 file .mkv bằng Megui hay không?
Thanks man!
P/S: sao không thấy nút thanks nhỉ?

mình vẫn dùng TMPGEnc Authoring Works 4 để chuyển MKV sang Vob, xong vừa làm dc đĩa DVD luôn

luônnhuwng không biết thẩm định chất lượng ntn, thấy không thua file gốc )))))))))

---------- Bài trên gởi vào lúc 02:49:21 PM ---------- Bài dưới được thêm vào lúc 02:48:50 PM ----------

nhưng không biết thẩm định chất lượng ntn, thấy không thua file gốc )))))))))

thuanvui

cho hỏi bản nào ổn định nhất, trước giờ mình có thử thấy chất lượng kha khá thôi, giờ hổng biết như thế nào

hungdaita

☆☆☆ TayTO ☆☆☆

^^, Không hề khó bạn à! Mình đã viết rất ngắn gọn và dễ hiểu rồi, bạn cứ tập làm là sẽ quen ngay thôi mà,

Đúng cái bài minh đang cần,thank bạn nhiều.

P/s: nếu bạn cho thêm cái hình minh họa ở bài này của bạn vào bài HD trên thì ae dễ hình dung hơn. Thank bạn nhiều !
http://www.hdvietnam.com/diendan/37-che-tac-phim-hd/196196-xin-hoi-cach-rip-thu-muc.html#post1863170

caothudeche

Moderator

Hướng dẫn Rip video bằng MeGUI
Nghe có vẻ to tát nhưng cũng rất dễ để tạo ra tập tin MKV, tuy nhiên nó đòi hỏi bạn phải tìm tòi, học hỏi và nghiên cứu sử dụng plugins (của AviSynth Script) một cách hiệu quả để viết mã lệnh cho quá trình trình mã hóa.[/B]
Tưởng chừng học hỏi được chút mẹo. Dù sao bài viết khá tốt cho mọi người.
Cái câu kia của bạn là mình mong đợi có gì mở ra từ nó thôi. Đây bạn mới hướng dẫn và toàn bộ theo những xử lý sẵn có.
Mình đã xơi 1 số DVD ra nghiên cứu các script nhưng không khử hết được nhiễu bloking của MPeg2, không xử lý interlacer hết được triệt để. Có một số bạn Rip rất tốt, gần như là HDrip chứ không phải là DVDrip nữa.

Tiện đây anh em nào có kinh nghiệm RIP và upscale DVD thì chia sẻ cho mọi người 1 chút, vài dòng script

3RuaDongNai

mình làm hàng loạt đc ko bạn? 1 dvd có khoảng 25 bài dạng vod
MeGUI làm từng cái một oải quá

dinhhoang

Active Member

dùng mkvtoonix bác ạ.
Cắt chính xác từng milisecond nhưng lệch hàng chục s :(
Nhưng nếu căn hợp lý 1 tí thì cắt rất tốt, đặc biệt là nhanh và ko phải convert nên ko giảm chất lượng

Bác có thể chỉ dẫn chi tiết cho tôi không. cám ơn nhiều

spiritss

Active Member
cho mình hỏi mình cũng xài Megui nhưng sao thời gian encode lâu wa, hum trước làm cái phim 7,2 Gb mà nó tốn time gần 22h chịu sao nổi ai biết chỉ giùm

louis_boy

Bài viết hay,để mình "Em yêu khoa học" xem thế nào..Hy vọng mọi chuyện êm xuôi trong lần thử nghiệm đầu \m/
Cám ơn bác chủ thớt

imsofa

Well-Known Member

Megui này làm batch files chuyển video từ d2v sang h264 dc ko bác?

SK@

Em dùng mỗi Make MKV thôi, cách của bác hơn dùng Make MKV chỗ nào ạ. Em nghĩ là phải hơn nhưng ko biết hơn chỗ nào. hihi

Bên trên